เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:31:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษากำเมืองวันละคำ สองคำ  (อ่าน 49028 ครั้ง)
Kasalong
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 04:37:04 PM »

ขออนุญาตท่าน วมต. ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เพื่อที่จะ ส่งเสริมภาษา และ อนุรักษ์ วัฒนธรรม ทางภาคเหนือให้พี่น้อง สมาชิก ชาวปืนที่สนใจ หรือมีโอกาสมาเที่ยว ทางเหนือ ได้เรียนรู้ อนึ่ง ภาษาเหนือสมัยนี้ ได้เริ่มลางเลือนไปตามกาลเวลา สืบเนื่องจากในช่วงหนึ่งมีการส่งเสริมให้เด็ก ๆ ได้พูดภาษากลาง ห้ามพูดภาษาเหนือในห้องเรียน ทำให้เด็กรุ่นใหม่ ๆ ได้ลืมกำพืดของตัวเอง ใครพูด กำเมือง ถือว่าไม่ทันสมัย ใครพูด ไทย คำ อังกฤษคำ จะถือว่าเท่ห์ จนกระทั่งปัจจุบันตามเมืองใหญ่ ๆ มีส่วนน้อยที่ใช้ภาษาเหนือสื่อสารกัน...ในอนาคต หากไม่อนุรักษ์ไว้แล้ว ท่านที่มาแอ่วเหนือ อาจจะไม่ได้ยินคนอู้เหนืออีกต่อไป...... ป้อ ก่ เมือง แม่ ก่ เมือง ลูกเกิดมา อู้เมือง บ่ จ๊าง ขอเริ่มเลยนะครับ หลงรัก หลงรัก

ภาษาเหนือวันละคำ........วันนี้เสนอคำว่า..... อะล้า

อะล้า เป็นคำอุทาน แปลว่า เจ็บ !
เจ็บมาก ๆร้องดัง ๆ "อะล้า ล้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ" เจ็บน้อย ๆ ร้อง "อะละ" หากมีการข่มกลั้นอาจจะออกเสียงเป็น " อะลู ๆๆๆๆๆ ! " จะอย่างไรก็ตาม ถ้าได้ยินเสียงร้อง " อะลา " นั่นละ คนเมืองแน่นอน !!
ปกติแล้ว เสียงร้องแสดงความเจ็บปวดหรือตกใจ มักจะเป็นเสียงอุทานตามธรรมชาติมากกว่าเป็นรูปคำบัญญัติ และมักจะมาจากฐานเสียงในลำคอ เช่น โอ๊ย, Ouch ! อุ๊บ อ๊ากกก เป็นต้น แต่ภาษาเหนือมีคำเฉพาะ คือเมื่อเจ็บจะร้องว่า "อะลา" เมื่อถามคนใต้ เขาบอกว่ามีเหมือนกัน "อั๊ดโต้ย !" หรืออุทานเมื่อแสดงความประหลาดใจ "อะยะละก๊ะ !"
อีสานมีึคำอุทานติดปากว่า "ฮ่วย" ส่วนคนเหนือ มักจะอุทาน "อ๋วย" น่าจะมาจากต้นเค้าเดียวกัน ..... สวัสดีเจ้า.... Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2006, 10:12:24 PM โดย กาสะลอง » บันทึกการเข้า
Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 04:41:05 PM »

Grin Grin Grin
หนานปั๋น
Hero Member

คะแนน 33

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 04:58:47 PM »

มีมาตราวัดของคนเมือง(คนทางเหนือ)อีกอย่างหนึ่งครับซึ่งคนเมืองจะให้มาตราวัดจากมือของเรา
1. หยิบ  ใช้จับของเล็ก ๆ
2. หยุบ   ใช้จับของที่ใหญ่ขึ้นมามากกว่าหยิบนิดหนึ่ง
3. หยุ่ม  ลักษณะอาการของมือที่ใช้ขยุ่มสิ่งของ
4. หย่าม ลักษณะอาการของมือที่ใช้ขยุ่มสิ่งของที่ทำมือมากกว่า หยุ่ม
5. หว่าม ลักษณะอาการของมือที่ใช้ขยุ่มสิ่งของที่ทำมือมากกว่า หยุ่ม แต่ตะกุยตะกายมากกว่า

เหมือนกับเพลงของจรัลมโนเพชรที่มีท่อนหนึ่งที่เขาบอกว่า

หยังมาไค้หยุบไค้หว่าม

(นี่แหละครับคำเมืองอยากจับเหมือนกันแต่อาการต่างกัน)

ปล.ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 05:09:08 PM »

คนใต้อุทานว่า "อันละ"

น่าจะมีความหมายมาจากการเรียกพระเจ้าของพวก มุสลิม " อัลเลาะห์ " ซึ่งเป็นองค์ศาสดาของพวกเขา

Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 05:18:17 PM »

คนใต้อุทานว่า "อันละ"

น่าจะมีความหมายมาจากการเรียกพระเจ้าของพวก มุสลิม " อัลเลาะห์ " ซึ่งเป็นองค์ศาสดาของพวกเขา

ขอบคุณพี่ปู ครับ ที่เข้ามาช่วยเสริม......การไปเยือนต่างถิ่น ต่างวัฒนธรรม ก็ควรเรียนรู้ วัฒนธรรมท้องถิ่น นั้น ๆ คำบางคำ การกระทำบางอย่าง เราอาจมองว่าไม่เป็นไร แสดงออกมาโดยไม่รู้เท่าถึงการณ์  บางบ้าน บางถิ่น ถือว่าเป็นการดูถูกดูแคลนกันไปก็มี ขอบคุณมากครับพี่ Grin Grin Grin เดี๋ยวผมจะลองหาตัวอย่างทางภาคเหนือมาให้ทราบกัน ....... Grin Grin Grin
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 05:45:21 PM »

ไหนๆก็เริ่มด้วยคำอุทานนะครับ ต่อด้วยคำอุทานอีกคำครับ  Wink Wink Wink

"อั่นโล๊ะ"  เป็นเสียงที่คนเมืองออกเสียง อารามประมาณว่าประหลาดใจ ถ้าหาก

"อั่นโล๊ะโล๊ะโล๊ะ" ประมาณว่า ประหลาดใจอย่างยิ่ง

ยกตัวอย่างเช่น  "อั่นโล๊ะโล๊ะโล๊ะ อ้ายหนาน ไปเปี๋ยสาวน๊อยลุกตางใดมาจ๊ะ หยังมาเหมาะแต๊ะเหมาะว่า จะอี้"

แปลว่า             " อู้หู้ๆๆๆๆ พี่ทิด ไปคว้า สาวรุ่นที่ไหนมา ทำไม สวยปานนี้ "  เป็นต้น

เดี๋ยวรอ พี่ๆท่านอื่นมา เสนอ คำเมืองคำต่อไปครับ  Grin Grin Grin Grin

SPSC No.057       THPSA No.A-331
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 05:58:28 PM »

ด้วยความเคารพครับ

เห็นหัวข้อบอกว่าวันละคำ นี่ขนาดวันแรกกี่คำแล้วละครับ Grin Grin Grin เจ็บหัวแหมด  (ภาษาใต้ เจ็บหัว คือ ปวดหัว ครับ ) Grin

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 06:18:06 PM »

ด้วยความเคารพครับ

เห็นหัวข้อบอกว่าวันละคำ นี่ขนาดวันแรกกี่คำแล้วละครับ Grin Grin Grin เจ็บหัวแหมด (ภาษาใต้ เจ็บหัว คือ ปวดหัว ครับ ) Grin

ขอบคุณครับ

คนละ 1 คำครับพี่ ซุ้มชาวเหนือมี สิบกว่าคนน่าจะตกอยู่ สิบกว่าคำต่อวันอ่ะครับ  Grin Grin Grin Grin Grin

SPSC No.057       THPSA No.A-331
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 06:36:04 PM »

ทำไมคำว่ารำถึงแปลว่าอร่อยครับ Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 08:21:03 PM »

ทำไมคำว่ารำถึงแปลว่าอร่อยครับ Grin
อ้างถึง

โอว์.. เกิดมาก็ใช้คำนี้แล้ว น่าจะเป็น ลำ นะ เพราะไม่ได้ยินเสียงกระดกลิ้น ได้ยินแต่เสียงกระดกแก้ว..กริ๊บ...  ลำก่ออ้าย  Grin

" Forgive your enemies  but  never forget their names "... J.F.K. ...
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 08:54:45 PM »

"ลำ"  ครับ..........หมายถึง อร่อย....ถ้า  คนเหนือ บอกว่า "ลำแต้  ๆ "  ก็คือ  "อร่อยมาก ถึงมากสุด..... Grin
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 08:59:18 PM »

หมากกล้วยเต้ด-มะละกอ

ขอบก-จอบขุดดิน

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
น้องแก้ว
Jr. Member
**

คะแนน 0

roxy boy

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 09:08:47 PM »

ขอบคุณครับ
ทั้งเกร็ดภาษาใต้ เหนือ อีสาน

<div><embed src="http://widget-8e.slide.com/widgets/slideticker.swf" type="application/x-shockwave-flash" quality="high" scale="noscale" salign="l" wmode="transparent" flashvars="cy=un&il=1&channel=360287970191354510&site=widget-8e.slide.com" width="400" height="300" name="flashticker" align="middle
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 09:43:41 PM »

หมากกล้วยเต้ด-มะละกอ

ขอบก-จอบขุดดิน
จริงๆแล้วทางเหนือจะใช้คำนำหน้าผลไม้ว่าบะทุกอยากครับ รู้สึกจะเหมือนภาคอีสานที่ต้องใช้หมากนำหน้า
เช่น บะม่วง-มะม่วง
บะลำใย-ลำใย
บะโอ-ส้มโอ
บะมุด-ละมุด
บะไฟ-มะไฟ
บะกล้วยเต้ด-มะละกอ
ฯลฯ
แต่ให้ลองทายครับ คำว่า บ่ะกล้วยสีเปา คือผลไม้ชนิดใด(ยกเว้นสมาชิกจาวเหนือเน่อครับ)
นายบอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 71

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 09:52:24 PM »

"อันและ"  มีกระทู้นี้ตวยกะ  จะอี้ก็ม่วนละกะ   Grin Grin Grin

แปลครับ

นั่นแน่.......มีกระทู้นี้ด้วยหรือ  ยังงี้ก็สนุกละสิ.... Grin
หน้า: [1] 2 3 4 ... 14
  พิมพ์