เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 07:25:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนมรดก ขอความรู้หน่อยครับ  (อ่าน 2046 ครั้ง)
iron76
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 02:18:08 PM »

ก่อนอื่นต้องขอสวัสดี ท่านผู้มีคุณวุฒิ และวัยวุฒิ ทุกท่านในที่นี้ก่อนครับ มีเรื่องจะขอปรึกษาครับ พอดีคุณแม่จะยกปืนมรดกให้ครับซึ่งเป็นปืนของคุณพ่อครับท่านเป็นข้าราชการทหารครับเสียชีวิตไปเป็นสิบปีแล้วครับคุณแม่ก็เก็บปืนไว้อย่างนั้นไม่ได้ดำเนินการอะไร (คุณแม่เพิ่งบอกครับพร้อมเล่าให้ฟังว่าคุณพ่อซื้อไว้ให้คนละกระบอกครับผมกับพี่ชายแต่ของพี่ชายคุณพ่อท่านโอนให้ตั้งแต่ท่านมีชีวิตอยู่แล้วครับแต่ที่ไม่ให้ผมเพราะตอนนั้นผมยังเป็นวัยทีนอารมณ์ร้อนอยู่ครับแต่ตอนนี้ดูว่าสามารถดูแลตัวเองไล้วจึงจะยกให้ ถามพี่ชายบอกพ่อให้ตอน 27 ตอนนี้ผมเกือบ 40 แล้วเพิ่งให้น่าน้อยใจจัง) ขอถามว่าในการโอนปืนมรดกของผมต้องดำเนินการอย่างไรบ้างครับ ลืมบอกไป ปืนขนาด 11 มม. ครับ 1991a1ครับ คุณแม่ยังมีชีวิตอยู่ พี่ชายยังมีชีวิตอยู่ ปืนหลังจากคุณพ่อตายก็ไม่ได้แจ้งหรือเปลี่ยนการครอบครองใดๆทั้งสิ้น  ผมทำอาชีพธุรกิจส่วนตัวครับ มีปืนขนาด 9มม.อยู 1 กระบอกอยู่ก่อนหน้านี้แล้วครับ ผมต้องดำเนินการอย่างไรบ้างครับขอบคุณล่วงหน้าครับ 
บางแก้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 259

หมูยอ..น่ากินป่ะ

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 02:33:26 PM »

เท่าที่ทราบถ้าป.4เป็นของคุณพ่ออยู่ ต้องแต่งตั้งให้คุณแม่เป็นผู้รับมรดกก่อน แล้วให้คุณแม่เป็นผู้โอนเป็นปืนมรดกแก่คุณครับ...
ขั้นตอนขอป.3เหมือนเดิมครับแล้วก็รอรับ ป.4
                                                                        ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ...
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 03:23:58 PM »

ถ้าเป็นที่ต่างจังหวัด โอนข้ามได้เลยครับ แต่มีข้อแม้ ท่านนายทะเบียนเคยเห็นหน้า และรู้จักกันดีพอสมควรครับ  และเอกสารต้องพร้อม

รักเธอ....ประเทศไทย
paradise
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 04:38:56 PM »

ขออำนาจศาลให้คุณแม่คุณเป็นผู้จัดการมรดกก่อนแล้วคุณดำเนินการขอป.3 เพื่อรับโอนมรดกครับ
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 05:08:54 PM »

ใบ ป.4 ยังเป็นชื่อพ่ออยู่ ไม่ทราบว่าที่อยู่ตามใบ ป.4 ล่าสุด (กรณีมีการแจ้งย้ายที่อยู่มาแล้ว) อยู่ที่ไหนครับ หากไม่ได้อยู่ กทม ให้คุณ iron76 พาคุณแม่ พร้อมด้วย ป.4 สำเนาทะเบียนบ้าน ไปยังท้องที่ ที่อยู่ตาม ป.4 ไปขอพบนายทะเบียน แล้วเล่าเรื่องให้ท่านฟัง แล้วสอบถามว่าจะสามารถโอนมาเป็นชื่อคุณ iron76 ได้เลยหรือไม่ หรือต้องให้คุณแม่รับโอนก่อน  เพราะนายทะเบียนหลาย ๆ ท่านเข้าใจเหตุการณ์แบบนี้ครับ เพราะหากครอบครัวไม่มีความขัดแย้งกันเรื่องมรดก นายทะเบียนจะให้โอนข้ามมาเป็นชื่อลูกได้เลย โดยไม่ต้องโอนมาเป็นชื่อคุณแม่ก่อนให้เสียเวลาเพื่อลดขั้นตอน 
      ลองดูนะครับ  ขอให้โชคดีแบบไม่ต้องมีหลายขั้นตอน  และขอแสดงความยินดีกับปืนมรดกที่คุณพ่อตั้งใจหาไว้ให้ล่วงหน้านะครับ ถึงคุณ iron76 จะอายุ 40 ปี หรือจะกี่ปี ก็ยังไม่สายหรอกครับ อย่าไปโกรธคุณแม่เลยครับ บางครั้งคุณแม่ก็อาจจะลืมไปเกี่ยวกับเรื่องนี้ หรือคุณเพิ่งอารมณ์เย็นขึ้นจนคุณแม่ไว้วางใจก็ครับ แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นกรณีที่คุณแม่เพิ่งนึกขึ้นได้ครับ...ขอให้โชคดีครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
iron76
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 05:25:43 PM »

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างน่ะครับ ขอให้ท่านและครอบครัวจงพบเจอแต่สิ่งดีๆ ตลอดไปครับ ขอบคุณครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์