เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:18:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันไขข้น  (อ่าน 10188 ครั้ง)
Rock
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 09:46:54 PM »

เรียนถามพี่ๆชาวปืนครับว่านำมันไขข้นที่วางขายในร้านเสื้อผ้าทหารนั้นมีความเหมาะสมจะน้ำมาใช้กับอาวุธปืนหรือมีดแสนรักของเราหรือไม่?
ถ้าเทียบกับพวกน้ำมันเคมี WD-40 หรือ sonax แล้วอะไรน่าใช้กว่ากัน  แล้วมันเป็นของนำเข้าจากไอ้กันจริงไหมครับ

ตกลงไอ้ไขข้นนี่ใช้ล้างหรือชโลมครับ

ขอบพระคุณในความรู้และประสบการณ์ที่ทุกท่านตอบล่วงหน้าครับ.....

.ปล.หลังจากผมหายป่วยคงได้ไปทำลายกระสุนเล่นกันนะครับ
Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 10:12:03 PM »

ใช่ ซุปเปอร์แมน หรือเปล่าครับ

" Forgive your enemies  but  never forget their names "... J.F.K. ...
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 10:15:46 PM »

,กระป๋องสีเขียวทหารแบน ทรงแบบน้ำมันรอนสันครับ...จำไม่ได้ ผมซื้อมาราคา 50 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2006, 11:35:28 AM โดย Rock ลูกของชนชั้นที่เปี่ยมสำนึก » บันทึกการเข้า
Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 10:18:50 PM »

ถ้าใช่ ผมได้ copy ข้อความของท่าน คอราบ ไว้ ( ขออภัยที่ต้องเอ่ยนาม เนื่องจากพี่เขาสอนดี จริง ๆ  )

ให้อ่านบางส่วน ตามที่ จขกท. ถามนะครับ

" .....แต่น้ำมันเอนกประสงค์ฯ.ที่ว่า ไม่มีผลใดอันตรายใดๆต่อผิวปืนทั้งหมดแต่หากไม่มีน้ำยาเคมีล้างลำกล้องที่ว่า น้ำมัน เอนกประสงค์ที่ว่ามา หรือ เบนซินผสมโซล่าก็ใช้ได้ แต่อาจต้อง ออกแรงแยงรูฯ. ( รู ลำกล้องนะ ! ) เหนื่อยหลายๆเที่ยวหน่อย......จึงจะหมดจรดเท่า........กรณีหากใช้เบนซิน ผสมโซล่า ก็เอาลำกล้องทั้งอันจุ่มทิ้งไว้ในกระป๋องใส่น้ำมันไว้เลย ทิ้งไว้ยิ่งนานยิ่งดี ซักชั่วโมงขึ้นไป.....หรือเขรอะมากก็ข้ามคืนไปเลย.......แต่น้ำมันเอนกประสงค์ที่ว่านั้น ก็ฉีดทิ้งไว้นานพอๆกับเคมีล้างลำกล้องนั่นแหละเมื่อล้างเสร็จแล้ว...............ก็เช็ดด้วยผ้าแห้งให้หมด ทีนี้ก็เคลือบน้ำมันหล่อลื่น ให้ทั่วพอประมาณ แนะนำให้ใช้ของถูกๆ ตราซุปเปอร์แมน ชนิดไขข้นสีขาวครีม กระป๋องเขียวเล็กๆขนาดประมาณซองบุหรี่ ที่มักจะแถมมาตอนซื้อปืน แบบที่ทหารใช้...ก่อนใช้ก็เขย่าก่อน เป็นของดีที่คนมองข้าม กระป๋องหนึ่งไม่เกิน 30 บาท ( ทำใน US ด้วยซ้ำไป ) หากมีพวกเป็นทหาร ขอเอาก็ได้ ร้านขายปืน มีทุกร้านฯ.......แต่แบบกระป๋องยาวๆยี่ห้อเดียวกันนั้น ที่น้ำยาออกสีแดงๆนั้น ไม่ใช่นะ..อันนั้นเป็นน้ำยาล้างเขม่า...ไม่ได้เรื่อง อย่าใช้ !......หากหาอะไรไม่ได้ เคมีเอนกประสงค์ฯ.ที่ว่าก็พอแก้ขัดได้......ไม่มีจริงๆ น้ำมันหยอดจักรเย็บผ้า ก็พอไหว แต่ต้องหมั่นตรวจสอบดูแลบ่อยๆหน่อย เพราะคุณสมบัติด้าน ต้านสนิม มีน้อย เผลอนานๆจะเป็นเรื่อง !........แต่หากเงินเหลือใช้จะไปซื้อพวกยี่ห้อ เบรคฟรี หรือ เรมฯ.ออยด์ ก็ใช้ได้ดี.....แต่ดังที่บอก ...ซุปเปอร์แมน ไขข้นฯ. นั่นแหละได้ผล และ ประหยัดดี.....ผมเองใช้มาสารพัดแล้ว หนักเข้าขี้เกียจก็เล่นตัวนี้นี่แหละ ถูกดี ไม่ต้องเสียดาย .. "

" Forgive your enemies  but  never forget their names "... J.F.K. ...
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 10:20:40 PM »

ลักษณะเป็นไขข้นสีขาว คล้ายน้ำมันหมูใช่ไหมครับ?...........ถ้าใช่ สำหรับการหล่อลื่นและชโลมปืนเพื่อเก็บรักษาผิวปืนครับ..........

หากเป็นน้ำมันใสๆ กลิ่นฉุน................เป็นน้ำมันกัดสนิมครับ(พวกเดียวกับที่เรียกว่าโซเวนท์)...........สำหรับทำความสะอาดลำกล้องและชุบผ้าทาส่วนที่เกิดสนิม..............น้ำมันแบบนี้เมื่อใช้แล้วต้องเช็ดออกให้หมด............มิเช่นนั้นจะกัดผิวเหล้กจนเกิดสนิมซ้ำขึ้นมา

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2006, 11:16:37 PM »

สวัสดีครับ...พี่ ร๊อค....ไม่เจอตั้งนานนะครับ...................น้ำมันไขข้นนี้.....ผมเคยใช้ตอนเรียน รด.  ครับ............
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 12:29:53 AM »

สวัสดีครับ...พี่ ร๊อค....ไม่เจอตั้งนานนะครับ...................น้ำมันไขข้นนี้.....ผมเคยใช้ตอนเรียน รด.  ครับ............

สวัสดีครับ....ผมเป็นโรคกระดูกทับเส้นประสาทแถมปอดบวมอีกซ้ำต้องทำกายภาพที่ รพ.ธรรมศาสตร์ทุกวันครับหากไม่ดีขึ้นคงเจอมีดหมอแน่ครับ
เลยไม่ค่อยได้เข้ามาคุย..ตอนนี้ปอดเกือบจะปกติแล้วครับ...เหลือดแต่ระบบประสาทกับกระดูก...ขี้โรคจริงๆนายร็อค หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2006, 12:32:25 AM โดย Rock ลูกของชนชั้นที่เปี่ยมสำนึก » บันทึกการเข้า
นายบอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 71

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 06:37:34 AM »

ขอให้หายเป็นปรกติเร็ววันครับ  Cheesy Cheesy
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 07:31:53 AM »

สวัสดีครับ....ผมเป็นโรคกระดูกทับเส้นประสาทแถมปอดบวมอีกซ้ำต้องทำกายภาพที่ รพ.ธรรมศาสตร์ทุกวันครับหากไม่ดีขึ้นคงเจอมีดหมอแน่ครับ
เลยไม่ค่อยได้เข้ามาคุย..ตอนนี้ปอดเกือบจะปกติแล้วครับ...เหลือดแต่ระบบประสาทกับกระดูก...ขี้โรคจริงๆนายร็อค หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ว้า...ฟังอาการของท่านRock แล้วก็กังวลตัวเองไปด้วย

อย่างไรก็ตามขอให้สุขภาพแข็งแรงโดยไวนะครับ

Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 11:27:57 PM »

ขอบคุณครับ

ว้า...ฟังอาการของท่านRock แล้วก็กังวลตัวเองไปด้วย

อย่างไรก็ตามขอให้สุขภาพแข็งแรงโดยไวนะครับ

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 08:15:22 AM »

ขอให้พี่ร๊อกและพี่ปู...หายจากอาการป่วยไว ๆ นะครับ....ระวังรักษาสุขภาพให้ดีอยู่เสมอด้วยนะครับ... Smiley
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 10:24:48 AM »

ไขข้น ผมก็ใช้ครับ แต่ไม่ได้ซื้อ Grin

ปะเหลาะเอาจากสนามยิงปืนครับ ทหารเขาเบิกจากคลังมา

เป็นแกลลอนแบนๆสีเขียวน่ะครับ แบ่งมากระปุกนึง ใช้ได้ตั้งนานครับ

Grin Grin Grin Grin Grin
Piroje
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 10

เด็กอนุบาลตีนดอย

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 10:38:24 AM »

ขอให้หายป่วยเร็วๆนะครับ
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 11:00:03 AM »

ผมก็ใช้ครับ ซูเปอร์แมน กระป๋องละ 50 เป็นไขข้นๆๆ
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 11:42:14 AM »

ไขข้นสีขาว กระป๋องเขียว ใช้เคลือบผิวปืนป้องกันสนิมได้ครับ ทาผิวปืนที่เป็นโลหะ หลังจากล้างปืนเรียบร้อยแล้วก่อนเก็บปืน

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
หน้า: [1] 2
  พิมพ์