เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 02:28:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รอยเข็มแทงชนวน.....มาถึงตัว  (อ่าน 4311 ครั้ง)
ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2006, 11:58:57 PM »

Grin ในเมืองไทยหากในที่เกิดเหตุมีปลอกกระสุนตกอยู่ สามารถตามเจ้าของปืนได้เปล่าครับ...(เน้นว่าบ้านเรานะ) :Smiley ถ้าตามไม่ได้ งั้นผู้ที่ก่อเหตุต้องใช้ยี่ห้อที่ขายกันทั่วไป จะใช้หัวรู แรงๆ หายาก แพงๆคงลำบาก ตามไม่ได้แน่นอน  Shocked (บอกพี่ๆ เพือนๆ ที่มีกระสุนติดปืน หากต้องยิงเพื่อป้องกันชีวิตตนเองและครอบครัวนอกบ้านหรือระหว่างทางเปลี่ยวๆ อย่าได้ใส่กระสุนยี่ห้อเริดหรู อลังการ  Grin Grin Grin เลยครับ โจรมันเจ็บหรือตายจะได้ไม่เดือดร้อนขึ้นศาล (ผมคิดเองนะเนี่ย  Grin Grin)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 12:14:31 AM »

Smiley ใช้เป็นหลักฐานประกอบในการหาตัวปืน เพราะรอยเข็มของปืน และรอยคัดปลอก ปืนของแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน 

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 12:20:39 AM »

ถ้ามีปลอกตกอยู่ และสามารถตามถึงอาวุธที่ใช้ยิง มาเทียบเคียง รอยเข็มแทงชนวน และเกลียวกระสุน ก็บอกได้ว่า กระสุน นั้น ยิงออกจากปืน กระบอกดังกล่าว
กลับมาถึง กระสุน โดยทั่วๆ ไป ก็ใช้หัวตะกั่ว หัวทองแดง เป็นมาตรฐาน เพราะเค้าไม่สนใจ อยู่แล้ว ขอเพียงหาได้ และมีใช้ เพราะต้องการ คือการประสงค์ ต่อ
ทรัพย์สิน หรือ ประสงค์ ต่อชีวิต โดยเล็งเห็นผล   แต่กับ เรา ทั่ว ๆ ไป  ก็ คือ ป้องกันตัว  มากกว่า จะ ประสงค์ ต่อชีวิต   คือ ต้องการ ความมั่นใจ ใน กระสุน นัดแรก
ที่ต้องการ เพื่อที่จะ หยุด  ก็มักจะเลือก หัวรู  ซึ่ง ปลอก อาจจะ แปลกตา ไปกว่า กระสุนหัวตะกั่ว หรือ ทองแดง ซึ่งมักจะเป็น ทองเหลือง ล้วนในบางยี่ห้อ  และ คนร้าย
เค้าก็ ไม่สน ว่า กระสุน ที่ยิงออกไป จะไปโดนใคร ต่อใครอีกบ้าง  แต่กับเรา เรายังต้องรับผิด ต่อ กระสุน นั้น ๆ ที่ได้ ลั่นออกไป จากปืน ของเราเอง    และ เค้า ยิงได้ มากนัดกว่าเรา อีก
ดังนั้น ผมว่า อย่าคิดมากเลยครับ  ขอเพียงให้ มั่นใจ และ วางตำแหน่งของกระสุน ให้เข้าเป้าหมาย  เมื่อต้องการที่จะใช้ จะดีกว่า   มากกว่า จะมา พะวง ในเรื่องของ ปลอกประสุน ที่ตก     เพราะอย่างที่เรามอง ถ้า เป็นปลอก แปลกตา ก็คือ  บุคคลนั้น รู้จักที่จะเลือกใช้   หรืออาจจะเป็นการเบี่ยงเบน   หรืออาจจะมีการสอบถาม ร้าน หรือ สนาม ว่า มีใครในช่วงนั้น หรือ ช่วงระยะเวลา ประมาณ 2 - 3เดือน  มาซื้อกระสุน แบบนี้ ไปบ้าง   อะไร แบบนี้

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 12:21:04 AM »

Grin บ้านเราไม่มีการเก็บลักษณะรอยกระสุน การคัดปลอก ดังกล่าวไว้นะครับ  Grin หากไปยิงที่เชียงใหม่ แล้วกลับมากรุงเทพ กว่าจะหาปืนกระบอกดังกล่าวเจอเหนื่อยครับ  Grin Grin ปลอกทดสอบก็อยู่กะเจ้าของปืน  Grin Grin 
ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 12:24:09 AM »

Cheesy ขอบคุณครับ......  Cheesy
Dr.ohm
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 12:48:46 AM »

ในปัจจุบัน เท่าที่ผมทราบตั้งแต่ 2540 เป็นต้นมามีการยิงเก็บหัวกระสุน และเก็บปลอกกระสุนก่อนที่จะออกเลขทะเบียนครับ และมีการถ่ายภาพเชิงช้อนของทะเบียนที่ตอกใหม่ครับ และ ปืนที่ออก ป.4 ให้ใหม่ จะมีการยิงเก็บหัวกระสุน และปลอกครับ
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 07:52:04 AM »

ปลอกหล่นตรงไหน จะได้รู้ว่ายืนยิงจากตรงไหน จ่อยิงรึเปล่า
พาราฟีนเทส มัดตัวก็ดิ้นยากครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 08:06:11 AM »

พาราฟีนเทส   คงจะไม่ค่อยได้ใช้แล้ว มังครับ
เพราะพัฒนา ไปใช้ตัวทำละลาย ป้าย หา องค์ประกอบ ของดินปืน จะสะดวกกว่า

พาราฟีนเทสต์ไม่ได้ทำมาหลายสิบปีแล้ว   เพราะให้ผลผิดพลาดเกือบ 50% ทั้งในทางบวกและในทางลบ
อีกอย่างหนึ่ง  การทำพาราฟีนเทสต์เป็นเรื่องยุ่งยาก ต้องแช่แขนลงไปในอ่างพาราฟีนที่อุ่นจัด  แล้วค่อยลอกแผ่นพาราฟีนมาตรวจ  ซึ่งถ้าเจ้าตัวไม่ยอม ก็ไปบังคับไม่ได้
ในปัจจุบัน  จะใช้ cotton bud ชุบสารเคมีป้ายผิวหนังเก็บตัวอย่างไปตรวจหาสารจำพวกแบเรี่ยม (ตัวให้ออกซิเจนในไพรเมอร์)  ซึ่งแม่นยำมาก   ผมก็เคยตรวจตัวเองครั้งหนึ่ง ตอนไปทดลองยิงปืนในห้องของคุณนพดล (คดีห้างทอง)      อ้างอิง  สุพินท์

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,10222.15.html

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 08:11:34 AM »

เท่าที่เคยทราบ......

ปืนที่มีป.12 (โดยสำนักงานตำรวจแห่งชาติ) จะถูกเก็บข้อมูลหัวกระสุน ปลอกกระสุน และรูปพรรณปืนไว้
ยืนยันได้ทันที

ปืนทั่วไป ปลอกกระสุนที่ตกอยู่ บอกที่มาของปืนได้แคบลง อาจบอกได้ถึงยี่ห้อ/รุ่น
แต่ถ้าจะใช้เป็นวัตถุพยาน ต้องได้ตัวปืนมายิง เพื่อเอาผลมาเทียบเคียงครับ

polymed
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 08:14:36 AM »

แล้วลายนิ้วมือที่ติดอยู่กับปลอกกระสุน พอจะตามหาตัวคนยิงได้หรือปละ??
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 08:23:11 AM »

ผมเสียวตรงที่ เวลาไปยิงตามสนามแล้ว มีพวกไม่หวังดี เก็บปลอกไป แล้วไปก่อคดี แล้วทิ้งปลอกของเราไว้ด้วย  ....นี่สิ  เสียว ๆ นะครับ....
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 08:26:04 AM »

อย่างนี้พวกปืนเถื่อน    ไม่ว่าจะเถื่อนนอกหรือเถื่อนใน   ถ้านำมากระทำผิดทางเจ้าหนี้ที่รับผิดชอบก็คงจะเหนื่อยน่าดูนะครับ  กว่าจะหาหลักฐานมาเชื่อมโยงประกอบเป็นรูปคดีได้      เพราะมันเป็นปืนที่ไม่มีในสาระบบที่ไม่ได้ทำบันทึกไว้นะครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ(นอกบัญชีหลัก)....... ตกใจ ตกใจ ตกใจ
สาม ต.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 08:37:20 AM »

ตกใจ ตกใจ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฎิมา
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 08:43:57 AM »

คนใช้ปืนโดยสุจริตไม่มีอะไรต้องหวั่นเกรง
อย่าคุยกันบนเวบบอร์ดสาธารณะจนกลายเป็นชี้ช่องให้โจรนะครับ  Lips Sealed

jj26621
สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

มีไว้แล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจำเป็นต้องใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 08:50:02 AM »

แล้วปืนเถื่อนมีการยิงทดสอบเปรีบยเทียบหัวกระสุนกับปลอกหรือป่าวครับ

สงครามเกิดแล้วจบแต่สหายร่วมรบไม่เคยลางหาย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์