เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 06:27:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน ส..ม ทะเบียน  (อ่าน 2379 ครั้ง)
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 10:35:16 AM »

Smiley คือมีข้อสงสัยอยากถามเพื่อนคอปืนว่า  ปืนสวมทะเบียน ยังมีอยู่ในบ้านเรามากไหมครับ  แล้วถ้ายังมีในอนาคตจะหมดไปไหมครับ 
        อีกข้อหนึ่ง  สงสัยว่าปืนที่ออกมาทุกกระบอกจะตอกเลขทะเบียนไว้ทุกกระบอกไม่ใช่หรือครับ แล้วทำไมยังมีให้สวมกันได้อีก  นายทะเบียนเขาจะไม่รู้เลยเหรอครับ หลุดออกมากันได้อย่างไร สงสัย

ข้อสุดท้ายอ่านเจอในเวปนี้  ข้อความที่ว่า สวมเนียน/สวมไม่เนียน   หมายความว่าอย่างไรครับ
และถ้าสวมทะเบียนแล้ว เราจะซื้อมาใช้ได้ไหม  ครับ

ขอบคุณทุกคนมากครับ Huh

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 11:19:04 AM »

มีแน่นอน

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 11:27:11 AM »

เราจะตรวจสอบอย่างไรครับ...ของสวมของไม่สวม
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 11:33:51 AM »

Smiley คือมีข้อสงสัยอยากถามเพื่อนคอปืนว่า ปืนสวมทะเบียน ยังมีอยู่ในบ้านเรามากไหมครับ แล้วถ้ายังมีในอนาคตจะหมดไปไหมครับ
 อีกข้อหนึ่ง สงสัยว่าปืนที่ออกมาทุกกระบอกจะตอกเลขทะเบียนไว้ทุกกระบอกไม่ใช่หรือครับ แล้วทำไมยังมีให้สวมกันได้อีก นายทะเบียนเขาจะไม่รู้เลยเหรอครับ หลุดออกมากันได้อย่างไร สงสัย

ข้อสุดท้ายอ่านเจอในเวปนี้ ข้อความที่ว่า สวมเนียน/สวมไม่เนียน หมายความว่าอย่างไรครับ
และถ้าสวมทะเบียนแล้ว เราจะซื้อมาใช้ได้ไหม ครับ

ขอบคุณทุกคนมากครับ Huh

คือมีข้อสงสัยอยากถามเพื่อนคอปืนว่า
ปืนสวมทะเบียน ยังมีอยู่ในบ้านเรามากไหมครับ
แล้วถ้ายังมีในอนาคตจะหมดไปไหมครับ

- มีมากพอสมควรครับ...สำหรับปืนสวมทะเบียน
ในอนาคต ไม่มีหมดครับ

อีกข้อหนึ่ง สงสัยว่าปืนที่ออกมาทุกกระบอกจะตอกเลขทะเบียนไว้ทุกกระบอกไม่ใช่หรือครับ
แล้วทำไมยังมีให้สวมกันได้อีก นายทะเบียนเขาจะไม่รู้เลยเหรอครับ
หลุดออกมากันได้อย่างไร สงสัย

- ถูกต้องครับ...มีการทำเครื่องหมายระบุเลขทะเบียนปืน ไว้ทุกกระบอก ครับ
วิธีสวม  ก็ลบเครื่องหมายเดิมออก แล้วก็ทำเครื่องหมายใหม่ซิครับ
หรือไม่ก็...เขียนเลขทะเบียนที่ต้องการจะสวมไว้ในแบบ ป.4
หรือไม่ก็...แจ้งใบแบบ ป.4 สูญหาย แล้วก็ทำใบแบบ ป.4 ใหม่
หรือไม่ก็...เปลี่ยนแปลงต้นขั้วประวัติปืนใหม่
หรือไม่ก็...อีกหลาย ๆ สารพัดวิธีครับ

ส่วนผู้เกี่ยวข้อง...จะทราบหรือไม่   มีทั้งทราบและไม่ทราบครับ....
แต่ที่แน่ ๆ ไม่ค่อยมีใครอยากเสียเวลาตรวจสอบประวัติปืน ครับ
และอีกประการ...ความรู้ในเรื่องประวัติปืน มีไม่เพียงพอ ครับ

ส่วนหลุดกันมาได้อย่างไรนั้น
- ก็มีทั้งที่ผู้เกี่ยวข้องให้ความร่วมมือด้วย
และทั้งที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 11:41:51 AM »

ข้อสุดท้ายอ่านเจอในเวปนี้
ข้อความที่ว่า สวมเนียน/สวมไม่เนียน หมายความว่าอย่างไรครับ
และถ้าสวมทะเบียนแล้ว เราจะซื้อมาใช้ได้ไหม ครับ

- สวมเนียน ก็หมายถึงว่า เลขทะเบียนปืนถูกต้องกับต้นขั้วประวัติปืน
ปีการผลิต...ของปืน (รุ่น) ใกล้เคียงกับปีของใบแบบ ป.4
รูปลักษณ์ภายนอกของปืนตรงกับที่ระบุไว้ในใบแบบ ป.4
มีการแก้ไขเฉพาะหมายเลขประจำปืน (Serial Number) เท่านั้น

หรืออีกในกรณี ก็คือ มีการฟอกประวัติปืน...เรียบร้อยแล้ว
ก็คือ...เปลี่ยนแปลงประวัติและรูปพรรณปืน ในใบแบบ ป.4 ให้ตรงกับรูปลักษณ์ของปืน
(กรณีนี้รวมถึงการเปลี่ยนแปลงประวัติหรือเจ้าของปืนหรือการโอนกรรมสิทธิ์ในปืนนั้น ๆ ด้วย)

- ส่วนสวมไม่เนียน
โดยมาก...จะหมายถึง...ปีที่ระบุไว้ในแบบ ป.4 (ประวัติปืน)
ไม่ตรงกับรุ่นและรูปลักษณ์ของปืน...ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2006, 11:44:09 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 11:49:31 AM »

การสวม...ที่นิยม ๆ กัน....

ก็คือ ใบแบบ ป.4 จริง แต่ปืนไม่มีทะเบียน (ปืนเถื่อน)
หรือ ปืนมีทะเบียน (อาจเป็นปืนของโจร) แต่ใบแบบ ป.4 ปลอม (ทำขึ้นเอง)

ล่าสุด...ที่ผมเคยพบ...ก็คือ ปืนเถื่อนหรือปืนของโจรและใบแบบ ป.4 ปลอม ครับ
ซึ่งในกรณีหลังนี้...น่าสลดใจมาก สำหรับการซื้อ-ขาย

ส่วนถ้าท่านจะซื้อปืนสวมทะเบียนมาใช้งาน นั้น  ได้หรือไม่
- ได้ครับ...ซื้อได้...
ส่วนจะทำการโอนกรรมสิทธิ์ได้หรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับสถานการณ์และโอกาส ครับ
หรือผู้ซื้อจะต้องรับผิดหรือไม่ จากการซื้อในข้างต้น นั้น
ก็ต้องว่ากันจากการนำสืบ...หรือสถานการณ์ ครับ

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 12:06:42 PM »

เคยมีป4หายเป็นเล่มๆ...แล้วเอาไปขายกันหลายกะตังค์อยู่..
อย่างนี้ก็น่ากลัวครับ...เพราะทําเป็นขบวนการ...เอาใบป4ปลอม(ซึ่งก็คือของจริงที่ขโมยไป)ไปเขียนสวมให้ปืนเถื่อนที่แกะและตอกเลขใหม่
ให้ตรงกับกับปืนที่ถูกต้อง...เช็คต้นขั้วยังไงๆก็ถูก..ต้องดูตัวปืนอย่างเดียวว่าแกะ/ตอกใหม่รึเปล่า

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 12:15:21 PM »

ข้อความที่ว่า สวมเนียน/สวมไม่เนียน หมายความว่าอย่างไรครับ

สวมเนียนติดคุกง่ายพอกับสวมไม่เนียนครับ Grin Grin Grin สองอย่างนี้เหมือนกัน

คุก คุก Grin Grin Grin  อย่าไปยุ่งเลยครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
pu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 01:17:40 PM »

คนที่เข้าทำก็ยังคงทำอยู่ครับ
Twitter 125
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 03:44:03 PM »

ขอบคุณทุกคำตอบ  ทำให้ผมได้ความรู้มากเลยครับ
โดยเฉพาะข้อมูลของท่าน 51 ครับ   Cheesy Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2006, 03:46:13 PM โดย นักเดินทาง » บันทึกการเข้า

ถ้าอยากดัง.    ก็อย่าหวังความสงบ..
ฅนน้ำโขง
อดทนเป็นที่ตั้ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 05:21:45 PM »

การสวมทะเบียนปืนยังมีอยู่ครับ  เช่นปืนที่มีทะเบียนหาย   แต่เลขทะเบียนและใบ ป. 4 ยังอยู่ คนที่ทำหายบางคนก็หาปืนรุ่นเดียวกันที่หาย มาสวมแทน ก็ได้ครับ
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 06:03:48 PM »

เนียนไม่เนียนมีผลทันทีที่มีคดีเกิดขึ้นเพราะต้องนำปืนไปตรวจพิสูจน์ ถูกหรือผิดก็คุกครับ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 06:17:00 PM »

การสวมทะเบียนปืนยังมีอยู่ครับ เช่นปืนที่มีทะเบียนหาย แต่เลขทะเบียนและใบ ป. 4 ยังอยู่ คนที่ทำหายบางคนก็หาปืนรุ่นเดียวกันที่หาย มาสวมแทน ก็ได้ครับ

แสดงว่า ป4 ฉบับเดียว มีสองกระบอก กระบอกนึงอยู่กับตัวเอง  อีกกระบอกอยู่กับโจร
ถ้าโจรเอาไปก่ออาชญากรรม เจ้าของปืนจะมีส่วนรับผิดอย่างไรบ้างครับ

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 08:19:49 PM »

น่ากลัวมากนะครับ...โดยเฉพาะคนที่ไม่ค่อยสันทัดในการซื้อปืนมือสอง...ก่อนที่จะซื้อพยายาม ค้นหาต้นขั้วสืบประวัติ...ให้ได้ว่าปืนกระบอกนี้....ไปมายังไง...ผมว่าน่าจะเป็นเกราะป้องกันตัวเอง...ได้ดีกว่าที่ไม่คิดจะทำอะไรซะเลย.....เพราะ....เท่ากับว่าเราเสี่ยงมากที่ซื้อคุกมาไว้กับตัว.....
suntipan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 11:26:58 PM »

ในหน้าซื้อขายก็ยังพอมีให้เห็น
หน้า: [1] 2
  พิมพ์