เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:27:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุใดจึงเลือกและวางใจ Glock19  (อ่าน 6756 ครั้ง)
Tontakarn รักในหลวง
วัตถุสร้างความเท่าเทียมของมนุษย์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 09:15:05 AM »

อยากทราบเหตุผลที่เลือก G19 กันนะครับ .. รู้ว่าคนใช้กันเยอะ
แต่อยากรู้เหตุผลของแต่ละคนน่ะครับ .. มาแชร์ความรู้สึกกับ Glock19 ร่วมกันนะครับ
 Grin

การใช้กำลังแก้ปัญหามิใช่ทางออกที่ดี ควรใช้ "สติ" สิแน่นอน

อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 09:20:36 AM »

เหตุผลที่เลือก ไม่ใช่เป็นปืนที่ดีกว่ายี่ห้ออื่น แต่เป็นปืนที่ใช้ง่าย ดูแลรักษาง่าย ใช้ดี สมราคา เป็นปืนดีเมื่อเทียบกับตัวมันเอง ไม่ใช่เทียบกับยี่ห้ออื่น เป็นเหตุผลส่วนตัวครับ ผมใช้จี 36 ครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 09:31:31 AM »

กล็อก ยิงไม่ขัดลำไม่แปลก  แต่ถ้ายิงแล้วขัดลำนี่ซิแปลก
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 09:45:08 AM »

Grin ไม่มีกล๊อกครับ แต่เคยใช้ บอกได้ว่าคุ้ม Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 09:46:20 AM »

นึกๆ ดูนะครับ

1. ระบบการยิงไม่วุ่นวาย ระยะ/นน. ไก เท่ากันทุกนัด
2. ชอบมุมด้าม
3. ชอบแนวลำกล้องต่ำ
4. เบา
5. บรจุกระสุนได้มากกว่าปืนขนาดเดียวกัน
6. ราคาสมเหตุสมผลเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น
7. การทำงานเชื่อถือได้ดีมาก เช่น ไม่ขัดลำ
8. การรมดำทนทานดี แถมมีการทำผิวแทนนิเฟอร์บนเนื้อเหล็กอีกชั้น
9. อุปกรณ์เสริมหาง่าย เช่น แมกกาซีน ศูนย์เรืองแสง
10. ปุ่มปลดสไลท์พอดีนิ้วโป้ง ไม่ต้องขยับมือ
11. ช่วงไกพอดีนิ้ว ไม่ต้องเหยียด ไม่ต้องยืด
12. ถอดประกอบทำความสะอาดง่าย
13. ทนทาน เป็นปืนกระบอกหนึ่งที่รอดการทรมานมาได้มาก
14. มิติ เกือบเท่ากันกับรุ่นอื่นที่ขนาดกระสุดเดียวกัน ซื้อปืนเล็กกว่า ใหญ่กว่ามาใช้เสริมได้สะดวก
15. มีรางติดไฟฉาย

ฯลฯ  ฯลฯ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 09:51:13 AM »

ชอบครับ ทุกอย่างเลย แม่นมาก มีอีกเยอะครับ บอกไม่ถูก  Grin Grin

SPSC No.057       THPSA No.A-331
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 09:52:50 AM »

1. ระบบการยิงไม่วุ่นวาย ระยะ/นน. ไก เท่ากันทุกนัด
4. เบา
5. บรจุกระสุนได้มากกว่าปืนขนาดเดียวกัน
6. ราคาสมเหตุสมผลเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น
7. การทำงานเชื่อถือได้ดีมาก เช่น ไม่ขัดลำ
8. การรมดำทนทานดี แถมมีการทำผิวแทนนิเฟอร์บนเนื้อเหล็กอีกชั้น
9. อุปกรณ์เสริมหาง่าย เช่น แมกกาซีน ศูนย์เรืองแสง
10. ปุ่มปลดสไลท์พอดีนิ้วโป้ง ไม่ต้องขยับมือ
11. ช่วงไกพอดีนิ้ว ไม่ต้องเหยียด ไม่ต้องยืด
13. ทนทาน เป็นปืนกระบอกหนึ่งที่รอดการทรมานมาได้มาก
14. มิติ เกือบเท่ากันกับรุ่นอื่นที่ขนาดกระสุดเดียวกัน ซื้อปืนเล็กกว่า ใหญ่กว่ามาใช้เสริมได้สะดวก

ฯลฯ ฯลฯ

ถ้าผมหาปืน9มม.อยู่...อ่านแค่ถึงข้อ7ก็คงไปซื้อแล้วครับ..... Smiley

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 09:55:33 AM »

พี่ Law Enforcement ตอบหมดแล้วครับ ผมก็ใช้กล็อก 19 เป็นปืนใช้งานเหมือนกันครับ
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 10:18:01 AM »

4. เบา

ฯลฯ ฯลฯ

ถูก เบา ถอดง่าย

อ้าวแล้วถ้ามีเซฟ ละ.........ชีวิตก็ดีขึ้นครับ

ล้อโฆณา เล่นขำๆครับ

**ส่วนข้อดีขอต่อจากพี่ Law Enforcement ครับว่า ฯลฯ ครับผม

ด้วยความเครพครับ

CyberMan
สมาชิกลำดับที่ 75
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 10:32:03 AM »

สำหรับผมเมื่อก่อนนี้ไม่ชอบ Glock เลย  ตอนซื้อ 9 มม. กระบอกแรก เลือก 5906TSW เพราะความชอบส่วนตัว
ซึ่งตอนนั้นที่ร้านก็เอา Glock 19 มาให้ดู แต่ผมก็ไม่สนใจ  เยาะเย้ย

หลังจากนั้น เผอิญได้มีโอกาสทดลองยิง Glock 19 ที่สนาม ก็ต้องยอมรับว่าเป็นปืนที่ดีตัวหนึ่ง ชักเริ่มสนใจ ...  น้ำลายหก
แล้วปีที่แล้วผมไปอยู่อเมริกา ก็เห็น Glock ประจำการที่เอวตำรวจที่นั่นแทบทุกคน (ทั้งที่เป็นปืนจากค่ายยุโรป)
ในที่สุดก็อดรนทนไม่ได้ พอกลับมาเมืองไทย ก็รีบไปถอย Glock 19 มาเคียงคู่ทันที

ถ้าให้เปรียบเทียบกับ 5906TSW จุดเด่นของ Glock 19 อยู่ที่น้ำหนักเบากว่าเยอะ จับถนัดมือกว่า พกได้ไม่อึดอัด
และดูแลรักษาง่ายกว่า แต่ก็มีข้อด้อยเรื่องระบบ safety ทำให้ต้องระวังมากกว่า ที่จริงจะว่าไปแล้วทั้งสองกระบอกนี้
ก็ spec. คล้ายๆ กัน ลำกล้อง 4 นิ้ว จุ 15 นัด เท่ากัน ยิงแม่นพอกัน เคี้ยวลูกไม่เลือก และไม่เคยติดขัดเหมือนๆ กัน

ตอนนี้ 5906TSW ผมเก็บไว้เชยชมและซ้อมยิงเป็นครั้งคราว ส่วน Glock 19 เอาไว้ใช้งานครับ...  หลงรัก
สาม ต.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 10:36:02 AM »

1 รักแรกพบครับ เห็นครั้งแรกก็หลงรักในรูปร่างทันที
2 ผมเป็นคนไม่ค่อยถนอมรักษาของ ส่วนใหญ่ได้อะไรมา จะใช้เป็นอย่างเดียว
3 ของแต่งแยอะดี
4 ราคาซื้อตอนแรก (แรกๆ เลยนะครับ) ถูกดี
   คงมีเท่านี้มั้ง  การใช้งานก็ OK นะไม่มีปัญหาเลย จากรักแรกพบจนเป็นรักหนึ่งที่ตราตรึงในดวงใจ  หลงรัก หลงรัก หลงรัก

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฎิมา
หนู@เมืองสิงห์™ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 25

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 10:37:34 AM »

เห็นในหนังHollywoodเค้าใช้กันเยอะครับ .. Grin
ussr
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 11:25:27 AM »

จับถนัด รูปทรงสวยถูกใจ เบา แล้วก็แม่นมากๆ ครับ

ขับรถ ถูกกฏ ช่วยลด อุบัติเหตุ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 11:59:04 AM »

4. เบา

ฯลฯ ฯลฯ

อ้าวแล้วถ้ามีเซฟ ละ.........ชีวิตก็ดีขึ้นครับ

ล้อโฆณา เล่นขำๆครับ

**ส่วนข้อดีขอต่อจากพี่ Law Enforcement ครับว่า ฯลฯ ครับผม

ด้วยความเครพครับ

อิ อิ ใช่ครับ ผมเคยอ่านเจอ จำไม่ได้ว่าที่ไหน ท่านนึงเขียนว่าถ้ากล๊อก 30 มีเซฟ จะเป็นปืนที่น่าใช้ที่สุดในโลก (อะไรทำนองนี้)

ตอนนี้ส่วนตัวผม ขนาดปืน ขนาดกระสุน 9 มม.พารา ระบบแบบ กล๊อก 19 ที่เป็นอยู่นี้ ก็ทำให้ผมเลือกเป็นปืนพกใช้งานกระบอกแรกแล้วครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
DarkDiy - รักในหลวง
คุณธรรมค้ำฟ้า
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 12:05:18 PM »

ตอบกันไปหมดแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์