เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:18:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันไขข้น  (อ่าน 10187 ครั้ง)
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 09:36:17 PM »

..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2008, 12:42:11 AM โดย ชัช » บันทึกการเข้า
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 11:26:33 PM »

ใช้เคลือบกันสนิมตอนจะเก็บปืนได้ดีพอสมควรครับ แต่มันหนืดค่อนข้างเยอะจัดอยู่ในประเภทจารบีเหลว เบอร์ 00 น่าจะได้ครับ

จริงๆผมเคยอ่านเจอในหนังสือ ตำราเก่าๆ ของทหาร นี่ เค้าบอกไว้ว่าเอาไว้หยอดบริเวณ ที่ได้รับการเสียดสีอย่างรุนแรงเช่น ที่ลูดเลื่อน เอ็มสิบหก และลูกเลื่อปืนอื่นๆ และบริเวณ ทางวิ่งของลูกเลื่อน และชุดลั่นไกครับ ถ้าจำไม่ผิดนะคัรบ ถ้าผิดพลาดอย่างไรขออภัยด้วยนะครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 11:35:14 PM »

ใช้เคลือบกันสนิมตอนจะเก็บปืนได้ดีพอสมควรครับ แต่มันหนืดค่อนข้างเยอะจัดอยู่ในประเภทจารบีเหลว เบอร์ 00 น่าจะได้ครับ

จริงๆผมเคยอ่านเจอในหนังสือ ตำราเก่าๆ ของทหาร นี่ เค้าบอกไว้ว่าเอาไว้หยอดบริเวณ ที่ได้รับการเสียดสีอย่างรุนแรงเช่น ที่ลูดเลื่อน เอ็มสิบหก และลูกเลื่อปืนอื่นๆ และบริเวณ ทางวิ่งของลูกเลื่อน และชุดลั่นไกครับ ถ้าจำไม่ผิดนะคัรบ ถ้าผิดพลาดอย่างไรขออภัยด้วยนะครับ

คุณat75 เข้าใจถูกครับ.............แต่เป็นการหล่อลื่นสำหรับ"การใช้งาน"

ถ้าเก็บในคลัง จะชโลมส่วนที่เป็นโลหะทั้งหมดครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 11:44:37 PM »

คุณat75 เข้าใจถูกครับ.............แต่เป็นการหล่อลื่นสำหรับ"การใช้งาน"

ถ้าเก็บในคลัง จะชโลมส่วนที่เป็นโลหะทั้งหมดครับ

ขอบคุณ ท่านมะขิ่น ที่ให้ข้อมูลครับ Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2006, 11:47:00 PM โดย at75 » บันทึกการเข้า
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2006, 12:40:40 AM »

ใช้หล่อลื่น จุดเสียดสีหนักๆได้ดีครับ  หรือเคลือบผิวปืน ถูกดีด้วย

ข้อเสียคือ  ระเหยง่ายไปหน่อย  บางที่แห้งเป็นคราบเหมือนคราบสบู่เลยครับ  ที่นี้ละแทนที่จะหล่อลื่นกลับฝืด-สกปรก แทน เป็นตัวจับฝุ่นดีด้วย 
ผมเลย ใช้เคลือบผิวภายนอก หรือในส่วนที่ถอดออกมาดูง่ายเท่านั้น  เพราะถ้าจะเริ่มแห้งจะเช็ดของเก่าออกมาก่อน แล้วเคลือบใหม่เข้าไปครับ

ส่วนกลไกที่อยู่ในมุมอับ จุดที่ถอดยากไม่ค่อยได้เปิดมาดูบ่อย ผมใช้อย่างใสหน่อยครับ ก็เจ้าเดียวกันนั้นแหละ  กระป๋องเขียวเหมือนกันเลย   Grin  ราคาเท่ากันด้วย  ตัวนี้จะคล้ายน้ำมันจักร  แต่ไม่แห้งง่าย  ไม่ค่อยจับฝุ่นด้วย

เอ ... เมื่อก่อนกระป๋องละ 20-30 บาทนะ   เดี๋ยวนี้ เอาขวดลิโพ ไปขอแบ่งเอาครับ  Grin

ส่วนไอ้ที่เหม็นเปรี้ยว ฉุนๆ  อย่างที่พี่มะขิ่น ว่าไว้ละครับ ใช้ล้างชำระได้ดี แต่ไม่เหมาะเคลือบผิวหล่อลื่น  ตอนใช้แรกๆ ไม่ค่อยถูกใจ เพราะรู้สึกว่าเขม่าจะออกช้า ไม่ทันใจเหมือน พวก ไนโตรโซเวนท์ แพงๆ อย่าง "ฮอป์9" หรือ "เอาท์เตอร์"
แต่ภายหลังกลับชอบ เพราะมันไม่ระเหยง่าย  ไม่เปลือง แต้มบางๆใช้แปรงปัดๆไป ทิ้งสักครู่ให้ทำปฎิกิริยาแล้วมาเช็ดใหม่  แทรกซึมระหว่างคราบทองแดง คราบตะกัวได้ดี   ถ้าใช้แบบยี้ห้อดังๆข้างต้น ก็ใช้ได้ดีครับ แต่มันระเหยง่าย กว่าจะออกหมดต้องแต้มน้ำยาบ่อยกว่า 

อีกตัว แกลอนเขียวๆเหมือนกัน ใส กลิ่นฉุนเหมือนน้ำมันก๊าด  ตัวนี้ล้างเขม่าได้ดีครับ ระเหยง่าย แต่จัดการกะคราบตะกั่วไม่ดีเท่าใดนัก   ท่านที่ใช้บริการล้างปืนตามสนามให้ระวังจุดนี้ด้วยครับ  บางสนามใช้แบบนี้ล้างปืน แล้วประกอบกลับเลย ไม่มีการเอาน้ำมันเคลือบผิวปืนอีกครั้ง  ส่งปืนคืนเจ้าของเลย  เจ้าของปืนควรหาน้ำมันมาเคลือบผิวปืนอีกครั้ง อย่าชะล่าใจ เพราะสนิมอาจมาเยือน   คุณสมบัติคล้ายทินเนอร์

เคยขอมา ปริมาณขนาดจะเท่าขวดเบียร์   ใช้ได้นานเหมือนกัน ใช้ล้างแปรง  ดอกแส้  ภู่กัน ที่สกปรกได้ดี    ใช้ชำระคราบ สี ,หมากฝรั่ง , ยาง   ...  ที่ติดตามเสื้อผ้าก่อนนำไปซักได้อีกด้วย    มิน่า  บางท่านเรียก น้ำมันซักแห้ง (ไม่แน่ใจว่าตัวเดียวกันหรือเปล่า)

....ตามล่า...อีตอแหล
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2006, 01:17:19 AM »

ผมก็เคยใช้อยู่พักใหญ่คับ...

ตอนที่ได้ฟรีมาจากร้านปืนน่ะคับ...

ตอนหลังใช้น้ำมันเครื่องคับ...

มันดี ลื่นดี ระเหยช้าด้วย...Grin
Bluetooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2006, 02:33:00 AM »

ผมก็ใช้น้ำมันเครื่องครับ  เป็นแบบน้ำมันสังเคราะห์ซะด้วย  ปืนจะได้แรงๆๆๆๆๆๆๆ  Grin  Grin  Grin

หามาไว้ในครอบครอง  และหวังว่าจะไม่ต้องใช้    ...Airbag, เครื่องดับเพลิง, ปืน ...
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์