เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 01:36:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนประทับใจ ของผมและอาจจะอีกหลายๆคน  (อ่าน 4414 ครั้ง)
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 03:47:47 PM »

เมื่อหลายปีก่อนผมได้อ่านเรื่อง ทหารญี่ปุ่นที่ยังไม่ยอมแพ้สงครามแม้เวลาจะผ่านไป 30-40ปี
แกก็ไม่ยอมทิ้งพื้นที่ปฎิบัติการ  ทำให้ผมสร้างมโนภาพ คนๆหนึ่งกับปืน 1 กระบอกไปไหนไปด้วยกันฝากชีวิตให้กันเป็นสิบๆปี  มันเป็นปืนอะไรหนอ  คนน่ะแกร่งแน่นอน ปืนก็ต้องยอดเยี่ยมด้วย  2-3เดือนก่อนผมได้ไปพิพิธภัณฑ์กองทัพอากาศ ผมเห็นปืนไรเฟิลกระบอกหนึ่งป้ายเขียน  เมาเซอร์ญี่ปุ่น แม้จะโทรมแต่ดูสวยเพรียวสมบูรณ์ครบตัวครอบฝุ่นก็ยังอยู่  คงจะเป็นตัวนี้ละมังกลับมาเปิดเว็บเห็นว่าเรียก ARISAKA  Type38
ใช้กระสุน 6.35  ถ้าผมอยู่เมืองนอกผมจะหามาเก็บสักกระบอกแต่ผมก็กลัวผีครับ  สักพักคงมีใครผลิตไรเฟิลเลียนแบบกลไกเดิมออกมาขายเชิงพานิช คงจะยิงดีน่าดู ปืนดูแล้วน่าจะเบากว่า ปลย.88  กระสุนก็น่าจะเล็กกว่า อย่างนั้นก็น่าจะยิงนิ่มกว่า

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 04:14:01 PM »

ผมกลับประทับใจกับดาบปลายปืนรุ่นนี้..........ใช้ติดมือมาหลายปี Cheesy
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 04:19:33 PM »

ARISAKA  เข้ามาทำสงครามอยู่ในบ้านเรา 2 รุ่นครับ เป็นType38 ขนาด6.5x50 มม...........กับ Type99 ขนาด 7.7x58 มม.

ข้อมูล

Type 38 long rifle  Type 99 short rifle       Type 02 paratroop rifle
Caliber          6.5x50SR      7.7x58                        7.7x58
Overall length  1275 mm      1150 mm        1150 mm
Barrel length     800 mm       656 mm        620 mm
Weight           4.12 kg       3.8 kg                        4.05 kg
Magazine
capacity            5 rounds       5 rounds                    5 rounds

ตอนนี้ผมเจอกระบอกหนึ่ง กำลังเกี้ยวเจ้าของอยู่ เป็น Type 99 ขนาด 7.7........ขึ้นทะเบียนปี 18 หากได้มายังไม่รู้ว่าจะหากระสุนที่ไหนเลย Wink

ปืนรุ่นนี้ เทียบกับ ปลยบ.88 ( M 1 Garand) ไม่ได้ครับ...........เพราะคนละระบบ garand เป็น Se-Mi Auto จุ 8 นัด ยิงเร็วกว่าเยอะ........หนักกว่าด้วย

ข้อมูล M1 garand

Caliber: .30-06 (7.62x63 mm)
Action:  Gas operated, rotating bolt
Overall length:  1103 mm
Barrel length:  610 mm
Weight:  4.32 kg
Feeding:  non-detachable, clip-fed only magazine, 8 rounds

ดูข้อมูลปืนยาวทหารได้ที่นี่ครับ

http://world.guns.ru/main-e.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2006, 04:37:05 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 04:45:22 PM »

ขอบคุณพื่มะขิ่นครับ  ปืนไม่มีกระสุนเจ้าของคงจะมองไปมองมาสักครึ่งปีก็คงเบื่อ เพื่อนผมซื้อ
โกดังเก่าแถวลำปาง เจอปืนสั้น นัมบู ของญี่ปุ่นเอามาให้ผมซ่อม เห็นร่องรอยเจตนาทำให้เสียอยู่ครับ ประกอบกับปืนสนิมกินเยอะ ผมก็ไม่เคยมีปืนออโต้ ตอนหลังเจ้าของเบื่อ แล้วเอาไปยัดถังจาระบี หาไม่เจอจนเดี๋ยวนี้

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 05:16:50 PM »

เมื่อก่อน โรงเรียนประจำจังหวัดผม ก็เคยเป็นฐานเก่าญี่ปุ่นเข้ามายึด ครองอยุ่ ครับ อาคารเรียนหนึ่ง ผมยังจำได้ติดตา ว่าบริเวณ มุมหลังคาทุกจุด จะยังมีธงชาติญี่ปุ่น เล็กๆติดอยู่ทุกมุมครับ แถมยังมีลำโพงหวอ โลหะสีเงินติดอยู่ทุกมุม เวลา พักเที่ยงทางดรงเรียนจะเปิด เสียงดังสนั่นไปทั้งจังหวัด(มารู้ภายหลังจากคนเก่าแก่แถวนั้นว่าเป็นสัญญาณเตือนภัยทางอากาศของญี่ปุ่น ซึ่งทางดรงเรียนยังใช้มาจนถึงรุ่นที่ผมเรียนอยู่มิน่าเปิดทีหูแทบตึง)หลังจบมาหลายปี กลับไปปรากฎกาโรงเรียนบูรณะใหม่ ของเหล่านั้นหายไปหมด ถามก็ไม่รู้ว่าใครเอาไป เพราะเค้าซ่อมใหม่ ทีแรกนึกว่าเก็บเข้าพิพิธพันท์ ประจำจังหวัดซะอีกครับ เสียดายสมบัติของชาติจัง แถวบ้านผมก็ยังมีคนเจอของเก่าพวกนี้อยู่บ่อยๆ ครับโผล่ออกมาเรื่อยๆ แต่สภาพย่ำแย่เพราะเจ้าของแอบๆซ่อนๆไว้ พอเจ้าของเสียชีวิต ลูกหลานก็เอาออกมาขายครับ พ่อของเพื่อนผมยังเคยงมเจอซามูไรในน้ำเลยสวยมาก แข็งและคมมากด้วย ขนากจมในน้ำมานานเหล็กยังขึ้นสนิมไม่มากครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 06:37:00 PM »

ขอบคุณพื่มะขิ่นครับ ปืนไม่มีกระสุนเจ้าของคงจะมองไปมองมาสักครึ่งปีก็คงเบื่อ เพื่อนผมซื้อ
โกดังเก่าแถวลำปาง เจอปืนสั้น นัมบู ของญี่ปุ่นเอามาให้ผมซ่อม เห็นร่องรอยเจตนาทำให้เสียอยู่ครับ ประกอบกับปืนสนิมกินเยอะ ผมก็ไม่เคยมีปืนออโต้ ตอนหลังเจ้าของเบื่อ แล้วเอาไปยัดถังจาระบี หาไม่เจอจนเดี๋ยวนี้

นัมบุ ขนาด 8 มม.

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 06:54:16 PM »

ขอบคุณพื่มะขิ่นครับ ปืนไม่มีกระสุนเจ้าของคงจะมองไปมองมาสักครึ่งปีก็คงเบื่อ เพื่อนผมซื้อ

นัมบุ ขนาด 8 มม.

ปืน ตัวนี้สมัยผมเด็กๆ เคยเห็นครับ เจ้าของหากระสุนไม่ได้เลยเอาไปคว้าน ใหม่ใส่ขนาดอ่ะไรไม่รู้ ตอนนั้นผมยังไม่รู้เรื่องปืนเท่าไหร่ครับ ยิงไปขัดไป
glock19
มีศีล ... มีสมาธิ ... มีสติ ... จะมีปัญญา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

glock19

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 09:58:40 PM »

กระสุนนัมบุ ขนาด 8 มม.  ท่านใดมีพอแบ่งได้บ้างครับ

Glock19
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 07:59:48 AM »

ผู้การซื้อโลด จะได้คู่กับของผม แต่ระวังเอาไว้ร่วมกันกลางคืนตีกันเด้อ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 08:11:51 AM »

สามปู่  Grin
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 08:13:23 AM »

Arisaka ชัดๆ   ปืน อาริสากะ นี่ไกแข็งน่าดู
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 08:17:05 AM »

ผู้การซื้อโลด จะได้คู่กับของผม แต่ระวังเอาไว้ร่วมกันกลางคืนตีกันเด้อ

ตอนนี้เกี้ยวเจ้าของ เหมือนหนุ่มจีบสาวเลยครับ..............แกอยู่ที่พิจิตร ทำท่าจะขายผม แต่มีข้อแม้ว่า ต้องขึ้นไปกินเหล้ากับแกบ่อยๆ..........

สบายมาก นครสวรรค์ พิจิตร ใกล้กัน..........

สามปู่ ยังขาด 1903 อยู่นะครับ

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 08:17:48 AM »

Grinแสดงว่ากลางคืนตกดึก ห้องเก็บปืนบ้านพี่ คงตีกันกระจายเลย นะครับ หลายสัญชาติเหลือเกิน Grin
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 08:19:49 AM »

แน่นอนครับ.......ประทับใจผมด้วยมาก ๆ ครับ...สำหรับไรเฟิลทหาร ยุคก่อน ๆ ดูแล้ว ขลังดีครับ....
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 08:19:59 AM »

อ้างถึง
สามปู่ ยังขาด 1903 อยู่นะครับ
ตามจีบมาให้ได้ผู้การ
สามปู่ตีกับ M1 carbine ไปพลางๆก่อน จะหา M1 Garand กะ 1903 มาช่วย อิอิ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์