เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 03:53:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HK USP Compact .45  (อ่าน 5602 ครั้ง)
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2006, 10:13:33 AM »

ปืนทะเบียนปี 43 ครับ ผิว 2 สี Slide เป็น Stainless พร้อม แม็ก 2 ตัว และ กล่องใส่

ปืน USP .45 compact  ที่นำเข้าปี 2543 สภาพดี ผมประมาณราคาให้ไม่เกิน 65,000 บาทครับ  ( ช่วงปี 2543 - 2544 ปืนยี่ห้อนี้ รุ่นนี้ ขนาดลำกล้องนี้ ราคายังไม่ถึง 70,000 บาทเลยครับ แค่ 60,000 กลางๆเท่านั้นเอง )
SAMURAI COP
Full Member

คะแนน 2

นักรบผู้ชาญฉลาดนั้น จะเป็นผู้มีสติปัญญาเป็นอาวุธ

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2006, 10:31:22 AM »

เห็นด้วยกับราคาที่คุณNattapolบอกไว้  มันสมเหตุสมผลดี  ราคาที่เจ้าของกระทู้บอกเว่อร์  ไปมากนะ  เพื่อนกัน...แต้ๆ
หา...จับจากแหล่งอื่นเถอะครับ

คนที่เกิดมาเป็นนักรบนั้นเขาไม่สนใจหรอกว่าจะมีชีวิตบนโลกนี้ได้นานแค่ไหน แต่จะคิดเสมอว่าการตายของเขาจะให้อะไรกับชนรุ่นหลังบ้าง///  ก้านกล้วย
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2006, 10:41:04 AM »

ชอบ อยากได้ แต่ราคานี้ไม่สู้ครับ  Wink

ผมจำได้เลา ๆ ว่าปีสองปีก่อนมีร้านส่งปืนรุ่นนี้ทดสอบลง อวป. แถมบอกด้วยว่าขายราคาเก่า (ช่วงนั้นราคาปืนขึ้นบ้าเลือดกันอยู่) ... ผมยังอยากไปถอยมาเลย แต่ที่บ้านของยังไม่ครบ มองหน้าเมียแล้วพับโครงการเก็บไปก่อน  Grin

ผมเห็นด้วยกับผูการมะขิ่นครับ ราคาน้อง ๆ แสน ควรจะได้ปืนขนาดเต็ม รุ่นแข่งขัน ... รุ่น Expert ในรูปของผู้การผมก็อยากได้ครับ  น้ำลายหก

HK USP Compact .45ACP เป็นปืน ๑๑ มม. ขนาดจุ ๘ นัด ใช้ซองกระสุนแถวคู่ ศูนย์เหล็กสามจุด มีแกนสปริงเป็นโลหะ และมีปลอกพลาสติกที่เขาตั้งใจเรียกว่า "บัฟเฟอร์" นัยว่าช่วยลดรีคอยล์เหมือนรุ่นใหญ่ ... แต่จริง ๆ ผมว่าไม่ได้ช่วยอะไร แค่ขวางทางไม่ให้โครงปืนถูกกระแทกโดยตรง

ขนาดปืนผมว่ากลาง ๆ ใหญ่กว่ารุ่น 9 มม. และ .40 แค่วัดได้ เหน็บในการเกงอาจจะดูหนาหน่อย แต่ถ้าพกซองนอกก็จะดูคล่องตัวกว่าปืนขนาดเต็มแน่นอน

ปืน USP Compact มีระบบไกหลากหลายครับ เอาเป็นว่าที่เห็นบ่อย ๆ ของปืนแบบนี้ คือ ระบบไกซิงเกิ้ล/ดับเบิ้ล พร้อมคันห้ามไก และคันลดนกในตัวเดียวกัน ... ห้ามไกสามารถเข้าได้ตลอดทุกจังหวะนก (ดันขึ้นข้างบนเหมือน 1911) เมื่อเข้าแล้ว มันจะไปล็อกเซียร์ ไม่ได้ล็อกนก ทำให้ถ้าลดนก เข้าห้ามไก ก็จะยังง้างนกได้ (แต่ถ้าเหนี่ยวไก จะเหนี่ยวได้ไม่สุด นกไม่เซ็ตตัว)  .. ถ้านกง้าง ก็สามารถเข้าห้ามไกเตรียมพร้อมได้ ถ้าไม่ชอบก็กดคันลดนก (ตัวเดียวกับคันห้ามไก) กดลงมาก ๆ นกจะสับลงมา แต่ไม่ถึงท้ายเข็มแทงชนวน จะค้างอยู่ที่ร่องรับนกตก (Half Cock) เมื่อปล่อยคันลดนก ตัวคันลดนกจะดีดกลับมาที่เดิม (ตำแหน่งชี้ไปข้างหน้า-ยิง) ... จังหวะลดนกของปืนต้องกดคันห้ามไก/ลดนกลงมาก ทำให้ไม่สับสน และไม่ต้องกลัวว่าเวลาปลดห้ามไก จะกดเลยไปเป็นลดนกครับ

ระบบความปลอดภัยอื่น ๆ ก็เหมือนปืนทั่วไป มีดิสคอนเนคเตอร์ เพื่อป้องกันสไลด์ปิดไม่สุด จะเหนี่ยวไกวืด .. มีสมอล็อกเข็มแทงชนวนถ้าไม่เหนี่ยวไกให้สุดจะไม่ปลดล็อก

ไกซิงเกิ้ลผมว่าปลดแล้วหยุดดีไม่มีลากต่อ แต่มีช่วงลากนำตามสไตล์ปืนใช้งาน และหนักประมาณ ๕ ปอนด์ ส่วนดับเบิ้ลเป็นการออกแรงต้านสปริงนกโดยตรง หนักสะใจครับ

ความเห็นส่วนตัวคือ เป็นปืนดี น่าใช้ ถ้าได้ราคาที่เหมาะสม ดูปืผลิต ดูทะเบียน แล้วราคายุคนั้น ก็น่าจะซื้อหามาใช้ครับ Grin Grin

nowkung
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2006, 10:44:53 AM »

รูปปืนคุณมะขิ่นมัน HK USP expert ไม่ใช่เหรอครับ

80000 ผมว่าไปดูมือ 1 ที่ดิโอลดีกว่านา
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์