เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 05:31:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษากำเมืองวันละคำ สองคำ  (อ่าน 49167 ครั้ง)
Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 03:52:12 PM »

มันดิบก็จริงครับ แต่หน้าตาออกมาเหมือนไม่มีอะไรดิบเลย ยังติดใจอยู่ทุกวันนี้
อยากไปเยี่ยมเพื่อน น้ำมันก็แพ้งแพง Grin Grin

มาเมื่อใหร่บอกด้วยนะ จะไปแจมด้วย  Grin Grin Grin ลาบแบบนี้  เครื่องปรุง ทุกอย่างสุกหมดครับ ยกเว้นเนื้อไก่ที่ใช้ลาบ  โดยเฉพาะ หมี่ ที่ผมว่าต้องทอดให้กรอบ
  สำหรับวัตถุดิบที่ใช้ทำ หมี่ ก็จะเป็นจะพวก ใส้ไก่ เครื่องในไก่ บางครัง ก็จะมีเครื่องในหมู ทอดกรอบด้วย หากเป็นจำพวกพืขก็จะมี ใบมะกรูด ตะใคร้ซอย ทอดกรอบ..... เมื่อทำออกมาแล้วจึงมองไม่ออก ว่าสุกหรือดิบ อูย.... หิวข้าว......
tanapa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 04:03:10 PM »

มันดิบก็จริงครับ แต่หน้าตาออกมาเหมือนไม่มีอะไรดิบเลย ยังติดใจอยู่ทุกวันนี้
อยากไปเยี่ยมเพื่อน น้ำมันก็แพ้งแพง Grin Grin

มาเมื่อใหร่บอกด้วยนะ จะไปแจมด้วย Grin Grin Grin ลาบแบบนี้ เครื่องปรุง ทุกอย่างสุกหมดครับ ยกเว้นเนื้อไก่ที่ใช้ลาบ โดยเฉพาะ หมี่ ที่ผมว่าต้องทอดให้กรอบ
 สำหรับวัตถุดิบที่ใช้ทำ หมี่ ก็จะเป็นจะพวก ใส้ไก่ เครื่องในไก่ บางครัง ก็จะมีเครื่องในหมู ทอดกรอบด้วย หากเป็นจำพวกพืขก็จะมี ใบมะกรูด ตะใคร้ซอย ทอดกรอบ..... เมื่อทำออกมาแล้วจึงมองไม่ออก ว่าสุกหรือดิบ อูย.... หิวข้าว......
ผมแต้ชอบลาบไก่ป่า น้ำซุปก่อหวานเหมาะ ลาบฟานยังสู้บ่ได้ครับ อู้แล้วส้มปากครับ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 04:03:39 PM »

ลาบไก่ หาทานได้เกือบทุกจังหวัด น่ะครับ แต่ไม่รู้รสชาติจะเป็นอย่างไร
เวลาเดินทางต่างจังหวัด เห็นส่วนใหญ่มีร้านขายครับ (อาจจะเป็นสูตร ลาบไก่ทางอีสานครับ)
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 04:54:52 PM »

ส้าจิ้น.......คล้าย ๆ ลาบ...ใช้เนื้อวัว ควาย หรือ หมู ก็ได้...โดยเลือกเอา..สันเนื้อแดง...สด ๆ ยิ่งดี  ใส่เครื่องปรุง...รสจัดจ้าน ยิ่งอร่อย  กินไปด้วย เช็ดเหงื่อไปด้วย...แหม....สุดยอดบะก้วยเต้ด....ครับ... น้ำลายหก
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 05:07:50 PM »

กำเมืองวันละกำก๋ายเป๋น อาหารเมืองวันละกำไปแว้วววว  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

SPSC No.057       THPSA No.A-331
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 05:27:46 PM »

กำเมืองวันละกำก๋ายเป๋น อาหารเมืองวันละกำไปแว้วววว น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
.

ใกล้เวลาแล้วนี่ครับ...เย็นนี้....เมนูพิเศษ ๆ อะไรดีน๊าครับ...พี่เอก.. Grin
Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 05:36:03 PM »

บอกได้กำเดวครับ อยากกิ๋นข้าวขนาดครับ.......
แปลว่า.... บอกได้คำเดียวครับ ว่าหิวข้าวมากครับ.... แอ่นแหละ  Grin Grin Grin
Piak Srisiam
"TISC"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 41

Men tracht und Gott lacht

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 05:44:52 PM »

รองเท้าฟองน้ำก่อ Grin Grin Grin
คำถาม ท่าจะหมูล้ำไป  หัวเราะร่าน้ำตาริน

"Open up your mind and see like me. Open up your plans and damn your free. Look in to your heart and you'll find love love love."
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 05:50:10 PM »

กำเมืองวันละกำก๋ายเป๋น อาหารเมืองวันละกำไปแว้วววว น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
.

ใกล้เวลาแล้วนี่ครับ...เย็นนี้....เมนูพิเศษ ๆ อะไรดีน๊าครับ...พี่เอก.. Grin
วันนี้เจอ....ปู้เขียวหางดอกใส่หมูสามจั้นครับ    หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 06:00:36 PM »

.

วันนี้เจอ....ปู้เขียวหางดอกใส่หมูสามจั้นครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

หั่นแน่ ผักกาดจอ ใส่บะขามเปี๊ยะ
นั่นแน่ ผักกาดจอใส่มะขามเปียก

SPSC No.057       THPSA No.A-331
V-SAK.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 06:07:44 PM »

ไค่ฮู้ว่าดอกอันนี้กำภาคกลาง เปิ้นฮ้องว่าดอก อะหยังครับ.........ผมก่าบะฮู้ครับ..........ตึงมางืดแต้.... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

กลับไปรักคนอย่างเธอ ก็เหมือนกับคนโง่ ๆ ที่เป็นมา . .
Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 06:11:00 PM »

บานไม่รู้โรยครับ = ดอกตะล่อม
V-SAK.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 06:18:31 PM »

บานไม่รู้โรยครับ = ดอกตะล่อม

ขอบคุณครับ.......... Grin Grin Grin

ขออนุณาตถามอีกข้อนะครับ....... แล้ว  ผักคาวตอง  ที่เอาไว้กับลาบละครับ.......ฮ้องว่าไดครับ..... Cheesy Cheesy

กลับไปรักคนอย่างเธอ ก็เหมือนกับคนโง่ ๆ ที่เป็นมา . .
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 08:28:47 PM »

ปลิ้นจะริ้น แปลว่าอะไรครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 08:44:28 PM »

ปลิ้นจะริ้น แปลว่าอะไรครับ
กลับหัวกลับหาง ครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 14
  พิมพ์