เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:22:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง ไกดับเบิล ซิงเกิล ครับ  (อ่าน 5163 ครั้ง)
มือใหม่ครับ
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 12:24:37 PM »

อยากทราบความแตกต่างของไก แบบ ดับเบิล กับแบบ ซิงเกิลครับ ว่าทั้งสองแบบเป็นอย่างไร แบบว่าไม่เคยยิงปืนสั้นครับ แล้วอย่างใหนดีกว่าครับ
vijit
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 12:47:23 PM »

ซิงเกิล  คือนกปืนง้างอยู่แล้ว พอเหนี่ยวไก นกปืนก็ฟาดลงไป  หรือถ้านกปืนยังไม่ง้าง ก็ต้องง้างนกด้วยมือก่อน
ดับเบิล  คือไม่ต้องง้างนก  เหนี่ยวไกแล้วนกปืน หรือเข็มแทงชนวนจะง้าง หรือถอยหลังมาถึงระยะ แล้วก็สับลงไป
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 12:50:18 PM »

Grin

เพิ่มอีกหน่อยละกันครับ
ซิงเกิ้ล - แตะนิดเดียว ลั่นเลย
ดับเบิ้ล - เหนี่ยวยาวกว่า หนักกว่า แล้วก้อลั่นเหมียนกัล

อิอิ

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
มือใหม่ครับ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 01:08:51 PM »

ในกรณีปืนออโตครับผม
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 01:10:46 PM »

แล้วอย่างใหนดีกว่าครับ

ซิงเกิลดีในแง่ลดความผิดพลาดจากคนยิงได้ เพราะสามารถแต่งไกเบาได้ โดยไม่มีผลต่อความแรงของนกสับ ถ้าแต่งเบาควรใช้ในการแข่งขันเท่านั้น

ดับเบิลดีในแง่มีเวลาคิดเพิ่มขึ้นว่าจะยิงมันจริง ๆ หรือเปล่า เพราะถ้ากดไกไปแล้ว เกิดนึกได้ ก็ยังมีเวลาปล่อยนิ้วทัน .. ไกแบบนี้ควรให้ช่างแต่งเท่านั้น เพราะจะเกี่ยวข้องกับความแรงของนกสับ แต่งเองอาจจะทำให้ปืนยิงไม่ออกได้

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 08:11:48 PM »

คาดว่าปืนของพี่น่าจะเป็นระบบ ดับเบิล/ซิงเกิล คือเมือขึ้นลำแล้วก็สามารถลดนกทำให้สามารถชักปืนออกมายิงได้เลยโดยนัดแรกจะเป็นดับเบิลและนัดต่อ ๆ ไปก็จะเป็นซิงเกิล(นัดแรกไกหนักนัดต่อ ๆ ไปจะเบา)ขอดีก็คือไม่ต้องมามั่วพะวงกับการปลดเซฟปื่นแต่ก็มีข้อเสียคือนัดที่2 น้ำหนักไกจะเบามากกว่านัดแรกดั่งนั้นควรฝึกซ้อมให้คุ้นมือครับ

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 08:17:06 PM »

โดยทั่ว ไปแล้ว ปืน แบบเซมิออโตเมติก(ออโต)  จะแบ่ง ระบบการลั่นไกไว้เป็น
       ซิงเกิ้ล ล้วน เห็น ได้ ใน ปืน 1911 ทั่ว ไปครับ เป็นส่วนใหญ่ คือ วงรอบการลั่นไกคือ เมื่อ ขึ้นลำป้อนกระสุนเข้ารังเพลิงแล้ว นกปืนจะง้าง ค้างอยู่ เมื่อเหนี่ยวไก (ซึ่งส่วนใหญ่จะเบากว่าแบบดับเบิ้ล)นกปืนสับลง ถ้าลั่น สไลด์ ปืนจะถอยหลังเพื่อง้างนกและเดินหน้าโดย สปริง รีคอย์ เป็นการนำกระสุนนัดต่อไปเข้ารังเพลิง
         ทีนี้ถ้าขึ้นลำแล้วยังไม่อยากยิง ก็สามารถลดนกได้ ครับ แต่พอลดนกแล้ว จะไม่สามารถเหนี่ยวไกเพื่อ ลั่นไกได้ ต้อง ใช้นิ้ว ช่วยง้างนกปืนอีก ครั้งให้นกปืนอยู่ตำแหน่งง้างนกก่อนถึงจะลั่นไกได้
           ซิงเกิล  / ดับเบิ้ล  จะเหมือนแบบซิงเกิล ครับ แต่ต่างกันตรงที่ ถ้าลดนกแล้ว ขณะที่นกชิดโครงปืนอยู่สามารถ ที่ เหนี่ยวไก  ได้ เลย เป็นการเหนี่ยวไกแบบดับเบิ้ล ซึ่งจะมีระยะลากยาวกว่าแบบซิงเกิล  และต้องใช้แรงเยอะกว่า
          แบบดันเบิ้ลล้วน คือ เมื่อขึ้นลำกระสุนเข้ารังเพลิง แล้ว นกปืนจะตกตามมาชิดโครงปืน ครับทีนี้ ถ้าจะเหนี่ยว ไก ก็ต้องลากยาว เป็นไกแบบดับเบิ้ล เมื่อ กระสุนลั่นแล้วสไลด์ ก็จะถอยหลังและเดินหน้า เพื่อนำกระสุนเข้ารังเพลิงอีกครั้ง แต่ นกจะไม่ค้าง แบบ ซิงเกิล /ดับเบิล ครับ นกจะลดชิด โครงตลอด
           แถม อีกแบบครับ เพื่อแฟน กล็อก  ระบบไกของกล็อก เป็นแบบก้ำกึ่ง ระหว่าง ซิงเกิล กันดับเบิล กล็อก เรียก ว่า เซฟแอ็คชั่น   คือ เมื่อขึ้นลำเอา กระสุนเข้ารังเพลิง แล้ว ไกของ กล็อก จะเซตตัวเวลา จะลั่นไก จะมีระยะ ลากอีกเล็กน้อย เพื่อดึงเข็มแทงชนวนให้ถอยหลัง ระยะหนึ่ง ก่อนที่ เข็มพุงกระแทกจอดชนวน        
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2005, 08:28:45 PM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 09:49:02 PM »

ซิงเกิ้ลน้ำหนักไกจะเท่ากันทุกนัดใช่เปล่าครับเเล้วด้บเบิ้ลนัดเเรกจะหน้กใช่ไหมครับ Huh

[URL=h
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 10:07:00 PM »

ซิงเกิ้ลน้ำหนักไกจะเท่ากันทุกนัดใช่เปล่าครับเเล้วด้บเบิ้ลนัดเเรกจะหน้กใช่ไหมครับ Huh
ครับ ตามที่พี่เข้าใจนะถูกแล้วครับแต่ถ้าเป็นพวกดับเบิ้ลล้วน ๆ น้ำหนักก็จะเท่ากันตลอด(คือหนักตลอด หัวเราะร่าน้ำตาริน)ถ้าเป็นดับเบิ้ล/ซิงเกิ้ล นัดแรกหนัก นัดต่อไปเบา จริง ๆผมก็ไม่อยากเรียกว่าหนักหรือเบาเท่าไรครับเพราะมันไม่มีค่ากำหนดตายตัวว่าขนาดนี้เบาขนาดนี้หนักแล้วแต่ความพอใจของแต่ละคนมากกว่า Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2005, 12:13:54 PM »

ขอถามต่อแบบ บ้าๆหน่อยนะครับ หากเอาปืนแบบ ซิงเกิล ( 1911 ) กับ ดับเบิล/ซิงเกิล ( 9 มม )  มายิงถล่มกัน โดยสิ่งสำคัญคือความเร็วในการยิงซ้ำนัดใหม่ ( ไม่เกี่ยวกับจำนวนกระสุนโดยบรรจุเท่ากัน )  แบบใหนจะดีกว่ากันครับ  Grin
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2005, 01:33:12 PM »

Grin

เพิ่มอีกหน่อยละกันครับ
ซิงเกิ้ล - แตะนิดเดียว ลั่นเลย
ดับเบิ้ล - เหนี่ยวยาวกว่า หนักกว่า แล้วก้อลั่นเหมียนกัล

อิอิ

Grin

ซิงเกิ้ล - แตะนิดเดียว ลั่นเลย......ขึ้นอยู่กับว่าปืนแต่งมาหรือเปล่าด้วยครับ
แล้วก็เป็นขนาดเท่าไหร่หรือรุ่นไหนด้วยน่ะครับ
Grin Grin
หน้า: [1]
  พิมพ์