เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 10:53:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ครับปล่อย gloc26ไปแล้วอยากได้11 มม.ขอคำแนะนำหน่อย  (อ่าน 4143 ครั้ง)
chakrit72
จงรู้จักให้ รู้จักรัก รู้จักรอ รู้จักพอ และรู้จักเกรงใจ แล้วชีวิตจะมีสุข
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 09:34:52 PM »

พี่ครับปล่อย gloc26ไปแล้วอยากได้11 มม.ขอคำแนะนำหน่อย เอาแบบพกพา สะดวก จุกระสุนเยอะ และก็มีระบบเชพตี้ที่ไว้ใจได้ เคยใช้กล็อก พกไม่กล้าชึ้นลำเลย[/color]

"Forgive your enemies, but never forget their names."
- - J.F.Kennedy - -
จงยกโทษให้แก่ศัตรูของคุณ แต่อย่าลืมชื่อของพวกเขาเป็นอันขาด
ญี่ปุ่นกำลังผลิตเพื่อการส่งออก
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 09:46:01 PM »

อยากแนะนำให้เล่น...c.o l t ครับ 1911 a 1 ครับ สวยแบบอมตะนิรันด์กาล....

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
SoNgKlod
ดาวทอง 7 ร.ร.ภ.5
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 10:06:59 PM »

ลองดูพาราออด์แนน พี13 หรือ12 หรือยี่ห้ออื่นที่ทรง1911และเป็นแม็ก 2 แถว หากต้องการความสะดวกในการพกและลูกดกครับ Grin Grin
chakrit72
จงรู้จักให้ รู้จักรัก รู้จักรอ รู้จักพอ และรู้จักเกรงใจ แล้วชีวิตจะมีสุข
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 10:13:22 PM »

ขอราคาด้วยครับคุณพี่ผมคนเบี้ยน้อยหอยกลางๆๆ ขอไม่เกิน 55000-70000 คราบ

"Forgive your enemies, but never forget their names."
- - J.F.Kennedy - -
จงยกโทษให้แก่ศัตรูของคุณ แต่อย่าลืมชื่อของพวกเขาเป็นอันขาด
ญี่ปุ่นกำลังผลิตเพื่อการส่งออก
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 10:25:56 PM »

ก่อนอื่นต้องตัดสินใจก่อนว่าจะเล่นมือ๑...หรือมือ ๒....

ถ้ามือ๑....ไม่แน่ใจว่างบที่คุณมี๕๐-๗๐...จะเพียงพอหรือเปล่า....ต้องสอบถามที่ร้านปืนดู..

แต่ถ้าเป็นมือ๒..ละก็..สำหรับ..โคลท์..นะเพียงพอแน่ครับ..ค่อยๆใจเย็นๆหานะครับ..

มีลงขายในหนังสือ..อวป....รวมทั้งหน้าซื้อขายในเวปนี้..เยอะครับ...ต้องคอยตรวจสอบให้

ดี...ว่าแต่ว่าจะเล่นตัวไหน..ยี่ห้อไหนละครับ...

ขนาด.๔๕...แนะนำตัวซีรีย์๗๐..ครับ...สวยและคลาสสิคจริงๆ...

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 10:30:29 PM »

พี่ครับปล่อย gloc26ไปแล้วอยากได้11 มม.ขอคำแนะนำหน่อย เอาแบบพกพา สะดวก จุกระสุนเยอะ และก็มีระบบเชพตี้ที่ไว้ใจได้ เคยใช้กล็อก พกไม่กล้าชึ้นลำเลย[/color]
อันนี้ ...ตอบยากมาเลยครับ
1.อยากได้ 11 มม. ไอ้ 11 มม.สุดยอดฮิต ใช้สะดวกตามรูปแบบ ก็ 1911 เอ1 ทุกสไตล์แหละครับ เพราะว่า เขาออกแบบ มิติ มาให้เหมาะกับกระสุนขนาดนี้ เอาเป็นว่า เป็นปืนครูสำหรับกระสุนขนาด 11 มม. แล้วจะไปคิดซื้อปืนนักเรียน ยี่ห้ออื่น ที่ใช้ขนาด 11 มม.ทำไมละครับ เอาเป็นว่า ถ้าถามแบบของปืน 11 มม.อะไรน่าเล่น ก็ตอบว่า 1911 เอ1 ผลิตใหม่ๆ ทุกสไตล์ บริษัทไหนก็ได้ มีทั้งเจ้าตำหรับ โคลท์ ซื้อแล้วมีเสน่ห์ที่คนชอบม้า และฝีมือลายเส้นแบบเดิม หรือ สปริงฟิลล์ อาร์มโมรี่ ก็ได้ ราคาต่ำลงหน่อย  หรือ เจ้าคิมเบอร์ก็ได้ ยูเอสเอแต้ๆ  เจ้า 
2.เอาแบบพกพา สะดวก แสดงว่าใช้กล็อค 26 จนติดนิสัย เลยจะเอาพกสะดวก
ทุกยี่ห้อที่กล่าวมาข้างบนในข้อหนึ่ง มีขนาด ทั้ง เกลียวลำกล้องวิ่ง 3 นิ้ว และ 2 นิ้ว(วัดแบบไม่รวมรังเพลิง) ก็คือคอมแพ็ค กับซับคอมแพ็คนั่นแหละครับ ถ้าเอาโคลท์เป็นตัวตั้ง ก็เป็นขนาดคอมมานเดอร์ กับออฟฟิตเซอร์นั่นแหละครับ อันนี้ตอบในเรื่องความยาว
3.บรรจุกระสุนเยอะ อันนี้ เป็นเรื่องจนปัญญาของ 1911เอ1 แบบแท้ๆ กระสุนเรียงเดียว
ต้องไปหาพวก 11 มม. แม็กกาซีนบรรจุ 2 แถว ได้แก่พวกประเภทพารา ออดแนนซ์ เป็นต้น
แต่มันจะพกยาก เพราะด้ามมันอ้วนและหนักมาก หัวกระสุนมันใหญ่กว่า 9 มม.ที่คุณเคยใช้เยอะเลยละครับ
4.มีระบบเซฟตี้ไว้วางใจได้ 1911 เอ1 สมัยใหม่ มี 3 อย่างคือ
....เซฟนิ้วโป้ง เป็นคันค้างเซฟที่ทำการล๊อค เซียร์โดยตรง 100 เปอร์เซนต์ เพราะเซฟของปืนบางยี่ห้อ มองภายนอก การกระทำเหมือนกันก็จริง คือ กระดกเซฟขึ้น แต่กลไกข้างในไม่ได้กระทำการเซฟต่อ เซียร์นกโดยตรง เช่นนอริงโก้ เป็นต้น ซึ่งระบบเซฟนิ้วโป้ง มีอยู่ทุกยี่ห้อ ในปืน พิมพ์1911 เอ1
....ฮาฟคล็อค เป็นระบบความปลอดภัยโบราณ  คือ ง้างนกมาครึ่งทาง แล้วเหนี่ยวไกไม่ได้ ต้องง้างนกยิงเท่านั้น ที่ยังใช้งานได้ผลดีมากใน 1911 เอ1 เป็นมรดกตกทอดมาจากปืนโคลท์ เอสเอเอ  (โคลท์คาวบอย) และเป็นมรดกติดตัวเจ้า 1911 จาก ปี 1912 มาถึงปี 2006 และยังไม่ล้าสมัย ซึ่งระบบฮาฟล็อคนี้ ทุกบริษัท ที่กล่าวมาในข้อ1 มีกันหมด ทุกบริษัทยังเชื่อถือระบบฮาฟล็อคกันหมด มีแต่โคลท์เจ้าเดียว ต้นตำหรับ ซึ่ง
ลืมตัวเท่านั้น ที่ตัดระบบนี้ ออกจากปืนรุ่นผลิตหลังปี 1980
ถ้าชอบฮาฟล็อค ก็ไม่ต้องไปซื้อโคลท์ ไม่งั้นต้องเสียเงินซื้อนกใหม่ 1 อันครับ
......ระบบเซฟเข็มแทงชนวน ไม่เหนี่ยวปืนไม่ลั่น อันนี้ เหมือนกล็อคครับ....มีในแทบทุกยี่ห้อที่กล่าวมาแล้วในข้อหนึ่ง ได้แก่ โคลท์ คิมเบอร์ เป็นต้น ยี่ห้ออื่นๆ จำไม่ได้
พวกปืนเกรดแข่งขัน บางยี่ห้อไม่มีมาให้ เพราะถ้ามีมาแล้วเข้าใจว่าไกจะแข็ง ก็เลยไม่ทำมา เช่น เลส แบร์ (เดี๋ยวนี้ ไม่รู้มีหรือยังไม่ทราบ) สปริงฟิลล์บางรุ่นก็ไม่มี  มีแต่คิมเบอร์ที่ฉลาดกว่าเพื่อน เอาหลังอ่อนมาล็อคเข็มแทงชนวน ไม่บีบหลังอ่อนไม่ลั่น แต่ไม่ได้เซฟไกโดยตรง ทำให้ไกเบาได้เหมือนเดิม
.....พอจะโอเคนะครับ....อยากรู้ถามมาได้อีกยินดีตอบสำหรับ 1911 เอ1 แบบใช้งานจริง
tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 12:37:43 AM »

Glock26 ก็ดีออกนะครับ  เสียดายจังต่อไปถ้าซื้ออาจจะแพงกว่านี้ 

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 03:14:36 AM »

คุ้นเคยกับกล๊อกอยู่แล้ว ก็น่าจะคบกับ G30 ต่อไป

G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 03:38:03 AM »

Wink Springfield หรือ kimber :Smiley  ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจนะ ครับ Grin Grin

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 03:45:51 AM »

เอาแบบพกพา สะดวก จุกระสุนเยอะ และก็มีระบบเชพตี้ที่ไว้ใจได้ [/color]

เงื่อนไข มันขัดกันอยู่ในที นะครับ ปืนที่พกพาสะดวก โครงปืนจะเล็กเลยจุกระสุนน้อยลง 

เรื่องระบบ ความปลอดภัย  ไม่แน่ใจ ไม่ขึ้นลำ ก็ถือว่าดีอยู่แล้วครับ 

เข้าใจว่า จขกท. น่าจะหมายถึงปืน โคลน 1911   ลองดู "บูล M 5 "   รุ่นลำกล้อง 4 นิ้วเศษดู   น่าจะพอพกได้บ้าง  ตัวปืนไม่ยาวเกินไปนัก  โครงปืนเป็นโพลิเมอร์ นน.ไม่มาก   

ยังไงแล้ว ลอง เอากระสุน .45 สิบสามนัด ใส่กระเป๋ากางเกงดู นะครับ  "ลูกดก พกสะดวก" สำหรับ .45 แล้ว หาความลงตัวได้ยากเหมือนกัน

....ตามล่า...อีตอแหล
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 08:45:45 AM »

มือ 1 หาตามร้าน  Grin Grin
มือ  2 ท่านครู ดำ ออกตัว Commander อยู่ตอนนี้ ค่าตัวไม่เกินงบตามจุดประสงค์ ตกไปข้อนึง จุลูกไม่ดก

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 08:59:36 AM »

4.มีระบบเซฟตี้ไว้วางใจได้ 1911 เอ1 สมัยใหม่ มี 3 อย่างคือ
....เซฟนิ้วโป้ง เป็นคันค้างเซฟที่ทำการล๊อค เซียร์โดยตรง 100 เปอร์เซนต์ เพราะเซฟของปืนบางยี่ห้อ มองภายนอก การกระทำเหมือนกันก็จริง คือ กระดกเซฟขึ้น แต่กลไกข้างในไม่ได้กระทำการเซฟต่อ เซียร์นกโดยตรง เช่นนอริงโก้ เป็นต้น ซึ่งระบบเซฟนิ้วโป้ง มีอยู่ทุกยี่ห้อ ในปืน พิมพ์1911 เอ1
....ฮาฟคล็อค เป็นระบบความปลอดภัยโบราณ คือ ง้างนกมาครึ่งทาง แล้วเหนี่ยวไกไม่ได้ ต้องง้างนกยิงเท่านั้น ที่ยังใช้งานได้ผลดีมากใน 1911 เอ1 เป็นมรดกตกทอดมาจากปืนโคลท์ เอสเอเอ (โคลท์คาวบอย) และเป็นมรดกติดตัวเจ้า 1911 จาก ปี 1912 มาถึงปี 2006 และยังไม่ล้าสมัย ซึ่งระบบฮาฟล็อคนี้ ทุกบริษัท ที่กล่าวมาในข้อ1 มีกันหมด ทุกบริษัทยังเชื่อถือระบบฮาฟล็อคกันหมด มีแต่โคลท์เจ้าเดียว ต้นตำหรับ ซึ่ง
ลืมตัวเท่านั้น ที่ตัดระบบนี้ ออกจากปืนรุ่นผลิตหลังปี 1980
ถ้าชอบฮาฟล็อค ก็ไม่ต้องไปซื้อโคลท์ ไม่งั้นต้องเสียเงินซื้อนกใหม่ 1 อันครับ
......ระบบเซฟเข็มแทงชนวน ไม่เหนี่ยวปืนไม่ลั่น อันนี้ เหมือนกล็อคครับ....มีในแทบทุกยี่ห้อที่กล่าวมาแล้วในข้อหนึ่ง ได้แก่ โคลท์ คิมเบอร์ เป็นต้น ยี่ห้ออื่นๆ จำไม่ได้
พวกปืนเกรดแข่งขัน บางยี่ห้อไม่มีมาให้ เพราะถ้ามีมาแล้วเข้าใจว่าไกจะแข็ง ก็เลยไม่ทำมา เช่น เลส แบร์ (เดี๋ยวนี้ ไม่รู้มีหรือยังไม่ทราบ) สปริงฟิลล์บางรุ่นก็ไม่มี มีแต่คิมเบอร์ที่ฉลาดกว่าเพื่อน เอาหลังอ่อนมาล็อคเข็มแทงชนวน ไม่บีบหลังอ่อนไม่ลั่น แต่ไม่ได้เซฟไกโดยตรง ทำให้ไกเบาได้เหมือนเดิม
.....พอจะโอเคนะครับ....อยากรู้ถามมาได้อีกยินดีตอบสำหรับ 1911 เอ1 แบบใช้งานจริง

ขออนุญาตเสริมคุณเต๋า...........

ที่กล่าวมา..........ขาดระบบเซฟหลังอ่อน(เซฟด้าม)ไปครับ........1911 จะมีระบบนี้ นอกจากปืน copy บางรุ่น ที่ตัดออกไป

ดังนั้นหากจะกล่าวถึงระบบเซฟของ 1911 แท้ๆ ต้องแยกแบบนี้..........

ตั้งแต่ 1911 มาจนถึง S70 ........ระบบเซฟนอกคือ คันเซฟ และ หลังอ่อน.........เซฟใน คือฮาล์ฟค็อค.......

ตั้งแต่ S80 มา.............ระบบเซฟนอกเหมือนกับต้นตำรับ..............เซฟใน คือ สมอล็อคเข็มแทงชนวน........

ช่วยเติมให้เต็ม

ปล.ผมไม่กล่าวถึงพวก copy 1911

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
เหน่ง
Sr. Member

คะแนน 3

ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 10:03:32 AM »

งบนี้มือหนึ่งคงซื้อไม่ได้ครับ    แต่ปืนเล็กจับไม่ถนัดนะครับแต่คุณคงคุ้นเคยแล้วล่ะเพราะ G26 สันด้ามจับได้แค่ครึ่งฝ่ามือแม้จะมีแม็กที่รองนิ้วก้อยได้ก็ยังไม่ถนัดอยู่ดี

ผมว่าเลือกพวก 1911 compact ดีกว่าครับ Para, Kimber, Sringfield แต่น้ำหนักมันก็พอๆกับ 9mm ตัวเต็ม   คงต้องรอมือสองแหละครับสำหรับงบขนาดนี้
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 12:00:30 PM »

ซื้อไว้ป้องกันตัวแนะนำ HK USP ครับ ชอบยาวก็ Ful Size ชอบสั้นก็ Compact ขนาด .45 ไว้ใจได้ครับระบบเซฟ แน่นอน
ซื้อไว้ยิงเล่น สะสม แนะนำ Kimber Team Match II สวยครับ แต่ถ้าชอบลูกดก คงต้องเป็นพวก พารา บลู และอื่นๆ

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 12:15:23 PM »

สงสัยต้องไปกินเหล้ามาแน่เลยครับ....ลืมกล่าวเรื่องเซฟหลังอ่อน กราบขอบพระคุณพี่มะขิ่นที่ช่วยเสริมให้ครับ ทีนี้ระบบความปลอดภัยครบแล้วครับ ท่านเจ้าของกระทู้ตัดสินใจได้ยังครับว่า จะเอาอะไรดี...ได้ของแล้วมาเล่าให้ฟังบ้างก็ดีครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์