เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 04:35:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหารับโอนปืนมรดกรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 1594 ครั้ง)
bank
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 01:49:36 AM »

คุณพ่อเสียชีวิตแล้ว ทิ้งปืนไว้ให้ 5กระบอก .45 ,9สั้น,.38super,.22,.38ถ้าผมจะไปรับโอนต้องใช้หลักฐานอะไรบ้างครับ ตอนนี้ต้องไปทำที่ไหนรบกวนขอเบอร์หน่อยครับ
และมีปัญหาก็คือ2 กระบอกหาใบ ป.3ไม่เจอ 1 ในนั้นเป็นColt 70 .38 super ซะด้วยจะมีวิธีสืบคันอย่างไรบ้างครับเพราะไม่แน่ใจว่าจะเป็นปืนที่เพื่อนคุณพ่อเอามาฝากไว้รึปล่าว คุณพ่อก็ไม่ได้บอกเอาไว้ต้วยแต่ผมชอบกระบอกนี้มาก ผมควรทำอย่างไร แล้วก็อีก 1 กระบอกมีแต่ใบป.3 หาปืนไม่เจอเป็น.38 รู้สึกจะโดนขโมยไป ส่วน.22 เป็นปืนโบราณครับ แล้วหลายกระบอกอย่างนี้จะโอนลำบากรึปล่าวครับพอดีคุณพ่อเป็นทหารครับก็เลยมีหลายกระบอก
 รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 03:06:54 AM »

พิมพ์คำว่าโอนปืนมรดกในช่องค้นหาดูครับ มีหลายกรณีศึกษาให้เรียนรู้

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 05:26:00 PM »

........น่าอิจฉานะครับ   อยู่เฉย ๆ ได้ตั้งหลายกระบอก  ผมกว่าจะได้แต่ละกระบอก  กู้เงินซื้อแทบแย่........

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 05:28:27 PM »

พิมพ์คำว่าโอนปืนมรดกในช่องค้นหาดูครับ มีหลายกรณีศึกษาให้เรียนรู้

วิธีที่รวดเร็วที่สุด ผมคิดว่าพี่ PU45 ดึงปืนจากซองได้เร็วแน่ๆ (แซวนะครับ) ด้วยความเคารพ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 09:10:00 PM »

มีปัญหาก็คือ2 กระบอกหาใบ ป.3ไม่เจอ 1 ในนั้นเป็นColt 70 .38 super
อีก 1 กระบอกมีแต่ใบป.3 หาปืนไม่เจอเป็น.38
แล้วหลายกระบอกอย่างนี้จะโอนลำบากรึปล่าวครับ
เป็นใบ ป.4 ครับ ป.3 ไม่มีที่เจ้าของปืน ส่วนว่าจะรับโอนยากหรือไม่ อยู่ที่นายทะเบียนและการชงของปลัดก็สำคัญ นี่หมายถึงนอกเขต กทม.เมืองฟ้าอมรนะครับ Grin Grin Grin น้ำลายหก

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 10:10:25 PM »

คุณพ่อเสียชีวิตแล้ว ทิ้งปืนไว้ให้ 5กระบอก .45 ,9สั้น,.38super,.22,.38ถ้าผมจะไปรับโอนต้องใช้หลักฐานอะไรบ้างครับ ตอนนี้ต้องไปทำที่ไหนรบกวนขอเบอร์หน่อยครับ
และมีปัญหาก็คือ2 กระบอกหาใบ ป.3ไม่เจอ 1 ในนั้นเป็นColt 70 .38 super ซะด้วยจะมีวิธีสืบคันอย่างไรบ้างครับเพราะไม่แน่ใจว่าจะเป็นปืนที่เพื่อนคุณพ่อเอามาฝากไว้รึปล่าว คุณพ่อก็ไม่ได้บอกเอาไว้ต้วยแต่ผมชอบกระบอกนี้มาก ผมควรทำอย่างไร แล้วก็อีก 1 กระบอกมีแต่ใบป.3 หาปืนไม่เจอเป็น.38 รู้สึกจะโดนขโมยไป ส่วน.22 เป็นปืนโบราณครับ แล้วหลายกระบอกอย่างนี้จะโอนลำบากรึปล่าวครับพอดีคุณพ่อเป็นทหารครับก็เลยมีหลายกระบอก
 รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

คงหมายถึงป.๔ นะครับ

กรณีอย่างนี้ ไปขอรับโอนมรดก ที่อำเภอครับ  คุณพ่อเสียชีวิต ก็ต้องให้คุณแม่เป็นผู้รับมรดก ตามลำดับ  เอาพี่น้องทั้งหมดไปด้วย แล้วก็รอประกาศทางอำเภอว่าจะมีใครแย้งหรือไม่(ประมาณ ๑ เดือน)

หรือไม่ก็ให้ทนายทำเรื่อง ขอให้ศาลแต่งตั้ง ผู้จัดการมรดก (จัดการได้ทุกเรื่องเลยครับเกี่ยวกับมรดก)

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 07:52:22 AM »

คงหมายถึงป.๔ นะครับ

กรณีอย่างนี้ ไปขอรับโอนมรดก ที่อำเภอครับ คุณพ่อเสียชีวิต ก็ต้องให้คุณแม่เป็นผู้รับมรดก ตามลำดับ เอาพี่น้องทั้งหมดไปด้วย แล้วก็รอประกาศทางอำเภอว่าจะมีใครแย้งหรือไม่(ประมาณ ๑ เดือน)

หรือไม่ก็ให้ทนายทำเรื่อง ขอให้ศาลแต่งตั้ง ผู้จัดการมรดก (จัดการได้ทุกเรื่องเลยครับเกี่ยวกับมรดก)

เสริมคุณเสือนิดหนึ่ง............

กรณีภรรยายังไม่เสียชีวิต และได้จดทะเบียนสมรสด้วยกัน............ถือว่าเป็นทายาทอันดับที่ 1 ครับ...........ดำเนินการยื่นเรื่องต่อศาลเพื่อเป็นผู้จัดการมรดกได้เลย(รวมทั้งทรัพย์สินอื่นๆด้วย ที่เป็นชื่อของสามี ทั้งสินสมรสและไม่ใช่สินสมรส)...............ไม่ต้องถึงมือลูกๆ เพราะเป็นทายาทลำดับถัดไป........

แต่ถ้าไม่ได้จดทะเบียนสมรสด้วยกัน..........ลูกๆต้องร่วมดำเนินการด้วย

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 05:25:04 PM »

ของผมเองยังวิ่งไปวิ่งมาอยู่เลย

จะให้คำตอบก็กลัวเดี๋ยวมั่วไปใหญ่

ส่งใจไปช่วยก็แล้วกันนะครับ
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 07:08:26 PM »

ของผมเองยังวิ่งไปวิ่งมาอยู่เลย

จะให้คำตอบก็กลัวเดี๋ยวมั่วไปใหญ่

ส่งใจไปช่วยก็แล้วกันนะครับ

เอาน่ะ.....ของดีราคาถูกๆก็อย่างนี้แหละ.. Grin
bank
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 12:11:08 AM »

เป็นใบป.4 จริงด้วยครับ ผมเข้าใจผิด เรื่องผู้จัดการไม่น่ามีปัญหาเพราะผมเป็นผู้จัดการมรดก แต่ที่กลัวก็คือ ทำไงจะสืบค้นได้ว่า
Colt s70 .38Superเนี้ยเป็นของคุณพ่อหรือของใคร อยากจะให้มันมี ป.4ถูกต้องอะครับ แบบว่าชอบกระบอกนี้มากเลย
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์