เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 10:25:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การแต่งหมุดหยุดไก ในcz452  (อ่าน 2553 ครั้ง)
eagle_1
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 04:13:23 PM »

การแต่งหมุดหยุดไก ในcz452 มีประโยชน์อย่างไรครับ ช่วยให้กลุ่มเล็กลงและแม่นขึ้นหรือเปล่าครับ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับและมีวิธีทำอย่างไรครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 04:55:34 PM »

เสียเวลาเปล่าครับ  ไม่ต้องแต่งจุดนี้
ถ้าอยากทำจริงๆ สวยเนี้ยบสุดคือยืดแกนสปริงไกให้ชนท้องลูกเลื่อน แต่ทำยากหน่อยนะครับ
หรือง่ายสุดคือเอาสายยางหนาๆ สวมทับสปริงไกครับ  เดี๋ยวกลับบ้านจะแกะถ่ายภาพมาให้ดู

ย้ำอีกครั้งครับ  ไม่จำเป็น ไม่ต้องคิดมาก

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 05:08:29 PM »

ไม่ทราบว่าหมายถึงtrigger stopหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็ลองsearchหากระทู้เก่าๆดูนะครับ มีหลากหลายวิธีครับ ทั้งง่ายและยากครับ
Aek007 - รักในหลวง
คิดดี พูดดี ทำดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 05:17:26 PM »

ขออณุญาต จกขท. ครับ

ขอเรียน อ.ผณิศวร

วิธีแต่งไก 452  ไม่ทราบ อาจารย์ลงเรื่องไว้ที่ อวป.เล่มไหนครับ ขอรบกวนสอบถามด้วยครับ 

ขอบคุณมากครับ
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 06:47:25 PM »

สนใจกันหลายคน ฉบับนี้จดหมาย "สนทนาภาษาปืน" มีน้อย เอาวิธีแต่งไกซีแซด 452 ลงให้ก็ได้ครับ  ออกสิ้นเดือนนี้นะครับ รออีกสองอาทิตย์

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 06:51:29 PM »

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ไม่กล้าทำเอง

รักเธอ....ประเทศไทย
ชัยวุฒิ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 08:07:41 PM »

สนใจกันหลายคน ฉบับนี้จดหมาย "สนทนาภาษาปืน" มีน้อย เอาวิธีแต่งไกซีแซด 452 ลงให้ก็ได้ครับ ออกสิ้นเดือนนี้นะครับ รออีกสองอาทิตย์

รอโอกาสนี้มานานแล้วครับ  เพราะที่เคยถามเรื่องการแต่งไกไป  มีแตภาษาที่ผมไม่ชอบตอนเรียนเอาเสียเลย  ขอบคุณล่วงหน้านะครับอาจารย์

nin
เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 08:20:40 PM »

สนใจกันหลายคน ฉบับนี้จดหมาย "สนทนาภาษาปืน" มีน้อย เอาวิธีแต่งไกซีแซด 452 ลงให้ก็ได้ครับ ออกสิ้นเดือนนี้นะครับ รออีกสองอาทิตย์

Ohhhh...ดีเลยครับ
หลงรัก หลงรัก หลงรัก

ที่จริงว่าจะลองตามสูตรของคุณ Wooddy ที่ใช้แผ่นพลาสติกรองที่หลังเซียร์
ตามที่เคยสอบถามไปคราวก่อน แต่ยังไม่ว่างเลยครับ ได้แต่หาอุปกรณ์ไว้รอทำ หัวเราะร่าน้ำตาริน

วักน้ำเข้ามา  น้ำไหลออกไป
  ผลักน้ำออกไป  น้ำไหลเข้ามา

ดร.เทียม โชควัฒนา
DarkDiy - รักในหลวง
คุณธรรมค้ำฟ้า
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 09:51:17 PM »

รอซื้อเลยครับ  หลงรัก

Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 10:18:19 PM »

ภาพ trigger stop ครับ  สมาชิกเว็ป อวป. ท่านหนึ่งแนะนำ (ต้องขออภัย จำชื่อไม่ได้ครับ) 
ผมลองทำดูแบบนี้ง่ายสุด 
ใช้ท่อยางผ่าข้างครอบสปริงไกไว้ครับ (ไม่ต้องทอยสลักไก)  ความยาวใช้วิธีลดนกแล้วตัดให้ใส่ได้พอดีเป๊ะๆ  พอขึ้นนกไกมันจะขยับไปข้างหน้านิดหนึ่งครับ    เหนี่ยวไกเพื่อถอดลูกเลื่อนได้เป็นปกติเพราะยางจะให้ตัวได้นิดหน่อยครับ
(ในภาพนี้ขึ้นนกแล้ว  เซียร์เกาะกับไก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2006, 10:20:33 PM โดย ผณิศวร » บันทึกการเข้า

nin
เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 11:02:43 PM »

ถ้าจำไม่ผิดเป็นท่าน CAPTAINKID ครับ อาจารย์

วักน้ำเข้ามา  น้ำไหลออกไป
  ผลักน้ำออกไป  น้ำไหลเข้ามา

ดร.เทียม โชควัฒนา
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 08:26:03 AM »

ขอบคุณครับ  คุณผู้กองเด็กนี่เองนึกว่าใคร  ไม่ทราบว่ายังใช้วิธีนี้อยู่หรือว่าเปลี่ยนเป็นสกรูไปแล้วครับ

Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 08:45:04 AM »

ผมเสนออีกวิธีที่ทำแล้วแนบเนียนจนไม่สามารถบอกได้เลยว่า เจ้าtrigger stopมันอยู่ที่ไหนครับ นั่นก็คือถอดชุดลั่นไกออกมาให้หมดเลยครับ แล้วไปหาช่างเชื่อมที่มีฝีมือดีๆหน่อย ให้เขาเชื่อมพอกแกนสปริงไกปืนให้มีความยาวเพิ่มขึ้นครับ จริงๆแล้วก็เชื่อมพอกนิดหน่อยเท่านั้นเองครับ แล้วใช้ตะไบหางหนูแต่งให้สวยงาม นำน้ำยารมดำเย็นมาเก็บสีที่เชื่อมพอกเล็กน้อย แล้วประกอบชุดลั่นไกกลับเข้าที่ไป ลองลั่นไกเพื่อตรวจสอบระยะtrigger stopว่าได้ดังใจแล้วหรือไม่ ถ้าลั่นไกไม่ได้ก็ถอดออกมาตะไบลดความยาวแกนสปริงไกอีก จนกว่าได้ระยะtrigger stopตามที่ต้องการ วิธีนี้ฟังแล้วออกจะยุ่งยาก แต่เป็นวิธีที่เรียบร้อยที่สุดเท่าที่เคยทำมาเลยนะครับ
หนู@เมืองสิงห์™ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 25

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 08:55:23 AM »

สนใจกันหลายคน ฉบับนี้จดหมาย "สนทนาภาษาปืน" มีน้อย เอาวิธีแต่งไกซีแซด 452 ลงให้ก็ได้ครับ  ออกสิ้นเดือนนี้นะครับ รออีกสองอาทิตย์

ขอบคุณครับอาจารย์ .. Smiley
eagle_1
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 10:34:03 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลที่ให้กับมือใหม่เช่นผม เว็ปแห่งน้ำใจจริงๆครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์