เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 05:26:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษากำเมืองวันละคำ สองคำ  (อ่าน 49149 ครั้ง)
V-SAK.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 08:48:41 AM »

Grin Grin ไม่ใช่มั้งครับ Grin น้ำเต้า เรียก บะน้ำ ฟักทอง เรียก บะฟักแก้ว ครับ แต่อันนี้ บ่ะกล้วยสีเปา ผมก้อยังไม่ทราบเลยครับ Grin Grin
ผมก่อบ่ฮู้เหมือนกันครับ กำลังเกยได้ยินครับ Grin Grin Grin
กำเดียวมือแลงจะมาตอบคำ ผัยตอบถูกมีรางวัลเน่อ หื้อจาวเหนือตายตวยก่อดัยครับ Grin Grin Grin Grin Grin

บ่ะกล้วยสีเปา   บางพื้นที่เรียก กล้วยสะเปา หรือ บ่ะกล้วยเตด นั่นเอง   คำตอบก็คือ  มะละกอ  ครับผม.........

กลับไปรักคนอย่างเธอ ก็เหมือนกับคนโง่ ๆ ที่เป็นมา . .
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 09:29:24 AM »

มุย - ขวาน
สินาด - ปืน
ละกุย - กำปั้น
สเตท - เวที
บะต่อม - กระดุม
ปึ๊กแอว สายฮ้าง - เข็มขัด
เตี่ยว - กางเกง
ฮอด - ถึง
กึด - คิด
ผ่อ - ดู
งืด กับ คื๊ด พอจะเทียบเคียงกับอะไรบ้างครับ
สเตท-เวที น่าจะมาจากภาษาอังกฤษน่ะครับ แต่ชาวบ้านเอามาพูดต่อๆกันมา Grin
คำว่า งืด - น่าประหลาด น่าสงสัย
คื๊ด- มันคื๊ด มันจา น่าจะแปลว่า เกิดอาเพศ  Grin
สารภี
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 09:46:25 AM »

Smiley Smiley สวัสดีครับ ผมเห็นกระทู้ ก็รีบเข้าดู เริ่มยาวขึ้นเรื่อยๆแล้ว ผมมีความคิดจะเปลี่ยนชื่อบ้าง ใช้ภาษาคำเมือง มีอยู่ 3 ตัวเลือกที่ผมคิดไว้ สมาชิกช่วยสะกดคำ เป็น คำเมืองมี "สับปะรด" ..."จิ้งจก"...และ "แมงกะชอน" คำสุดท้ายไม่แน่ใจใช่ คำว่า "แมงจอน" รึปล่าว Cheesy Cheesy ยินดีจ๊าดนักเน้อ Grin Grin ไม่รู้ใช้คำถูกรึปล่าว ..ฮิ ฮิ

สับปะรด - บะขะหนัด
จิ้งจก - จั๊กกิ้ม
แมงกะชอน - แมงจอน

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 09:55:37 AM »

ไปเวย...ขนาดน๊อ...กระทู้นี้... Grin

ไปเร็วมาก ๆ นะ...กระทู้นี้.... Grin
Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 10:17:54 AM »

ด้วยความเคารพครับ

บ้านครูเบิ้ล มะลิ คือ สัปรด ครับ

ขอบคุณครับ

ความรู้ใหม่เลยนะครับเนี่ย ท่าน หนองหัวพราน
     มะลิ = สัปรด  Grin Grin Grin
Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 10:27:19 AM »

ตามคำสัญญากับพี่ปู เมื่อวานนี้  เรื่องศัพท์ บางคำ ที่ทำให้ผู้ต่างถิ่น เข้าใจผิด

ภาษากำเมือง วันละคำ สอง คำ  วันนี้เสนอคำว่า .... สู้

สู้  ในภาษาเหนือ แปลว่า ยินดี,ชื่นชอบ

จำเลยซึ่งเป็นคนเมืองในคดีทำมิดีมิร้ายหญิงสาว ให้การกับศาลว่า
" ผมบ่ได้เต็ก อี่คำเอ้ยมันสู้ผมอยู่แล้วลอ "
( แปลว่า......ผมไม่ได้ขืนใจ นางคำเอื้อยมันมีใจชอบผมอยู่แล้วต่างหาก-  หมายถึง สมยอม)
แต่เผอิญผู้พิพากษาท่านเป็นคนไทยกลาง ไม่เข้าใจความหมายของคำว่า " สู้ "
เลยมีเมตตาเพิ่มโทษจำคุกให้อีกสองปี !   เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

อีกตัวอย่างหนึ่ง  " อย่าไปปากย่อย มันบ่ใคร่สู้"
(แปลว่า อย่าไปพูดมาก เขาไม่ค่อยชอบ)  หลงรัก หลงรัก สวัสดีเจ้า......
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 10:33:01 AM »

Grin Grin ไม่ใช่มั้งครับ Grin น้ำเต้า เรียก บะน้ำ ฟักทอง เรียก บะฟักแก้ว ครับ แต่อันนี้ บ่ะกล้วยสีเปา ผมก้อยังไม่ทราบเลยครับ Grin Grin
ผมก่อบ่ฮู้เหมือนกันครับ กำลังเกยได้ยินครับ Grin Grin Grin
กำเดียวมือแลงจะมาตอบคำ ผัยตอบถูกมีรางวัลเน่อ หื้อจาวเหนือตายตวยก่อดัยครับ Grin Grin Grin Grin Grin

บ่ะกล้วยสีเปา บางพื้นที่เรียก กล้วยสะเปา หรือ บ่ะกล้วยเตด นั่นเอง คำตอบก็คือ มะละกอ ครับผม.........
...................................................ถูกกกกกกกกกกกกกกก ต้องครับ..........................................................
บ่ะกล้วยสีเปา เป็นคำเรียก มะละกอ ของคนเชื้อสาย "ลั๊วะ" ครับ (ยายผมก็สืบเชื้อสายลั๊วะครับ ที่เขาเรียกว่า "ลั๊วะขุนคง" งัยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2006, 10:35:23 AM โดย หมื่นเงินก๋อง » บันทึกการเข้า
Piak Srisiam
"TISC"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 41

Men tracht und Gott lacht

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 11:06:51 AM »

มา มา ผม ตั้งคำให้เพื่อนๆ ทายกันบ้าง
แค็ปฟองนวล แปลว่าอะไร เอ้อออ ลองทายกันดู ......
เพื่อนผมคนลำปางมันชอบใช้คำนี้  หลงรัก

"Open up your mind and see like me. Open up your plans and damn your free. Look in to your heart and you'll find love love love."
tanapa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 11:10:27 AM »

รองเท้าฟองน้ำก่อ Grin Grin Grin
spocid
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 11:28:53 AM »

บะเดี่ยวนี้เวลา สิบเอ็ดโมงกึ่งแล้ว ผมขอไปกิ่นข้าวตอนก่อนเน้อครับ  เมื่อแลงแล้วค่อยปะกั่นใหม่                                               

ตอนนี้เวลา 11.30 น.แล้ว   ผมขอไปทางข้าวเที่ยวก่อนนะครับ  แล้วตอนเย็นค่อยพบกันใหม่   Grin
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 12:31:42 PM »

ลาบไก่ตัวผู้แก่ๆ แต่เป็นลาบดิบ เขาเรียกว่าลาบอะไรครับ  มีใครทำเป็นบ้าง เพื่อนผมอยู่บ้านประตูโขง เคยทำให้กิน นานมากแล้ว จำไม่ได้ครับ  Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 12:42:29 PM »

ตอนนี้มาเสนอคำว่า "กั๊บโจ๊ะโล๊ะ" เดี๋ยวรอพี่จาวเหนือมาเฉลยนะครับ  Grin Grin Grin Grin

SPSC No.057       THPSA No.A-331
Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 01:11:27 PM »

ลาบไก่ตัวผู้แก่ๆ แต่เป็นลาบดิบ เขาเรียกว่าลาบอะไรครับ มีใครทำเป็นบ้าง เพื่อนผมอยู่บ้านประตูโขง เคยทำให้กิน นานมากแล้ว จำไม่ได้ครับ Grin
  เขาเรียว่า ลาบ ไก่ดิบ ครับ ท่าน okz Grin Grin Grin จริง ๆ นะ ไม่ได้กวน...... ลาบไก่ ใช้เวลาทำนาน เพราะมีเครื่องปรุง ที่เรียกว่า หมี่ เยอะ.... ตอนนี้ไม่กล้ากินครับ กลัวหวัดนก Grin Grin Grin
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 03:23:05 PM »

ลาบไก่ตัวผู้แก่ๆ แต่เป็นลาบดิบ เขาเรียกว่าลาบอะไรครับ มีใครทำเป็นบ้าง เพื่อนผมอยู่บ้านประตูโขง เคยทำให้กิน นานมากแล้ว จำไม่ได้ครับ Grin
เขาเรียว่า ลาบ ไก่ดิบ ครับ ท่าน okz Grin Grin Grin จริง ๆ นะ ไม่ได้กวน...... ลาบไก่ ใช้เวลาทำนาน เพราะมีเครื่องปรุง ที่เรียกว่า หมี่ เยอะ.... ตอนนี้ไม่กล้ากินครับ กลัวหวัดนก Grin Grin Grin
เอาลำๆสักคาบบ๋อครับ  ต้องเป๋นไก่ปู้จนนาครับ  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
"ทำรับประทานสักมื้อไหมครับ ต้องเป็นไก่ชนน่ะครับ" โฮ๊ะ...เจ็บแอวเฮ้ย...
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 03:34:47 PM »

มันดิบก็จริงครับ แต่หน้าตาออกมาเหมือนไม่มีอะไรดิบเลย ยังติดใจอยู่ทุกวันนี้
อยากไปเยี่ยมเพื่อน น้ำมันก็แพ้งแพง Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 14
  พิมพ์