เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 12:25:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกชาวเหนือ ขออนุญาตเปลี่ยนชื่อครับ  (อ่าน 6144 ครั้ง)
Kasalong
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 06:03:16 PM »

เนื่องจากสมาชิกชาวเหนือ ในกระทู้รวมพลคนเหนือ  มีมติให้เปลี่ยนชื่อกันใหม่ เพื่อที่จะคงความเป็นเอกลักษณ์บรรยากาศของทางเหนือ ๆ ไว้ จึงขออนุญาตเปลี่ยนชื่อดังนี้ครับ

คนแรกครับ ท่านทวีศรี                                                                ............พ่อเลี้ยง หมื่นเงินก๋อง
ตามมาด้วย ท่าน stp เปลี่ยนเป็น                                                  ............บาราคูด้า ครับ
                 ท่าน เอ็ม629                                                             .......... เจ้าหน้อยฆ่ำคน
    ตัวผมเอง นักสำรวจ  กลายเป็น                                                ............กาสะลอง     
                 ท่าน eak_kae ประธาน กม.ทีมภาคเหนือ เปลี่ยนเป็น     ............สล่าเก๊า
                 ท่าน SPOONNER                                                     .............ท้าวสิงห์คำ   
                 ท่าน บี141                                                               .............ชมพูภูคาเน้อ
                 ท่าน 38ซุปฯ                                                             .............พญายอง ก๊าบป๋ม
                 น้อง@ทวิตตี้@                                                           ...........น้อง  @แมงมาย@   ครับ
                 ท่าน ต.แม่สาย                                                         .............  อ้ายหนานปั๋น    ครับผม
   ในส่วนของความหมายของแต่ละชื่อ เดี๋ยวท่านเจ้าของชื่อคงจะทยอยมาเฉลยความหมายให้ท่านสมาชิกได้ทราบอีกที ตอนนี้กะลังทยอยเปลี่ยนชื่อเรื่อย ๆ ครับ ใครติดหนี้ใครจะได้ตามได้ถูก Grin Grin Grin Grin

จึงแจ้งมาเพื่อทราบ   หลงรัก หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2006, 06:09:15 PM โดย กาสะลอง » บันทึกการเข้า
ยอดดอย
รุกก่อน ถอนทีหลัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 31

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 06:09:38 PM »

ขอบคุณครับ ต้องใช้เวลาจำสักพัก
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 06:20:50 PM »

Cheesyฮ่า ๆ ๆ ......ผมไม่มีหนี้เน้อ..........งั้นขอชี้แจงแนะนำตัวกันอีกรอบครับ.... Grin

..........อิ อิ .........ผมท้าวสิงห์คำ  มาจากเหนือสุดในสยาม....นามเจียงฮาย  ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ...(เปลี่ยนชื่อ สามรอบแล้วครับ)  เมื่อก่อน...เป็นนักสืบ ไมค์  ลาวด์รี่  (BADBOY) ....ต่อมา....เป็นนักสืบ SPOONNER (ไอโรบอท)      ตอนนี้...กลับบ้านเก่า กลายเป็นท้าวสิงห์คำ...ครับ....เพื่อให้เข้ากับบรรยากาศ ....พี่น้องจาวเหนือ  ...

ท้าวสิงห์คำ...คืออะไร.. ."ท้าว"มาจากคำที่กล่าวถึงบรรดาศักดิ์ของคนสมัยก่อน  ประมาณว่า เป็นพระยา  หรือเจ้าเมือง อะไรประมาณนั้น.......แต่ผมชอบตรงที่ แม่ผมชอบเรียกผมว่า "ท้าว"  ตอนผมนอนตื่นสายเมื่อยังเด็ก....คือเรียก เชิงประชด...ว่าเราทำตัวเหมือนเป็นเจ้าเป็นนาย....ก็เลยเรียกประชดซะหน่อย...      ส่วน  "สิงห์คำ"  มาจากราศีเกิดผมเอง....และผมก็ชอบ "สิงโต"  ครับ...ส่วนคำว่า "คำ"  คือ ทองคำ ภาษาเหนือเรียกแบบนี้...รวมกันแล้ว  "ท้าวสิงห์คำ"  ก็หมายถึง "พระยาสิงห์โตทอง"............อะไรประมาณนั้นแหละครับ.... ... Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2006, 06:24:12 PM โดย ท้าวสิงห์คำ » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 06:30:32 PM »

คิดในใจว่า SPOONER น่าจะเป็น "คำพูน" แต่ยังไงก็ยังมีคำอยู่นั่นแหละ......เจ้า

เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 07:06:18 PM »

ไหนๆก็ไหนๆแล้วครับมาแก้ข่าวจากท่านประธาน กม.ทีม(ตัวจริง)  Grin ที่เปิดกระทู้ให้พี่น้องชาวเหนือได้แจ้งการเปลี่ยนชื่อในครั้งนี้ ผมเองในฐานะปฏิคมของชมรมในเรื่องการจัดหาอุปกรณ์ต่างๆของชมรมในเขตจ.ลำพูน จึงได้ตั้งชื่อใหม่ในชื่อของชาวเหนือหรือคำเมืองนั้นชื่อ "สล่าเก๊า" ความหมายของ"สล่า"ในภาษาเหนือหมายถึง"ช่าง" ครับซึ่งตัวผมเองนั้นเป็นสารพัดช่างครับ

ส่วนคำว่า"เก๊า"ไม่ได้หมายถึงโรคชนิดหนึ่งนะครับ หมายถึง "ต้น" หรือ"แรกเริ่ม" เนื่องด้วยในที่ทำงานของผมนั้นผมเองเป็นช่างที่เข้าทำงานในที่ทำงานเป็นชุดแรกๆ ครับ ลูกน้องจึงเรียกชื่อว่าช่างใหญ่ แต่ช่างใหญ่ไม่ได้เป็นภาษาเหนือ จึงได้ตั้งชื่อตัวเองใหม่ว่า

"สล่าเก๊า" เรื่องก็เป็นเช่นนี้ครับ  Grin Grin Grin Grin

SPSC No.057       THPSA No.A-331
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 08:09:54 PM »

หลงรักรับทราบครับ หลงรัก

COMBAT 85
ทำความดีเป็นศรีแก่ตน.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

จงทำแต่ความดี เพื่อเป็นมงคลชีวิต.

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 09:17:26 PM »

รับทราบครับอ้าย ส่วนผมสมาชิกใหม่ ขอใช้ชื่อเดิมไปสักพักหนึงอาจเปลี่ยนเป็นยอดดอย คงเพราะดี

รู้รัก สามัคคี ทำความดีเพื่อประเทศไทย.
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 09:34:51 PM »

รับทราบครับอ้าย ส่วนผมสมาชิกใหม่ ขอใช้ชื่อเดิมไปสักพักหนึงอาจเปลี่ยนเป็นยอดดอย คงเพราะดี

ยอดดอยมีแล้วเน้อ.... Cheesy
บอย 14
Sr. Member

คะแนน 3

อ่อนโยนได้แต่อย่าอ่อนแอ

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 09:35:33 PM »

...พี่พี่ชาวเหนือครับ...ผมเปลี่ยนแล้วนะครับ  ผมชื่อบอยครับ   จาก  NEO-14 เปลี่ยนเป็นภูชี้ฟ้าครับผม Grin

อย่ามองแต่ฟ้า...ที่สูงเกินตาประจักษ์
ความสุขข้างล่าง...มีได้ไม่ยากเย็นนัก
เมื่อรู้แล้ว...จัก....ภาคภูมิชีวิตแห่งตน...
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 09:36:44 PM »

ส่วน "หมื่นเงินก๋อง" ผมยังบ่ะฮู้เตื่อครับว่าแป๋ว่าอะหยั่ง ผัยฮู้ผ่องครับ
ช่วงนี้กึดอะหยั่งบ่ะออกเตื่อครับ  เป๋นห่วงปี่น้องจาวน่านอยู่ครับ
 Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2006, 09:45:23 PM โดย หมื่นเงินก๋อง » บันทึกการเข้า
Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 09:41:02 PM »

...พี่พี่ชาวเหนือครับ...ผมเปลี่ยนแล้วนะครับ  ผมชื่อบอยครับ   จาก  NEO-14 เปลี่ยนเป็นภูชี้ฟ้าครับผม Grin
   เห็นชื่อแว๊ปเดียวก็รู้แล้วครับว่าอยู่เชียงราย.... ชื่อเพราะดีครับ
COMBAT 85
ทำความดีเป็นศรีแก่ตน.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

จงทำแต่ความดี เพื่อเป็นมงคลชีวิต.

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 09:44:55 PM »

ยอดดอยมีแล้วเน้อ.... :คิดแล้วเชียวชื่อนี้สุดยอดจริง ๆ เอาเป็นว่าใช้ชื่อเดิมนี้แหละ ความจริงใจอยู่ที่ลั่นไก

รู้รัก สามัคคี ทำความดีเพื่อประเทศไทย.
บอย 14
Sr. Member

คะแนน 3

อ่อนโยนได้แต่อย่าอ่อนแอ

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 09:53:32 PM »

...พี่พี่ชาวเหนือครับ...ผมเปลี่ยนแล้วนะครับ ผมชื่อบอยครับ จาก NEO-14 เปลี่ยนเป็นภูชี้ฟ้าครับผม Grin
เห็นชื่อแว๊ปเดียวก็รู้แล้วครับว่าอยู่เชียงราย.... ชื่อเพราะดีครับ
ขอบคุณอ้ายกาสะลองที่ชมครับ.. หลงรัก

อย่ามองแต่ฟ้า...ที่สูงเกินตาประจักษ์
ความสุขข้างล่าง...มีได้ไม่ยากเย็นนัก
เมื่อรู้แล้ว...จัก....ภาคภูมิชีวิตแห่งตน...
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 09:55:10 PM »

รับทราบครับท่าน
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2006, 09:58:06 PM »

คิดในใจว่า SPOONER น่าจะเป็น "คำพูน" แต่ยังไงก็ยังมีคำอยู่นั่นแหละ......เจ้า

สวัสดีครับ....ท่านศรีแก้ว..ฟังดูแล้ว...มีความเป็นไทยแท้มีความหมายในตัว....เยี่ยมครับพี่... Smiley
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์