เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 07:24:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเพิ่งได้ปืนกระบอกแรกขอคำแนะนำเรื่องฝึกยิงและการพกพาครับผม  (อ่าน 3203 ครั้ง)
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 03:52:54 PM »

ยินดีด้วยครับ

ฝึกซ้อมบ่อย ๆ ครับ ครั้งละ 10-20 นัด อาทิตย์ละครั้ง ใหม่ ๆ อาจจะยิงเยอะกว่า 20 นัดก็ไม่มีปัญหา ยิงกี่กล่องก็ไม่ว่าถ้ามีเงิน...ฮ่า ๆ ยิงให้คุ้นมือ  ฝึกยิงเป้านิ่ง ยิงช้า ๆ จากระยะใกล้ไปหาระยะไกล 10, 15, 25 เมตรไปก่อน  พอเริ่มคุ้นมือ เริ่มยิงดีขึ้น (การจับ การมองศูนย์ การกลั้นหายใจ การลั่นไก ผลกลุ่มกระสุน ฯลฯ) ก็ค่อยเริ่มฝึกยิงแบบเร่ง แบบเร็ว หรือแบบฉับพลัน ในระยะใกล้ ก็ว่ากันไป...
      การพก หากเป็นเจ้าหน้าที่ที่จำเป็นต้องพก อันนี้ก็คงไม่มีปัญหา แต่ต้องระวังหากไม่มีใบอนุญาตพกพา ถ้าเป็นประชาชนธรรมดา ไม่มีเส้นไม่มีสายอย่าพกเลยครับ ถ้าจะพกก็ต้องพกอย่างมิดชิดเมื่อเจ้าหน้าที่ค้น ต้องหาไม่เจอ...ฮ่า ๆ แต่ถ้าอยู่ในเขต 3 จังหวัดภาคใต้ ช่วงนี้พกก็ต้องระมัดระวังครับ
      ช่วงนี้ปืนยังไม่มี ป.4 เอาไปไหนมาไหนต้องถ่ายสำเนา ป.3 ติดปืนไว้ และต้องระมัดระวังหน่อย ทางที่ดีรอ ป.4 ก่อนครับจะได้อุ่นใจอีกหน่อย เพราะเจอเจ้าหน้าที่แล้วจะได้พูดคุยกันเข้าใจอีกนิด..
      จับปืนทีไร ต้องให้คำนึงถึงกฎแห่งความปลอดภัยด้วยนะครับ จำให้ขึ้นใจไว้จะดีมาก ๆ เรื่องกฎแห่งความปลอดภัยรองเปิดกระทู้ที่สมาชิกหลาย ๆ ท่านได้โพสต์ไว้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2006, 05:14:22 PM โดย ออด » บันทึกการเข้า

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
num ut.
ถ้าอยากได้ เราต้องรู้จักคำว่าให้ก่อนเสมอ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 04:05:02 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่แบ่งปันความรู้และยินดีที่รู้จักทุกท่านด้วยความจริงใจครับ (รู้สึกถึงความอบอุ่นของเวปนี้เลยครับ)
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 04:33:04 PM »

ได้ปืนดีมาใช้ น้ำลายหก ยินดีด้วยครับ ฝึกบ่อยๆ นะครับ Grin

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

www.ipscthailand.com
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 10:15:54 PM »

ได้มาใหม่ๆเลยครับเพิ่งส่งใบป.3 ไปตัดโอนครับยังไม่ได้ใบป.4 เลย อยากขอคำแนะนำในการฝึกยิงและพกพาครับ เบเร็ตต้า92 fs สีดำ สิ่งที่ระมัดระวังและจุดอ่อนของปืนด้วยนะครับ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่แต่ติดตามเวปบอดมานานแล้ว และหนังสือด้วย(หาซื้อหนังสือยากมากครับเป็นสมาชิกก็ไม่ได้อยู่ต่างจังหวัดครับ)
ยินดีด้วยครับ....เดี๋ยวพรุ่งนี้จะตอบให้ครบทุกประเด็นเลยครับ ถ้าไม่ทัน ก็จะทยอยตอบให้เป็นท่อนๆ แล้วกันนะครับ
ความรู้ของผม ไม่มีวิชาการ มีแต่ประสบการณ์จริงในสนามซ้อม และสนาม......จะมอบให้ครับ
JLB-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 15

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 10:53:44 PM »

ยินดีด้วยครับกับปืนใหม่
UT ย่อมาจากอะไรครับ อยากรู้ครับ
ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 11:50:03 PM »

ได้มาใหม่ๆเลยครับเพิ่งส่งใบป.3 ไปตัดโอนครับยังไม่ได้ใบป.4 เลย อยากขอคำแนะนำในการฝึกยิงและพกพาครับ เบเร็ตต้า92 fs สีดำ สิ่งที่ระมัดระวังและจุดอ่อนของปืนด้วยนะครับ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่แต่ติดตามเวปบอดมานานแล้ว และหนังสือด้วย(หาซื้อหนังสือยากมากครับเป็นสมาชิกก็ไม่ได้อยู่ต่างจังหวัดครับ)
...อย่าพกพาเลยครับ..เอาแบบที่วางใกล้ตัว(ในรถ&ติดบ้าน)แล้วตำรวจค้นไม่เจอดีกว่า ^_^!
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 07:05:31 AM »

ยินดีด้วยครับกับปืนใหม่ยอดนิยม Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 01:56:09 PM »

ยินดีด้วยครับ ที่ได้ปืนดี เบเร็ตต้า เป็นอีกที่หนึ่งที่เห็นมากับตาคือ เคี้ยวลูกได้ทุกชนิดตามขนาดกระสุนของมันครับ เคยเอาลูกบางแบบที่ยิงในปืนบางชนิดมีปัญหาป้อนไม่เข้า แต่เบเร็ตต้า เคี้ยวนิ่มเลยครับ ...... ศึกษากลไกการทำงานให้ดี ครับ ข้อเด่นของมันคือ ขึ้นลำลดนกโดยใช้ปุ่มเซฟ/ลดนก ..... หลังจากนั้นนกจะตก ผลักเซฟขึ้นยิงดับเบิ้ลได้ทันที ..... ใช้ข้อดีของมันให้เกิดประโยชน์ ครับ ..... อิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
num ut.
ถ้าอยากได้ เราต้องรู้จักคำว่าให้ก่อนเสมอ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 02:20:13 PM »

ut ย่อมาจาก uttaradit อ่านว่า อุตรดิต์ครับคุณ joe lb   แล้ว LB ละครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 03:23:16 PM »

เคยอ่านพบในบอร์ดว่ามีสมาชิกท่านหนึ่งยิง 92FS ปลอกทะลุครับ ... เพราะเป็นลูกเก่า อัดซ้ำหลายครั้ง

ปืน 92FS มีทางลาดป้อนกระสุนเว้าเข้าไปในรังเพลิง ถ้าลูกกระสุนมีสภาพปกติตามมาตรฐาน (ลูกใหม่ หรืออัดไม่เกิน ๔ ครั้ง) ก็จะยิงได้ไม่มีปัญหาอะไร ... แต่ถ้าโชคร้ายไปได้กระสุนที่อัดซ้ำแล้วซ้ำอีก อาจพบว่าปลอกทะลุได้ ... ทะลุแล้วปืนไม่พังครับ อาจดูเหมือนมีความเสียหาย แต่เห็นท่านสมาชิกท่านนั้นก็ขยับชิ้นส่วนเข้าที่ และยิงต่อได้ครับ ... สมกับความเป็นปืนทหารจริง ๆ Grin

ยินดีกับปืนใหม่ด้วยครับ

teerawat
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 03:44:37 PM »

ปืนปืนที่น่าใช้ครับหัดยิงเป้ากระดาษไปก่อนครับการดูแลรักษาแบบง่ายๆครับใช้เสร็จกำจัดเม่าหลังยิงครับ Wink

Glock 36
บางแก้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 259

หมูยอ..น่ากินป่ะ

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 04:22:08 PM »

ยินดีที่ได้รู้จักและยินดีกับปืนกระบอกแรกครับ Grin
                             92 FSเป็นปืนที่ยิงดีมากกระบอกหนึ่งเลยครับแม่นมากคุมแรงรีคอยล์ได้ดีพอดีเมื่อวานได้มีโอกาสไปยิงที่สนามบางบัวทองมาเป็นปืนสวัสดิการของเพื่อนพึ่งได้รับมาเลยเอามารันอินให้ 2 กล่อง...
                             ป.ล. หมั่นซ้อมบ่อยๆครับเราจะได้คุ้นกับสิ่งที่ปกป้องชีวิตและทรัพย์สินของเราครับ
                                                                             ขอให้สนุกกับของเล่นใหม่ครับ.... Grin Grin
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 06:27:47 PM »

ยินดีด้วยครับ ปืนสวยครับ ใหญ่ดีมีนำ้หนัก

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

m1
อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 09:18:33 PM »

ถ้าใช้92FSแล้วจับได้ถนัดแสดงว่าคุณตัวใหญ่มากคงพกได้สบายครับ

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้จะให้หลั่งรดลงผื้นนาจะไปนำไปพากันมาจากไหนในหัวใจของชายคนชื่อมะโหนกทบทวนมาถึงบทสุดท้ายอโหสิกรรมหลับให้สบายนิ้วสอดโกร่งไกส่งหัวตะกั่ว
nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 10:36:40 PM »

ก่อนอื่น ลองค้นหาหนังสือเก่าๆ ที่ทดสอบ เบเร็ตต้า 92 เอฟ เอส

หรือ ใกล้เคียง เช่น เวอร์เทค เป็นต้น ศึกษาระบบการทำงานของปืน

ศึกษาการทำความสะอาดปืน และรักษากฎของความปลอดภัยครับ

และฝึกฝนให้คุ้นเคย ยิงปืนไม่แม่นไม่เป็นไร...ควบคุมอารมณ์ ควบคุมสติ

ท่านได้ปืนดีกระบอกหนึ่งเชียวครับ ยินดีต้อนรับครับ
ว่าตามท่าน turus ครับ

ฝึกฝนให้ชำนาญควบคู่ไปกับความปลอดภัย

แล้วค่อยพกพานะจ๊ะ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์