เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:26:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามประสบการณ์การใส่ไกด์ร็อดกับไม่ใส่  (อ่าน 3661 ครั้ง)
TD_รักในหลวง
ตายโดยยืนอยู่บนสองขาของตัวเองดีกว่าอยู่อย่างคุกเข่า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 286

« เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 08:50:10 PM »

Grin Grin Grin รบกวนถามท่านผู้รู้ที่มีประสบการณ์หรือเคยทดสอบไกด์ร็อด Shocked Shocked Shocked ว่าการใส่กับไม่ใส่ต่างกันไหมครับ Huh Huh Huh

IT IS BETTER TO DIE ON YOUR FEET THEN TO LIVE ON KNEE.
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 09:03:54 PM »

ตอบแบบรวม ๆ คือ มีทั้งที่ต่างกันมาก  และไม่เห็นผลต่างเลย

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 09:38:21 PM »

คือถ้าปืนแน่นอยู่แล้ว  จะเห็นผลแตกต่างไม่มากนัก   แต่ถ้าปืนหลวม 1911 ที่ใช้ไกด์รอดสั้นแบบที่ติดมาจากโรงงาน ยิงไปสามสี่นัด จะมีแตกกลุ่มออกไป เพราะรีคอยล์สปริงโก่งขึ้นไปอัดลำกล้อง
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2005, 12:33:54 PM »

.................. Grin...ตัว 1911 ของผมตอนที่ยังไม่ใส่ไกด์ร็อดยาว  จะมีกระสุนโดดออกไปบ้างกลุ่มเลยโตไปหน่อย....   พอใส่ไกด์ร็อดยาวแล้วกลุ่มกระสุนแน่นขึ้นอย่างชัดเจนครับ...แต่ศูนย์เดิมเล็ก..เล็งยากชมัดยิงไกลๆไม่ไหวกลุ่มไม่สวย...(20-25ม.)... Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2005, 02:17:37 PM »

คือถ้าปืนแน่นอยู่แล้ว จะเห็นผลแตกต่างไม่มากนัก แต่ถ้าปืนหลวม 1911 ที่ใช้ไกด์รอดสั้นแบบที่ติดมาจากโรงงาน ยิงไปสามสี่นัด จะมีแตกกลุ่มออกไป เพราะรีคอยล์สปริงโก่งขึ้นไปอัดลำกล้อง
ถูกต้องที่สุด สนับสนุนตามเหตุและผลที่ผู้การกล่าวมา..ส่วนผมเองไม่มีปืนโคลท์ซักกระบอก...อาภัพเรื่องปืนครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2005, 02:45:51 PM »

Grin Grin Grin รบกวนถามท่านผู้รู้ที่มีประสบการณ์หรือเคยทดสอบไกด์ร็อด Shocked Shocked Shocked ว่าการใส่กับไม่ใส่ต่างกันไหมครับ Huh Huh Huh

สงสัยว่าเจ้าของกระทู้หมายถึง1.ความแตกต่างของการ ใส่ กับ ไม่ใส่ไกด์รอด หรือ 2.การใช้ไกด์รอดยาวกับแบบสั้น?
ถ้าเป็นแบบแรกผมว่าปืนที่ไม่ใส่ไกด์รอดคงทำงานติดขัด ถ้าเป็นแบบสองก็เป็นแบบที่ท่านอื่นกล่าวมาคือไกด์รอดยาวให้ผลดีขึ้นในปืนที่หลวม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2005, 02:47:35 PM โดย aot » บันทึกการเข้า
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2005, 03:32:13 PM »

ถ้าตอบเฉพาะเรื่องความต่างของการยิง 
ไกด์ร็อดมีหลายแบบมาก   แบบหนึ่งในนั้นที่มีให้เลือกคือ หนักและเบา
มีทั้งแบบอลูมิเนียม, เหล็กหรือสเตนเลส  , เหล็กหรือสเตนเลส สอดปรอท,  หรือทังสเตนทั้งแท่ง

ไกด์ร็อดเบา  ช่วยเรื่องจัดตัวของสปริง  แต่ไม่ได้เพิ่มความแม่นยำอะไร 
น้ำหนักที่ไม่ได้เพิ่มขึ้น  มีประโยชน์ต่อการวาด เป้าต่อเป้าอย่างมากคือวาดได้ไว
ไกด์ร็อดแบบหนัก  ช่วยเรื่องการยิงนัดต่อนัด  หรือบางท่านเรียกดับเบิ้ลแทป
นัดแรก ปืนไม่สะบัดสูงมากนัก  ศูนย์หน้ากลับคืนเร็วด้วย  ทำให้ยิงนัดถัดไปได้เร็วขึ้น
ถ้าอย่างนั้น ก็ใส่ไกด์ร็อดหนักติดปืนไว้ไม่ดีกว่าหรือ
ก็ไม่เชิง  ....กรณียืนยิงปั้น  เมื่อยง่ายกว่า   กรณีต้องพกพาเหน็บเอวทั้งวัน  น้ำหนักนิดหน่อยก็มีผลครับ
นี่เฉพาะเรื่องน้ำหนักไกด์ร็อด   

คือถ้าปืนแน่นอยู่แล้ว  จะเห็นผลแตกต่างไม่มากนัก 

ใช่ครับ  ถ้าคาดหวังเรื่องเอาแม่น

แต่ถ้าปืนหลวม 1911 ที่ใช้ไกด์รอดสั้นแบบที่ติดมาจากโรงงาน ยิงไปสามสี่นัด จะมีแตกกลุ่มออกไป เพราะรีคอยล์สปริงโก่งขึ้นไปอัดลำกล้อง

ผมคิดว่า ถ้ามันจะโก่งไปอัดใต้ลำกล้อง  ก็อัีดตั้งแต่นัดแรกแล้วครับ
.45 ยิงแค่สามสี่นัด หรือห้าหกนัด  ไม่ต่างจากยิงนัดเดียว   
จะให้ต่างในเรื่องอุณหภูมิ  ต้องว่ากันที่สิบกว่านัดขึ้นไป  และต้องต่อเนื่องด้วย

TD_รักในหลวง
ตายโดยยืนอยู่บนสองขาของตัวเองดีกว่าอยู่อย่างคุกเข่า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2005, 05:18:39 PM »

Grin สำหรับตัวผมเมื่อก่อนยิงแบบไม่ใส่ไกด์ร็อดกลุ่มมีหลุดบ้างแต่พอใส่ไกด์ร็อดกลุ่มดีบ้างไม่ดีบ้างแต่เดี่ยวนี้ไม่ใส่ไกด์ร็อดกลุ่มก็ยังดีบ้างไม่ดีบ้าง แต่ตามความคิดของผม    Grin ผมได้นั่งได้นอนดูจากโครงสร้างของปืนโดยตำแหน่งของลักษณะของสริงไม่หน้าจะมีผลนะครับสำหรับความแม่นยำ หรือ ท่านอาจารย์ผณิศวรและท่านผู้รู้และมีประการณ์ช่วยออกความเห็นกันหน่อยนะครับ Grin Grin Grin

IT IS BETTER TO DIE ON YOUR FEET THEN TO LIVE ON KNEE.
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2005, 07:17:14 PM »

ผมคิดว่า ถ้ามันจะโก่งไปอัดใต้ลำกล้อง  ก็อัีดตั้งแต่นัดแรกแล้วครับ
.45 ยิงแค่สามสี่นัด หรือห้าหกนัด  ไม่ต่างจากยิงนัดเดียว   
จะให้ต่างในเรื่องอุณหภูมิ  ต้องว่ากันที่สิบกว่านัดขึ้นไป  และต้องต่อเนื่องด้วย

ผมไม่ได้คิด หรือจินตนาการเอาเอง  แต่เคยเห็นภาพ X-Ray  ในหนังสือสอนแต่งปืน 1911 แต่ละนัด รีคอยล์สปริง โก่งไปโก่งมาไม่ซ้ำรูปแบบ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2005, 08:10:16 PM »

ผมไม่ได้คิด หรือจินตนาการเอาเอง  แต่เคยเห็นภาพ X-Ray  ในหนังสือสอนแต่งปืน 1911 แต่ละนัด รีคอยล์สปริง โก่งไปโก่งมาไม่ซ้ำรูปแบบ

สมมติเปลี่ยนเป็นสปริงแบน จะแก้ไขเรื่องการโก่งไปโก่งมาได้หรือไม่ครับ

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2005, 09:16:24 PM »

สมมติเปลี่ยนเป็นสปริงแบน จะแก้ไขเรื่องการโก่งไปโก่งมาได้หรือไม่ครับ

ไม่น่าจะมีผล   สปริงแบน มันช่วยเรื่องเพิ่มขด กับการชุบแข็งให้เข้าถึงเนื้อในได้ลึกมากกว่า
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 09:19:03 AM »

ไม่ได้ว่าไม่โก่งครับ  ผมหมายถึงว่าถ้ามันจะโก่ง ไม่ต้องสี่ห้านัดอย่างว่า 
คือมันโก่ง ทุกครั้งที่สไลด์ถอยหลัง

วิธีแก้ไม่ให้โก่งไปเบียดลำกล้องมีอยู่สองทาง
คือทำไกด์รอดให้อ้วนขึ้น หรือไม่ก็ทำสปริงแบบแบนที่คุณ jakrit ว่าครับ
ซึ่งมันยังโก่งอยู่ แต่ก็ไม่เบียดลำแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2005, 09:47:53 AM โดย Choltit » บันทึกการเข้า

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 10:02:03 AM »

Huh เอ...แล้วสปริงแบบใช้เส้นเล็กมาพันกันก่อนขดเป็นเส้นใหญ่ล่ะคับ...

ช่วยเรื่องอะไรได้บ้างเมื่อเทียบกะสายเดี่ยว...เอ๊ยเส้นเดี่ยว...  Grin
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 01:37:58 PM »

Huh เอ...แล้วสปริงแบบใช้เส้นเล็กมาพันกันก่อนขดเป็นเส้นใหญ่ล่ะคับ...

แบบที่ขดเป็นเกลียวเหมือนเปีย หรือเปล่าครับ
เป็นจุดประสงค์อื่น  เรื่องความทนหรือการรักษาเสถียรของความสปริงครับ

แบบนั้นจะทำเฉพาะบางโรงงานครับ  เช่น ซิก
โรงงานอื่นไม่นิยม  เพราะฝ่ายควบคุมต้นทุนการผลิตบอกว่า 
ตูทำสองเส้น ค่าทำยังถูกกว่าเอ็งทำเส้นเดียวเลย...  Cheesy.

Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 01:45:51 PM »

ผมเคยเอาไกด์ร็อดที่ข้างในเป็นปรอท ใส่ในSig P-228 ใส่ครั้งแรกรูสึกว่ากลุ่มกระสุนดีขึ้น แต่มาตอนหลังถอดออก ก็พอๆกันครับ อาจเป็นไปได้ว่าเราคิดว่ามันจะดีขึ้น สรุปคือมีส่วนให้กลุ่มดีขึ้น แต่ก็น้อยมาก
หน้า: [1] 2
  พิมพ์