เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 07:21:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะโอนทะเบียนปืนต้องทำอย่างไรครับ  (อ่าน 2337 ครั้ง)
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 12:43:19 PM »

เรื่องมีอยู่ว่าคุณพ่อมีปืน     รีวอลเวอร์ ขนาด.38  (ลูกโม่)    1 กระบอกแต่คุณพ่อเสียไปประมาณ 2 ปีแล้ว
ทะเบียนปืนทำที่ จังหวัด กาฬสินธุ์      ตอนนี้มีคนจะซื้อต่อในราคา  10,000 บาท   ขณะนี้คุณแม่เป็นผู้จัดการมรดก แต่ชื่อทะเบียนยังเป็นของคุณพ่ออยู่

มีคำถามดังต่อไปนี้ครับ

1. ผมต้องไปทำทะเบียนปืนใหม่ที่ไหนครับหน่วยงานใด   เคยติดต่อ โรงพัก และ ติดต่อสำนักงานเขต  เค้าบอกว่าที่นี่ไม่ได้รับผิดชอบเรื่องนี้
2. ผมต้องไปทำที่ต่างจังหวัดรึเปล่าครับ ขณะนี้อยู่กรุงเทพ
3. ราคาปืนที่ขายไปเป็นราคาที่สมควรขายรึเปล่าครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 01:05:26 PM »

ราคาที่ว่า ก็ต้องบอกยี่ห้อ รุ่น สภาพของปืนด้วยแหละครับ ถึงจะบอกราคาที่ว่าเหมาะสมหรือไม่อย่างไร  ข้อมูลน้อยไปหน่อยเลยไม่สามารถพูดได้ว่าเหมาะสมหรือไม่เหมาะสม

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 01:15:47 PM »

ถ้าคุณ RroamD678 อยากจะได้ปืนมาครอบครองเพื่อเป็นมรดก ก็คงต้องไปพูดคุยกับคุณแม่ แต่คิดว่าคงไม่มีปัญหาอะไรใช่ไหมครับ หากไม่มีปัญหาก็คงต้องให้แม่คุณ ซึ่งเป็นผู้จัดการมรดก ไปยื่นเรื่องขอ ป.3 เพื่อขอรับโอนมาเป็นชื่อของแม่ก่อน แล้วคุณก็ไปขอ ป.3 เพื่อรับโอนจากคุณแม่ต่อ  หรือไม่ คุณก็ต้องพาคุณแม่ไปที่ท้องที่ที่ทะเบียนปืนอยู่ ไปคุยกับนายทะเบียนดูว่าจะให้เราซึ่งเป็นลูกรับโอนมาเลยได้ไหม โดยไม่ต้องโอนเป็นชื่อแม่ก่อน  หากนายทะเบียนไม่มีปัญหา คุณก็ยื่นเรื่องขอ ป.3 เพื่อขอรับโอนมรดก ในท้องที่ที่คุณอยู่ (ก็คงเป็นที่ กทม) แล้วเอา ป.3 ไปตัดโอนที่กาฬสินธุ์ เพื่อมาขอออก ป.4 ที่ กทม ต่อไป

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 01:19:40 PM »

อย่าขายเลยครับ เก็บไว้เป็นของดูต่างหน้าดีกว่าครับ รักพ่อครับ

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
หน้า: [1]
  พิมพ์