เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 11:39:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สปริงไก cz 75b หักอีกแล้วครับ  (อ่าน 2598 ครั้ง)
polimer
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 04:32:17 PM »

คือผมซื้อcz 75b stainless เมื่อ 18 ม.ค 49 นี้เองแต่ spring ไกหักไป 2 ครั้งแล้ว แต่ก็เปลี่ยนเองตลอด ผมซื้อspring  จากปืนชาตรีครับตัวละ 300 บาท   คือว่าผมยิงแห้งทุกวันไม่ต่ำกว่าวันละ 200 ครั้ง ไม่ทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุนี้หรือเปล่าครับ แต่ว่าชิ้นส่วนอื่นไม่เคยมีปัญหาแข็งแรงมาก ถึงจะหักอีกกี่ครั้งก็ยังเป็นสาวก cz  ถ้าการฝึกแบบนี้จะทำให้การยิงปืนการลั่นไกดีขึ้น   สาวก cz ท่านใดมีประสพการณ์อื่นๆที่เกี่ยวกับการซ่อมปืนด้วยตัวเองช่วยเล่าหรือถ่ายทอดความรู้ด้วยครับ   
GUNMASTER
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 05:15:41 PM »

ปกติ ซีเซต ขึ้นชื่อว่าทนทายาท ข่าวว่ามีจุดอ่อนถ้ายิงมาก สลักล๊อกลำกล้อง หักง่าย  นี่ข้อมูลสปริงนกหักมาถี่ แต่ของผมรุ่นโบราณ 75 บี ยิงมาใกล้หมื่นแล้ว ยังไม่เจอทั้ง 2 อาการครับ หรือว่าฝีมือตกลงครับ หลักการโลหะวิทยา การชุบอบเหล็กแข็งมากจนเปราะครับ
skajy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 05:56:06 PM »

คือผมซื้อcz 75b stainless เมื่อ 18 ม.ค 49 นี้เองแต่ spring ไกหักไป 2 ครั้งแล้ว แต่ก็เปลี่ยนเองตลอด ผมซื้อspring จากปืนชาตรีครับตัวละ 300 บาท คือว่าผมยิงแห้งทุกวันไม่ต่ำกว่าวันละ 200 ครั้ง ไม่ทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุนี้หรือเปล่าครับ แต่ว่าชิ้นส่วนอื่นไม่เคยมีปัญหาแข็งแรงมาก ถึงจะหักอีกกี่ครั้งก็ยังเป็นสาวก cz ถ้าการฝึกแบบนี้จะทำให้การยิงปืนการลั่นไกดีขึ้น สาวก cz ท่านใดมีประสพการณ์อื่นๆที่เกี่ยวกับการซ่อมปืนด้วยตัวเองช่วยเล่าหรือถ่ายทอดความรู้ด้วยครับ
   ตกใจ ตกใจ Shocked Shocked Grin Grin
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 06:14:50 PM »

ปกติ ซีเซต ขึ้นชื่อว่าทนทายาท ข่าวว่ามีจุดอ่อนถ้ายิงมาก สลักล๊อกลำกล้อง หักง่าย นี่ข้อมูลสปริงนกหักมาถี่ แต่ของผมรุ่นโบราณ 75 บี ยิงมาใกล้หมื่นแล้ว ยังไม่เจอทั้ง 2 อาการครับ หรือว่าฝีมือตกลงครับ หลักการโลหะวิทยา การชุบอบเหล็กแข็งมากจนเปราะครับ

ผมคิดเหมือนพี่ครับ เพาะปืนขายดีมากขึ้รเรื่อยทำให้ จำนวนก็เพิ่มมากขึ้นเหมือนกัน เลยทำให้เกิดการผิดพลาดในสายการผลิต  เป็นเรื่องะรรมดาครับ ตามแบบของเรื่อง QC แหล่ะครับ ยิ่งผลิต มากๆ เท่าไหร่ ข้อผลิดพลาดก็ตามขึ้นเป้นเงาตามตัวครับ ขึ้นอยุ่ว่า บ.ซีเว็ด จะตรวจพบแล้พยยามควบคุมข้อผิดพลาดนั้นได้แค่ไหน ครับ ขนาดกลีอก สปริงแม๊ก ของกล็อก จากโรงงานยังหักเลย จะว่าอะไรกับซีแซ็ด ครับเรื่องธรรมดา ขอแค่ อุปกรณ์หลักดครง ลำกล้องและไสล ยังเยี่ยมอยุ่ก็โอเคแล้วครับ
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 06:15:54 PM »

ตกใจ ตกใจ ทำไมหักง่าย  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 06:38:27 PM »

หักก็เปลี่ยน....
ใช้งานมากกว่าปกติ ก็ต้องหักเป็นธรรมดาครับ.....อยู่เฉยๆ คงไม่หัก...

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 09:34:56 AM »

ของผมเมื่อวันที่ 19.8.49 นี่เองครับ  ไปซ้อมยิงกับเพื่อนกับน้อง ที่สนามราชนาวีบางนา  ของผมใช้ CZ 75 D  COMPAC  ลงมือยิงไปได้  ไม่ถีง 20  นัดเลย    หักครับ     ดับเบิล-ซิงเกิล   กลายเป็นซิงเกิลอย่างเดียว    หมดอารมณ์เลยดีว่าวันนั้นเอา  .38รูเกอร์ SP 101  มาด้วยอีกตัวใช้ลูกซ้อมของบลูเล็ตมาสเตอร์ ยิงไป 2 โม่  คัดปลอกแทบไม่ออกอีก  โอ้...ในใจคิดวันนี้มันเป็นยังไงวะสุดเซ็งเลย  CZ  สปริงคืนไกหัก       ส่วน      รูเกอร์ SP 101 โม่คัดปลอกแทบไม่ออก    ถ้าเกิดอยู่ในสถานะการณ์ช่วงเสี้ยวชีวิตสงสัยตายลูกเดียว  ยังดีเกิดขึ้นในสนามเราแก้ไขได้   สาวก  CZ  ทั้งหลายจุดอ่อนของ  CZ  ที่ควรระวังก็คือที่เห็นๆๆๆก็สปริงคืนไก(ไม่รู้เรียกถูกรึปล่าว)   อย่างน้อยเราก็รู้ว่ามีหนึ่งจุดละครับ    อาจเป็นเพราะผมยิงแห้งมากเกินไปมั้งจึงมีปัญหา    ผมหาซื้อสปริงมาลองใส่ดูทำไม่สำเส็จคงต้องพึ่งช่างนะครับ    ส่วนรูเกอร์  SP 101 นั้นเมือ่เอาปลอกปล่าวมาดูรู้สึกได้ว่าปลอกบวมมากที่เดียวคงเป็นเพราะปลอกชุดนี้คงโหลดใช้มาหลายครั้งนะครับ.....บอกได้คำเดียวว่าเสาร์นี้เซ็งครับ  กะว่าวันเสาร์ที่จะถึงนี้คงต้องไปร้านซ่อมแถวหลังวังครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ.....
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 09:42:30 AM »

ใจเย็นครับเรื่องอายุของชิ้นส่วนอุปกรณ์ปืนมันก็บอกอยากน่ะครับว่าจะเสียจะพังเมื่อไหร่
คงต้องมั่นตรวจสอบหรือจะกำหนดอายุของชิ้นเองเพื่อป้องกัน..อย่างจุดหลักที่ว่ากันเรื่อง
สปริงหัก...ยิง 200 ครั้ง มันก็ไม่ไหวน่ะครับน่าจะเกิดปัญหาได้..หากเทียบสถานะการณ์
ต้องยิงเหมือนออกรบเลยครับ...อิอิ Grin Grin Grin
gopo
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 09:53:16 AM »

ถ้ายิงแห้งวันละ 200 ครั้ง 1 เดือนเท่ากับ 6000 ครั้ง  ตัวสปริงทำงานหนักเกินไปหรือเปล่า
หน้า: [1]
  พิมพ์