เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 06:32:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนลูกโม่  (อ่าน 1535 ครั้ง)
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 10:12:37 PM »

หลังจากที่ผมได้ปืน Smith M686 มาเมื่อสัปดาห์ที่แล้ววันนี้ก็เพิ่งนำไปเปิดซิงที่สนาม ม.พัน4 พอกลับมาถึงบ้านก็ถึงทำความสะอาดปืนจนเสร็จปรากฎว่าสังเกตุเห็นบริเวณหน้าลูกโม่กลายเป็นสีดำซึ่งขัดเท่าไหร่ก็ขัดไม่ออก (ผมแปรงด้วยแปรงสีฟัน) ซึ่งนี่เป็นครั้งแรกที่ผมทำความสะอาดปืนรีวอลเวอร์เลยไม่รู้ว่ามันเป็นปกติหรือว่าผมล้างไม่สะอาด ท่านพี่ๆในเวบท่านใดมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ

ปล. ยิงด้วยลูก .357  และ ลูกซ้อม .38 อย่างละ 1 กล่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2006, 10:17:41 PM โดย g_abac » บันทึกการเข้า
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 10:20:46 PM »

เอาเข้าไป มันเป็นคราบตะกั่วลูกซ้อมและเขม่าดินปืนที่ติดอยู่นะครับ เวลาลูกปืนวิ่งออกจากโม่ ผ่านรอยต่อระหว่างลูกโม่กับลำกล้อง มันก็จะมีคราบตะกั่วร้อน แลบออกมาเคลือบความร้อนติดอยู่หน้าโม่นั่นแหละครับ เรื่องปกติครับ อย่ากังวลไปเลย
ปืนเป็นแสตนเลสยิ่งดีใหญ่ เอาแปรงทองเหลืองขัดจะได้ไม่กลัวรมดำลอก
เอางี้ครับ ไปซื้อแปรงทองเหลืองด้ามยาวๆ แนวยาว ที่ร้านฮาร์ทแวร์ มา 1 อัน จากนั้น เอาโซเน็กซ์ฉีดหน้าโม่ แล้วเอาแปลงทองเหลือง ถู ไปข้างหน้า เบาๆ เบาๆ เรื่อย ๆๆๆ ซักพัก มันจะออกเองครับ ไม่ต้องตกใจนะครับ

Egle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 10:28:53 PM »

วีนอล ครับ โซแน็ค ไม่ออก
SoNgKlod
ดาวทอง 7 ร.ร.ภ.5
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 10:56:26 PM »

ผมใช้แปรงทองเหลืองกับน้ำยาล้างปืนทั่วไปขัดหน้าโม่ไม่ต้องออกแรงมากก็หายครับ  Grin Grin
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 11:55:18 PM »

แปรงทองเหลืองหรือแปรงทองแดงก็ได้ครับ ตรงหน้าโม่ขัดแรงๆไม่ต้องกลัวปืนสึก เดียวก็ออกจนหมด
บางคนไม่กล้าขัดแรงๆกลัวปืนเจ็บคราบสกปรกเลยไม่ยอมออก  ถ้าไม่ต้องการออกแรงมากหาซื้อFlitz Paste Metal Polishมาใช้ครับ
สะอาดเหมือนใหม่แน่นอน

Flitz Paste Metal Polish

This concentrated cream is unequaled in its ability to polish, deoxidize and protect most metal surfaces including factory bluing, chrome, stainless steel and aluminum as well as painted surfaces , fiberglass and synthetic materials. It removes rust, water stains, heat discoloration, lead and powder residue, oil, and fingerprints. Non-abrasive, non-toxic and non-flammable.
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2006, 11:56:03 PM »

แต่ของผมต้องใช้ วีนอลครับ ไม่ยังงั้นเขม่าสีดำไม่ออก แต่ถ้าเป็นคราบตะกั่ว ก็ใช้ไม้แคะหูทองเหลืองครับออกแน่นอน Grin
หน้า: [1]
  พิมพ์