เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:51:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษากำเมืองวันละคำ สองคำ  (อ่าน 49106 ครั้ง)
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #75 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 04:41:11 PM »

จะเหลิด = ชานเรือน ที่ว่าง ลานโล่ง ส่วนที่ยื่นออกไป

ตัวอย่าง

มันตึงจะเป๋นจะเหลิด ออกไปจะนั้นแล้ว

(มันก็จะยื่นออกไปเช่นนั้นแหละ)

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
คุณสล่าเก๊าครับ  เคยได้ยินบางที่ จะเหลิด มีความหมายเหมือนคำว่า หลิ่ง ก็คือ ลาดเอียง เหมือนกันน่ะครับ
อย่างเช่น
 ตี่นี้มันตึงจะเหลิดอย่างเอี๊ย  แปลก็คือ ที่ตรงนี้มันจะลาดเอียงแบบนี้แหละ
คำว่าจะเหลิด อาจจะหมายถึง ที่ลาดเอียงลงไป  คือถ้าเรายืนอยู่บนเนิน เราสามารถพูดได้ว่า ตี่มันจะเหลิดลงไป  แต่ไม่สามารถใช้ว่า ตี่มันตึงจะเหลิดขึ้นไป  คุณสล่าเก๊าเคยได้ยินไม่ครับ  Grin Grin Grin Grin Grin Grin
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 05:13:01 PM »

จะเหลิด = ชานเรือน ที่ว่าง ลานโล่ง ส่วนที่ยื่นออกไป

ตัวอย่าง

มันตึงจะเป๋นจะเหลิด ออกไปจะนั้นแล้ว

(มันก็จะยื่นออกไปเช่นนั้นแหละ)

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
คุณสล่าเก๊าครับ เคยได้ยินบางที่ จะเหลิด มีความหมายเหมือนคำว่า หลิ่ง ก็คือ ลาดเอียง เหมือนกันน่ะครับ
อย่างเช่น
 ตี่นี้มันตึงจะเหลิดอย่างเอี๊ย แปลก็คือ ที่ตรงนี้มันจะลาดเอียงแบบนี้แหละ
คำว่าจะเหลิด อาจจะหมายถึง ที่ลาดเอียงลงไป คือถ้าเรายืนอยู่บนเนิน เราสามารถพูดได้ว่า ตี่มันจะเหลิดลงไป แต่ไม่สามารถใช้ว่า ตี่มันตึงจะเหลิดขึ้นไป คุณสล่าเก๊าเคยได้ยินไม่ครับ Grin Grin Grin Grin Grin Grin
เกยได้ยิน เป๋นผะเลิดผะเจิด ก่อครับ Grin คือไม่สวยไม่เรียบ ลุ่มๆดอนๆ แหมหลายอย่าง ถ้าผะเลิดเฉยๆ แปลว่าลื่นไถล
ละเกาะ คำว่า จะเลิ่มจะเกิ่ม  ก่อคือ รสชาด ยังไม่ดี จะเคมก็ไม่เคม หวานก็ไม่หวาน เปรี้ยวก็ไม่เปรี้ยว จืดก็ไม่จืด อีกความหมายคือพวกพันธ์ทาง (พวกสัตว์) กะเทย สีผสมต่างๆ Grin
อ้างถึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2006, 05:15:56 PM โดย แก๋นปาง » บันทึกการเข้า
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 06:56:09 PM »

วันนี้ขอเสนอพืชผักสวนครัว(รั้วกินได้)
(ขอแก้ไขครับ  Grin Grin Grin Grin ท่าจะเมาแต้ครับ)
ผักหล๊ะ - ชะอม
ผักแคบ - ผักตำลึง
ผักป้อม หรือ หอมป้อม - ผักชี
ผักจีฝรั่ง - ผักชีใบยาว

แล้วมีใครรู้บ้างครับว่า "ผักป่อก้าตีเมีย" เขาเรียกว่าผักอะไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2006, 07:43:06 AM โดย หมื่นเงินก๋อง » บันทึกการเข้า
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 10:03:26 PM »

วันนี้ขอเสนอพืชผักสวนครัว(รั้วกินได้)
ผักแว่น - ผักกระจก
ผักหล๊ะ - ชะอม
ผักแคบ - ผักตำลึง
ผักป้อม หรือ หอมป้อม - ผักชี
ผักจีฝรั่ง - ผักชีใบยาว

แล้วมีใครรู้บ้างครับว่า "ผักป่อก้าตีเมีย" เขาเรียกว่าผักอะไร

Grin Grin เปิ้นฮ้อง ตีนตุ๊กแกครับอ้าย
วันนี้อ้ายหมื่นเงินก๋องท่าจะเมา ผักแว่น-ผักกระจก อี้เลาะ Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2006, 10:05:01 PM โดย แก๋นปาง » บันทึกการเข้า
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 10:11:51 PM »

วันนี้ผมขอเสนอคำว่า...สะลิ๊ด.... Huh

สะลิ๊ด...แปลว่า......กระแดะ...ทำตัวเด่น...แบบอยากดัง...กระแนะกระแหน......เสนอหน้า..เก่ง.......ไม่อยู่นิ่ง.....หรือเรียกแบบหยาบ ๆ คือ แรด......นั่นเอง... Grin

ท่านใดมีเพิ่มเติม....เชิญนะครับ... Grin
tanapa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 07:26:22 AM »

อยากจะรู้ความหมายของคำว่า อดีตคือจี๊กุ่ง ครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจคำๆนี้ครับ Grin Grin Grin
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 07:55:00 AM »

อยากจะรู้ความหมายของคำว่า อดีตคือจี๊กุ่ง ครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจคำๆนี้ครับ Grin Grin Grin

อดีตคือ จิ๊กุ่ง ปัจจุบันคือแมงจอน

หมายถึงเรื่องเก่าๆ ก็ที่ไม่จำเป็นต้องสนใจก็ขุดหลุมฝังตัวลงไป ส่วนปัจจุบัน เราก็ต้องให้ไปข้างหน้าชอนไชไปเรื่อยๆ อะไรประมาณนี้หรือเปล่าครับ

SPSC No.057       THPSA No.A-331
Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #82 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 07:58:52 AM »

ขยายความ
 จิ๊กกุ่ง                   เป็นจิ้งหรีด พันธ์หนึ่ง อาศัยอยู่ในรู
 แมงจอน หมายถึง  แมลง กระชอนนั่นเอง Grin Grin Grin
tanapa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #83 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 08:01:59 AM »

ขอบคุณครับ Grin
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 08:59:24 AM »

วันนี้....วันเสาร์......อยู่บ้าน....ง่อม ๆ ครับ....บ่ฮู้จะเยี๊ยะหยังดี..... Tongue
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 09:23:54 AM »

วันนี้....วันเสาร์......อยู่บ้าน....ง่อม ๆ ครับ....บ่ฮู้จะเยี๊ยะหยังดี..... Tongue

ด้วยความเคารพครับ

ผมแนะนำว่าให้เอาปืนมาถอดล้างทำความสะอาดโดยถอดออกมาเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อยให้หมดทุกกระบอกแล้วมากองรวมกัน หลังจากนั้นจึงเริ่มประกอบ คิดว่าน่าจะมีอะไรทำได้ทั้งวันเลยครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 09:31:10 AM »

ผมแนะนำว่าให้เอาปืนมาถอดล้างทำความสะอาดโดยถอดออกมาเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อยให้หมดทุกกระบอกแล้วมากองรวมกัน หลังจากนั้นจึงเริ่มประกอบ คิดว่าน่าจะมีอะไรทำได้ทั้งวันเลยครับ

ขอบคุณครับ

หรือบางทีอาจจะเลยข้ามวันจนพรุ่งนี้เลยครับ  Grin Grin Grin Grin

SPSC No.057       THPSA No.A-331
Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 09:59:21 AM »

ขอบคุณครับ
เยี่ยมครับ เหนือกับใต้ สื่อกันรู้เรื่องแล้ว Grin Grin Grin
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #88 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 10:30:18 AM »

ขอบคุณครับ

Cheesy..........โอเค....ครับ...ท่านหนองหัวพราน...หลังจากไปยิงที่สนามเมื่อต้นเดือน..ไม่ได้เช็ดปืน มาเกือบเดือนหนึ่งแล้ว...วันนี้....ก็คงต้องเช็ดถู  ทั้งในทั้งนอกซะหน่อย....อาทิตย์หน้าจะพาไป ออกกำลังกาย ที่สนามแล้ว...ขอบคุณท่านหนองหัวพรานมากครับ.......... Grin
Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #89 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 10:42:39 AM »

Smiley มาดูคำแปลกอีกคำครับ Cheesy
แพ้ แปลว่า ชนะ
     ระวังเมื่อคุยกันเรื่อง แพ้-ชนะกับคนเมือง หรือคนล้านนา อาจจะเกิดความสับสนขึ้นได้ เพราะจะไม่รู้ว่าฝ่ายไหนชนะกันแน่ เพราะคำว่า แพ้ (แป๊) หมายถึง ชนะ ส่วนแพ้ ในความหมายของไทกลาง จะใช้คำว่า ค้าน (ก๊าน)
"ฝ่ายแป๊" จึงเท่ากับ ฝ่ายชนะ ส่วน "ฝ่ายก๊าน" ก็คือ ฝ่ายแพ้

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน งง มั๊ยหล่ะครับท่าน  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 14
  พิมพ์