เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 07:18:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องเป็นพลาสติกครับ....?  (อ่าน 3422 ครั้ง)
ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 11:00:10 PM »

.....อ่านแล้วก็ไม่ติดใจ แต่มานั่งคิด ... Huh แล้วข้อดี-ข้อเสีย ของไกด์ร็อด พลาสติก กะ ไกด์ร็อดที่ไม่ใช่พลาสติก ถ้าเป็นโลหะ(ท่อนเดียว)จะทำให้ยิงแม่นขึ้นหรือครับ ผมว่ามันต้องมีเหตุผลของแต่ละวัสดุที่ใช้ทำนะ  Undecided อยากถามผู้รู้ครับว่าต้องเปลี่ยนเพื่ออะไร และทำไมจึงไม่ต้องเปลี่ยน (ชนิดไกด์ร็อดมีผลต่อความแม่นเหรอครับ) ... ขอบคุณครับ  Grin
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 11:26:52 PM »

หลงรัก
ครับ
ผมเข้าใจว่าคงเป็นไกหลอดของซีแซด
การมีไกหลอดเพือ่ประคองสปริงไม่ให้ยุกหยิกเวลาสไลดถอยหลังครับ
เรื่องแม่นขึ้นหรือไม่...คงมีผลบางครับ
ส่วนที่เป็นพลาสติก ใช้ได้นานแสนไม่ต้องห่วงครับ
เพราะมันเป็นแท่งที่ประคองสปริงเท่านั้นครับ
ผมเองก็มีไกหลอดที่เป็นสแตนเลส อยู่ 1 อัน
ซื้อเพื่อไว้เท่านั้นครับ
 หลงรัก

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 12:10:24 AM »

ไกด์รอด ที่เป็นโลหะมีหน้าที่เป็นแกนประคองให้สปริงค์ยุบตัวเป็นแนวเดียวกับ ไกด์รอด ครับ ถ้าไม่มี ไกด์รอด สปริงจะยุบตัวโย้ไปโย้มาเบียดกับโครงปืนเวลาคืนตัวก็จะส่งแรงไม่เป็นเส้นตรง

ส่วน กล๊อก มีสปริงค์ เป็นแบบแผ่นแบน การแกว่งตัวของสปริงค์จึงหมดไป ทำให้ ไกด์รอด โลหะไม่มีความจำเป็นด้วย ไกด์รอด พลาสติกมีหน้าที่ยึดสปริงให้เป็นชิ้นเดียวและอยู่ในตำเหน่งเดิมเมื่อทำการยิงเท่านั้น ไม่ได้มีความจำเป็นต้องรับแรงจากการยิงปืนเลย
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 12:56:50 AM »

ลดต้นทุน

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 01:44:11 AM »

ลดต้นทุน

........... Grin..ตรงประเด็นๆ สั้นๆ..เข้าใจง่ายครับ... Grin Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 07:11:45 AM »

ลองเปลี่ยนเป็นสเตนเลสซิครับ  ยังยิงดีสู้ของเดิมไม่ได้เลย
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 08:11:33 AM »

sw 990L ของผมก็พลาสติคครับ....สปริงเป็นแผ่นแบน ....ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร....แต่ไม่รู้เหมือนกันว่า ในอนาคต  ยิงไปเยอะ ๆ มันจะละลายหรือเปล่า.... หัวเราะร่าน้ำตาริน
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 08:40:23 AM »

ผมคิดว่าน่าจะเป็นความน่าเชื่อถือส่วนตัวนะครับ   ว่าเมื่อเราเปลี่ยนเป็นโลหะแล้ว  เป็นเหล็ก   หรืออลูมิเนียมก็ตาม    ทำให้ดูว่าตรงส่วนนี้แข็งแรงขึ้นทั้งๆๆที่ความจริงตรงส่วนนี้แทบจะไม่ได้รับผลอะไรที่รุนแรงเลยนอกจากเป็นเพียงแค่ประคองสปริงให้คืนรูปเหมือนเดิมทุกครั้งที่ยิงเท่านั้น  แต่มันก็เป็นความเชื่อส่วนตัวอีกว่าเมื่อเป็นไกด์ล็อดเป็นเหล็กแล้วทำให้ยิงปืนได้ดีขึ้นและทำให้ปืนสวยขึ้นอีกนิดหน่อย    เพราะว่าผมเองก็เปลี่ยนเหมือนกันครับ....ฮ่าๆๆๆๆ หลงรัก หัวเราะร่าน้ำตาริน หลงรัก หัวเราะร่าน้ำตาริน หลงรัก
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 11:50:14 AM »

ของผม 92FS  ก็พลาสติกเหมือนกันครับ    เคยมีความคิด จะเปลี่ยนเป็นไกด์ร๊อด แบบบรรจุปรอท  ลดแรงสะบัดของปืน   แต่แพงเว่อร์เกินไป  Tongue

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
Jackpot
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 12:15:19 PM »

ลดต้นทุน
มันน้ำหนักเบาขึ้นด้วยรึเปล่าครับ Huh
หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 12:22:13 PM »

ก็มันไม่ได้รับแรง..ก็ไม่จำเป็นต้องใช้วัสดุอื่นให้สิ้นเปลืองโดยไช่เหตุ...
ดังนั้นมันจึงเป็นพลาสติก(ซีแซด)....คนออกแบบก็ช่างคิด.. Grin Grin Grin

เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 12:29:22 PM »

ถ้าเป็นกล๊อกคงทำให้เข้ากับโครงมั๊งครับ

SPSC No.057       THPSA No.A-331
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 12:31:29 PM »

ไกด์ร็อดทั่วไปไม่สามารถทำให้ปืนแม่นขึ้นได้ครับ ชื่อก็บอกอยู่แล้ว แปลเป็นไทยก็ Rod=แท่ง+ Guide=นำทาง

ยกเว้นไกด์ร็อดสำหรับปืน 1911ของ Wilson Combat ที่จะมาพร้อม Barrel link โตงเตงแบบพิเศษที่มีตัวล็อกกับไกด์ร็อด ซึ่งถ้าปืนแต่งดีและแน่นอยู่แล้ว ใช้ไปก็ไม่มีประโยชน์ครับ

ไกด์ร็อด ยิงเยอะแค่ไหนก็ไม่ละลายหรอกครับ เพราะความร้อนที่เกิดขึ้นไม่มากขนาดที่จะทำให้ละลายได้ ปืนกระบอกไหนยิงแล้วไกด์ร็อดละลายได้ (สงสัยต้องเจาะรูระบายแก๊สร้อนใต้ลำกล้อง) มือคนยิงคงไหม้ก็ที่ไกด์ร็อดจะละลายครับ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 12:53:02 PM »

ไกด์ร็อด ยิงเยอะแค่ไหนก็ไม่ละลายหรอกครับ เพราะความร้อนที่เกิดขึ้นไม่มากขนาดที่จะทำให้ละลายได้ ปืนกระบอกไหนยิงแล้วไกด์ร็อดละลายได้ (สงสัยต้องเจาะรูระบายแก๊สร้อนใต้ลำกล้อง) มือคนยิงคงไหม้ก็ที่ไกด์ร็อดจะละลายครับ

เหอ ๆ  .... มีอยู่ครั้งหนึ่งผมไปยิงปืน  มีคนมายิงปืนข้าง ๆ ....ปืนเขาไม่มีเช่าปืนสนาม  เขามาเห็นปืนผม  เป็นพลาสติค โอ้....ปืนพลาสติคเหรอ....ผมก็ถอดให้ดูชิ้นส่วนข้างในอีก คืออยากบอกว่า  ไม่ใช่แค่โครงอย่างเดียวที่พลาสติค ยังมี ไกด์รอด อีกนะ  อีกอย่าง  ศูนย์หน้า ศูนย์หลัง ก็พลาสติคอีก  เค้า บอกว่า   โอย  ทำไมซื้อมาล่ะ  พลาสติคแบบนี้  เวลายิงไปมาก ๆ ก็ละลาย เยิน เสียรูปหมด....ระวังนะ....เออ.......มีแบบนี้ด้วย....ตั้งแต่รู้จักปืนมาผมก็ยังไม่เคยได้ยินใครพูดแบบนี้ซักที   ถ้าเป็นศูนย์หน้านี่ ผมพอเชื่อ ว่าถ้ายิง ไปเยอะ ๆ ศูนย์อาจหล่นได้....แต่มาคิดดูอีกที   ถ้ายิงจนศูนย์หน้าหลุด เพราะปืนร้อน ล่ะก้อ  ผมจะเลิกยิงปืนเลย......เพราะตังค์ที่มีคงเอาไปซื้อกระสุนหมดแล้ว..... Grin
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 01:09:00 PM »

เป็นความก้าวหน้าของเทคโนโลยีด้านวัสดุศาสตร์ครับ คงจะอธิบายยาก ให้ลองนึกและตอบคำถามผมก็แล้วกันครับ
สมัยก่อนเมื่อสัก 30 ปีที่แล้ว ชิ้นส่วนต่าง ๆ ของ รถจักรยาน รถมอเตอร์ไซด์ รถยนต์ เครื่องบิน เครื่องใช้ในบ้าน ฯลฯ ยังใช้โลหะเป็นชิ้นส่วนหลัก  แต่ปัจจุบันชิ้นส่วนต่าง ๆ ที่ว่ามาจะถูกพัฒนามาใช้พลาสติกแทนมากขึ้นเรื่อย ๆ ท่านคิดว่าเป็นเพราะอะไร..?

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
หน้า: [1] 2
  พิมพ์