เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 05:37:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษากำเมืองวันละคำ สองคำ  (อ่าน 49189 ครั้ง)
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #60 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 08:52:20 PM »

มาเมื่อใหร่บอกด้วยนะ จะไปแจมด้วย Grin Grin Grin ลาบแบบนี้ เครื่องปรุง ทุกอย่างสุกหมดครับ ยกเว้นเนื้อไก่ที่ใช้ลาบ โดยเฉพาะ หมี่ ที่ผมว่าต้องทอดให้กรอบ
 สำหรับวัตถุดิบที่ใช้ทำ หมี่ ก็จะเป็นจะพวก ใส้ไก่ เครื่องในไก่ บางครัง ก็จะมีเครื่องในหมู ทอดกรอบด้วย หากเป็นจำพวกพืขก็จะมี ใบมะกรูด ตะใคร้ซอย ทอดกรอบ..... เมื่อทำออกมาแล้วจึงมองไม่ออก ว่าสุกหรือดิบ อูย.... หิวข้าว......

คุณนักสำรวจแม่นก่อคับ  Grin Grin เปลี่ยนจื่อใหม่แล้วเหมาะจั้ดนักเน้อ Grin Grin
ขออภัยหากสำเนียงเพี้นไป ถ้าได้ไป คงได้พบกันนะครับ

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 09:03:51 PM »

บานไม่รู้โรยครับ = ดอกตะล่อม

ขอบคุณครับ.......... Grin Grin Grin

ขออนุณาตถามอีกข้อนะครับ....... แล้ว ผักคาวตอง ที่เอาไว้กับลาบละครับ.......ฮ้องว่าไดครับ..... Cheesy Cheesy
พลูคาวครับ
http://www.healthnet.in.th/text/forum2/herbal2/herbal.htm
แล้วมีประโยชน์และสิ่งดีๆจากพลูคาวมาฝากด้วยครับ
http://www.thai76.com/answer.asp?id=2538&VIEW=4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2006, 09:08:26 PM โดย หมื่นเงินก๋อง » บันทึกการเข้า
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 10:27:55 PM »

ถ้ามีคาวตองแล้ว....บ่ดีลืม ผักไผ่ หอมด่วนโตยเน้อ..ครับ... Grin

ผักไผ่..ภาษากลาง ผมไม่แน่ใจ
หอมด่วน ..ก็ สะระแหน่..               เคยมีเรื่องเล่าของคนเหนือไปทำงานกรุงเทพฯ  ไปซื้อผักสองอย่างนี้มาใส่ลาบ...ไม่รู้ว่าเขาเรียกว่าอย่างไร....ก็บอกไปว่า "แม่ค้า ๆ ซื้อ สะระแหน่...และก็ ...เอาเพื่อนมันด้วย.".. Grin........แต่ไม่ใช่ผมนะ...
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #63 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 10:52:48 PM »

.........ผักไผ่......... Grin Grin Grin....ผมมาอยู่เหนือก็นานมากแล้ว  แต่ไม่เห็นแถวบ้นผมเขาเอามากินเลยครับผม.....แต่กรุงเทพ ฯ มีขายเกลื่อนเลย.......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 05:25:51 AM »

เอาเพื่อนมันโตยเน้อ  Grin Grin อีสานเรียกผักแพรวครับ ไส่ซุปหน่อไม้ลำแต้ๆ

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 05:28:56 AM »

แล้วคำว่า "บ่ะเฮ้ย"  "จั๊บกิ้ม"  "ต๊กโต" ล่ะครับ?  Grin

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 05:45:03 AM »

คุณนักสำรวจแม่นก่อคับ Grin Grin เปลี่ยนจื่อใหม่แล้วเหมาะจั้ดนักเน้อ Grin Grin
ขออภัยหากสำเนียงเพี้นไป ถ้าได้ไป คงได้พบกันนะครับ

แม่นอีหลี ครับ อ้าย  okz

แล้วคำว่า "บ่ะเฮ้ย" "จั๊บกิ้ม" "ต๊กโต" ล่ะครับ? Grin
      Grin Grin Grin Grin คำว่า บ่ะเฮ้ย.... ผมนึกถึงเพลงของคุณสุนทรี กับ คุณ จรัล ร้องคู่กัน เนื้อเพลงพูดทำนองว่า ฝ่ายชาย หลงรักฝ่ายหญิง  ส่วนฝ่ายหญิง ก็ หลอกให้ชาย ขายนั่นขายนี่ ขายจนหมด.... สุดท้ายฝ่ายชายเหลือแต่ตัว ผู้หญิงบอกว่า ให้ไปขายตัวเสียก่อน ชายถึงได้รู้ตัว...... ร้องออกมาว่า.... ฮา นิ บ่า เฮ้ย....... นั่นสิพี่... ฮา นิ บะ เฮ้ย ... แปลวว่าอะไร Grin Grin Grin Grin
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 06:07:42 AM »

.........ผักไผ่......... Grin Grin Grin....ผมมาอยู่เหนือก็นานมากแล้ว แต่ไม่เห็นแถวบ้นผมเขาเอามากินเลยครับผม.....แต่กรุงเทพ ฯ มีขายเกลื่อนเลย.......
ผักไผ่มีสองแบบครับ (แยกแบบชาวบ้าน) ถ้าเห็นขื้นทั่วไปตามป่าตามเขา ริมน้ำ ดอกสีขาวๆ แบบนี้เรียกผักไผ่น้ำ ไม่นิยมเอามากินกันครับ อีกแบบก็คือที่เห็นปลูกตามบ้าน มีขายตามตลาด เรียกผักไผ่หรือผักแพว ทางเหนือนิยมกินสดๆกับลาบดิบ น้ำลายหก ไม่ก็ใส่ในยำไก่ ยำเนื้อแห้ง  น้ำลายหก น้ำลายหก(แบบเหนือ) เป็นผักสวนครัวของทางเหนือที่ทุกบ้านจะต้องมี(สมัยก่อน)
Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 07:31:04 AM »

ฅิง-ฮา เป็นคำหยาบหรือ?

คนเมืองที่สนิทกันมาก ๆ เรียกสรรพนามกันว่า ฅิง - ฮา มีความหมาย คล้าย มึง - กู ซึ่งปัจจุบันกลายเป็นคำที่ไม่สุภาพไป ความจริงแล้ว ฅิง - ฮา ตามความหมายดั้งเดิมเป็นคำที่สุภาพน่ารักมาก คือมีความหมายเท่ากับ ตัว - เรา

ฅิง = ตัว, ร่างกาย เช่น รู้ฅิง -รู้สึกตัว สำนึกตัว ฟื้นฅิง - ฟื้นตัว ,พลิกตัว คืนสติ ขนฅิงลุก -ขนกายลุก (อีสาน ใช้ ฅีง -เสียงยาว เช่น ติงฅีง = เคลื่อนไหวร่างกาย)

ฮา =  เรา   

สมัยนี้ คงจะมีการพูดสื่อสารในเฉพาะ กลุ่มเพื่อนฝูงที่สนิทกัน และอายุไล่เลี่ยกันเท่านั้น...... หากเอาไปใช้มั่ว อาจจะเป็นคำไม่สุภาพไป เผลอ ๆ อาจ มีเคืองกันได้   หลงรัก หลงรัก
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 09:03:31 AM »

" ฮานี้บ่เฮ้ย"...........เป็นคำที่พูดออกมาแบบ สิ้นหวัง หมดหวัง  หรือ โกรธให้ตัวเอง ที่เสียที  เพลี่ยงพล้ำ อะไรประมาณนี้  ถ้าเป็นภาษากลางก็ประมาณว่า  "กูนี่ไม่น่าเล้ย..................."  อะไรประมาณนี้แหละครับ... Grin
หินเหล็กไฟ
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #70 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 09:06:53 AM »

ฮา นี่บ้ะเฮ้ย - เฮานี่กะดาย เฮานี่นอ(อีสาน) เราหนอเรา(กลาง) Grin แม่นก่อ

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #71 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 09:30:32 AM »

ฮา นี่บ้ะเฮ้ย - เฮานี่กะดาย เฮานี่นอ(อีสาน) เราหนอเรา(กลาง) Grin แม่นก่อ

Cheesyเออ.......แม่นครับ แม่นแล้ว......ใกล้เคียงกันใช้แทนกันได้ครับ... Grin
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #72 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 10:27:09 AM »

กาหยี
กาหยู
หัวครก                                       

=  เม็ดมะม่วงหิมพานต์

เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #73 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 10:32:29 AM »

จะเหลิด = ชานเรือน ที่ว่าง ลานโล่ง ส่วนที่ยื่นออกไป

ตัวอย่าง

มันตึงจะเป๋นจะเหลิด ออกไปจะนั้นแล้ว

(มันก็จะยื่นออกไปเช่นนั้นแหละ)

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

SPSC No.057       THPSA No.A-331
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #74 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 11:22:29 AM »

กาหยี
กาหยู
หัวครก

= เม็ดมะม่วงหิมพานต์

ด้วยความเคารพครับ

บ้านผมเรียก ยาร่วง  แถว กระบี่เรียก ยาโห้ย  แล้วฝรั่งบ้านพี่ปูเรียกว่าอย่างไรครับ บ้านผมเรียกชมพู่ครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 14
  พิมพ์