เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 05:28:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษากำเมืองวันละคำ สองคำ  (อ่าน 49156 ครั้ง)
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 10:01:46 PM »

คืนนี้เป๋นคืนแรก....ยังบ่ไขอยาก...อู้อะหยังเตื้อ.ครับ...เดวหื้อหมู่อ้าย ๆ เปิ้นก่อน...เฮาก่อยอู้วันใหม่เอา...เดวจะหมดปั๊ปกะตืนเหียก่อน.... Grin

อ้อ...เกือบลืมแปล.. Grin

"คืนนี้เป็นคืนแรก...ยังไม่อยากจะคุยอะไรครับ...เดี๋ยวให้พวกพี่ ๆ เขาคุยก่อน..ผมค่อยคุยในโอกาสหน้าก็แล้วกัน  เดี๋ยวผมจะหมดภูมิซะก่อน.." Grin
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 10:31:21 PM »

จุกก๊อกครับ ปางก่อแป๋ว่าแก้ว แก๋นปาง ก่อเลยเป๋นจุกก๊อก ต่อมาเป๋นฝาพลาสติก บะเดี่ยวเป๋นผาโลหะแบบงัดออก   (ตะก่อนแม่ผมขายเหล้า 35')
( ความหมายของชื่อครับ แก๋นปาง แปลว่าจุกก๊อก  Grin ปางแปลว่าแก้ว ขวดแก้วก็คือขวดปาง เศษแก้วก็คือปางแตก Grin Grin) สมัยก่อนอยู่ในห้องเรียนใครพูดภาษาถิ่นครูจะเอาไม้เคาะหัว หัวเราะร่าน้ำตาริน  อันนี้ภาษาเชียงใหม่ สันทรายครับ ภาษาเหนือจะหลากหลายเพี้ยนๆกันไป จังหวัดเดียวกันต่างหมู่บ้านก็เพี้ยนแล้วครับ (ต้องฟังคนแก่พูด) เนื่องจากสมัยก่อนถูกต้อนมาจากหลายชาติพันธุ์มารวมเป็นเชียงใหม่ปัจจุบันครับ
ปล. ข้อความในไฮไลด์ แปลเมืองเป็นเมืองครับ เนื่องจากสมาชิกในกระทู้รวมพลภาคเหนือ บางคนไม่เข้าใจครับ Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2006, 11:00:31 PM โดย แก๋นปาง » บันทึกการเข้า
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 11:02:36 PM »

มุย  - ขวาน
สินาด  -  ปืน
ละกุย - กำปั้น
สเตท - เวที
บะต่อม - กระดุม
ปึ๊กแอว สายฮ้าง - เข็มขัด
เตี่ยว - กางเกง
ฮอด - ถึง
กึด - คิด
ผ่อ - ดู
งืด กับ คื๊ด พอจะเทียบเคียงกับอะไรบ้างครับ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
SRY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 11:05:58 PM »

Smiley Smiley  สวัสดีครับ  ผมเห็นกระทู้ ก็รีบเข้าดู เริ่มยาวขึ้นเรื่อยๆแล้ว ผมมีความคิดจะเปลี่ยนชื่อบ้าง  ใช้ภาษาคำเมือง มีอยู่ 3 ตัวเลือกที่ผมคิดไว้ สมาชิกช่วยสะกดคำ เป็น คำเมืองมี "สับปะรด" ..."จิ้งจก"...และ "แมงกะชอน" คำสุดท้ายไม่แน่ใจใช่ คำว่า "แมงจอน" รึปล่าว Cheesy Cheesy ยินดีจ๊าดนักเน้อ  Grin Grin ไม่รู้ใช้คำถูกรึปล่าว ..ฮิ ฮิ
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 11:46:18 PM »

เสือเฒ่า ผมได้ยินบ่อยๆแปลให้หน่อยครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 12:28:35 AM »

เสือเฒ่า ผมได้ยินบ่อยๆแปลให้หน่อยครับ
เสือเฒ่า  Grin พ่อครับ แต่เป็นศัพท์รุ่นใหม่นะครับ ไม่ใช่คำเมืองแท้  Grin Grin
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 06:55:11 AM »

หมากกล้วยเต้ด-มะละกอ

ขอบก-จอบขุดดิน
จริงๆแล้วทางเหนือจะใช้คำนำหน้าผลไม้ว่าบะทุกอยากครับ รู้สึกจะเหมือนภาคอีสานที่ต้องใช้หมากนำหน้า
เช่น บะม่วง-มะม่วง
บะลำใย-ลำใย
บะโอ-ส้มโอ
บะมุด-ละมุด
บะไฟ-มะไฟ
บะกล้วยเต้ด-มะละกอ
ฯลฯ
แต่ให้ลองทายครับ คำว่า บ่ะกล้วยสีเปา คือผลไม้ชนิดใด(ยกเว้นสมาชิกจาวเหนือเน่อครับ)

ด้วยความเคารพครับ

ผมขอทายว่าเป็น น้ำเต้าครับ (ฟักทอง)

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 07:00:42 AM »

Grin Grin ไม่ใช่มั้งครับ  Grin น้ำเต้า เรียก บะน้ำ ฟักทอง เรียก บะฟักแก้ว ครับ แต่อันนี้ บ่ะกล้วยสีเปา ผมก้อยังไม่ทราบเลยครับ Grin Grin
รู้จักแต่ บะก้วยก๋า หรือ บะก้อแกง ครับ  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2006, 07:02:13 AM โดย แก๋นปาง » บันทึกการเข้า
tanapa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 07:02:44 AM »

Grin Grin ไม่ใช่มั้งครับ Grin น้ำเต้า เรียก บะน้ำ ฟักทอง เรียก บะฟักแก้ว ครับ แต่อันนี้ บ่ะกล้วยสีเปา ผมก้อยังไม่ทราบเลยครับ Grin Grin
ผมก่อบ่ฮู้เหมือนกันครับ กำลังเกยได้ยินครับ Grin Grin Grin
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 07:13:32 AM »

ขอบคุณครับ....สำหรับเกร็ดภาษา...ชาวเหนือ Cheesy Cheesy

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 07:45:29 AM »

Grin Grin ไม่ใช่มั้งครับ Grin น้ำเต้า เรียก บะน้ำ ฟักทอง เรียก บะฟักแก้ว ครับ แต่อันนี้ บ่ะกล้วยสีเปา ผมก้อยังไม่ทราบเลยครับ Grin Grin
ผมก่อบ่ฮู้เหมือนกันครับ กำลังเกยได้ยินครับ Grin Grin Grin
กำเดียวมือแลงจะมาตอบคำ ผัยตอบถูกมีรางวัลเน่อ หื้อจาวเหนือตายตวยก่อดัยครับ Grin Grin Grin Grin Grin
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 08:01:38 AM »

กำเดียวมือแลงจะมาตอบคำ ผัยตอบถูกมีรางวัลเน่อ หื้อจาวเหนือตายตวยก่อดัยครับ Grin Grin Grin Grin Grin

ชอบครับ...ได้ความรู้ครับ Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2006, 12:08:19 PM โดย Boonsawad » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 08:09:32 AM »

บ่ะกล้วยสีเปา ......... เดาว่าเป็นกล้วยน้ำว้า (มั๊ง)

ยานัด/ย่าหนัด = สัปรด

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 08:29:04 AM »

บ่ะกล้วยสีเปา ......... เดาว่าเป็นกล้วยน้ำว้า (มั๊ง)

ยานัด/ย่าหนัด = สัปรด

ด้วยความเคารพครับ

บ้านครูเบิ้ล  มะลิ คือ สัปรด ครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

tweety
Sr. Member

คะแนน 27

@ คิดถึงแม่ @

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 08:43:29 AM »

ขอทายด้วยคนคะ...... หลงรัก หลงรัก  บ่ะกล้วยสีเปา  คือ.... ฝรั่ง...  หรือปล่าวคะ  (เดานะคะ ไม่รู้จะถูกหรือปล่าว)  Grin Grin
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 14
  พิมพ์