เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:37:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษากำเมืองวันละคำ สองคำ  (อ่าน 49048 ครั้ง)
Piak Srisiam
"TISC"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 41

Men tracht und Gott lacht

« ตอบ #90 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 10:49:44 AM »

Smiley มาดูคำแปลกอีกคำครับ Cheesy
แพ้ แปลว่า ชนะ
 ระวังเมื่อคุยกันเรื่อง แพ้-ชนะกับคนเมือง หรือคนล้านนา อาจจะเกิดความสับสนขึ้นได้ เพราะจะไม่รู้ว่าฝ่ายไหนชนะกันแน่ เพราะคำว่า แพ้ (แป๊) หมายถึง ชนะ ส่วนแพ้ ในความหมายของไทกลาง จะใช้คำว่า ค้าน (ก๊าน)
"ฝ่ายแป๊" จึงเท่ากับ ฝ่ายชนะ ส่วน "ฝ่ายก๊าน" ก็คือ ฝ่ายแพ้

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน งง มั๊ยหล่ะครับท่าน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
มิน่า ประชาธิปัตย์ไม่ได้เป็นรัฐบาล เพราะว่าเค้าเป็น "ฝ่ายก๊าน"

"Open up your mind and see like me. Open up your plans and damn your free. Look in to your heart and you'll find love love love."
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #91 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 11:35:13 AM »

..ตกไปหน้าสองแล้ว...วันนี้ขอเสนอคำว่า....."ผิ่ว".เป็นคำกริยา.........หมายถึง....."รั่ว..ซึม...." ส่วนมากใช้กับอาการ...เช่น   ยางรถผิ่ว (ยางรถรั่ว)  ถุงยาง ผิ่ว...ประมาณนี่....แต่อย่างหลังน่ากลัว..นะครับ...เพราะฉะนั้นอย่าให้มัน"ผิ่ว".............. Grin
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #92 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 11:39:00 AM »

..ตกไปหน้าสองแล้ว...วันนี้ขอเสนอคำว่า....."ผิ่ว".เป็นคำกริยา.........หมายถึง....."รั่ว..ซึม...." ส่วนมากใช้กับอาการ...เช่น   ยางรถผิ่ว (ยางรถรั่ว)  ถุงยาง ผิ่ว...ประมาณนี่....แต่อย่างหลังน่ากลัว..นะครับ...เพราะฉะนั้นอย่าให้มัน"ผิ่ว".............. Grin
คำเตือน
ห้ามใช้เกินวันละ 2 อัน
ตรวจสอบทุกครั้งก่อนใช้ อย่าใช้อันที่มัน "ผิ่ว"
 ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #93 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 07:22:32 PM »

ภาษาอีสานเรียกว่า ฟิ่ว ครับ Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #94 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 08:49:33 PM »

ภาษาอีสานเรียกว่า ฟิ่ว ครับ Grin Grin

ใกล้เคียงกันครับ......... Grin
V-SAK.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #95 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 08:49:52 PM »

อยากจะรู้ความหมายของคำว่า อดีตคือจี๊กุ่ง ครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจคำๆนี้ครับ Grin Grin Grin

อดีตคือ จิ๊กุ่ง ปัจจุบันคือแมงจอน

หมายถึงเรื่องเก่าๆ ก็ที่ไม่จำเป็นต้องสนใจก็ขุดหลุมฝังตัวลงไป ส่วนปัจจุบัน เราก็ต้องให้ไปข้างหน้าชอนไชไปเรื่อยๆ อะไรประมาณนี้หรือเปล่าครับ

เข้าเดือน ก.ย. และ ต.ค. ปลายฝนต้นหนาว สมาชิกชาวเชียงราย คงพากันไปขุดหาอดีด เอามาตำน้ำพริกจี้กุงกัน ลำนะนาด  น้ำลายหก

ถ้ายางมัน ผิ่ว...ก็ขอฮื่ออ้ายปี่เอาไป  ตาบ...หย๋าก่อนเน้อ.  ( ตาบ = ปะ ).    Grin Grin    ก็พอยังแควนไจ้ได้....... เยาะเย้ย

กลับไปรักคนอย่างเธอ ก็เหมือนกับคนโง่ ๆ ที่เป็นมา . .
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #96 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 08:52:43 PM »

..ต่อไปขอเสนอคำว่า..." เก้น"......
(ส่วนมากผมขอเสนอคำที่เป็นคำกริยาก่อนนะครับ..)

เก้น  .......หมายถึง....การกระทำโดยใช้เชือกรัดของ หรืออะไรซักอย่างแต่เราต้องการให้แน่นจริง ๆ ...ก็ใช้ไม้สอดเข้าไปในบ่วงเชือกแล้ว หมุนไม้ลักษณะขันให้เชือกขยับตัวเข้ารัดสิ่งของนั้นให้แน่น...ภาษากลาง เลยเรียกการกระทำแบบนี้ว่า "ขันชะเนาะ" นั่นเอง...ครับ... Smiley
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #97 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 09:29:33 PM »

ถ้ายางมัน ผิ่ว...ก็ขอฮื่ออ้ายปี่เอาไป  ตาบ...หย๋าก่อนเน้อ.  ( ตาบ = ปะ ).         ก็พอยังแควนไจ้ได้.......
แต่ถ้ามันโพ้ นี้ตาบบะดั๊ยละครับ ฮูมันใหญ่ล้ำไป Grin Grin
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #98 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 09:40:45 PM »

..ต่อไปขอเสนอคำว่า..." เก้น"......
(ส่วนมากผมขอเสนอคำที่เป็นคำกริยาก่อนนะครับ..) เก้น  .......หมายถึง....การกระทำโดยใช้เชือกรัดของ หรืออะไรซักอย่างแต่เราต้องการให้แน่นจริง ๆ ...ก็ใช้ไม้สอดเข้าไปในบ่วงเชือกแล้ว หมุนไม้ลักษณะขันให้เชือกขยับตัวเข้ารัดสิ่งของนั้นให้แน่น...ภาษากลาง เลยเรียกการกระทำแบบนี้ว่า "ขันชะเนาะ" นั่นเอง...ครับ...   
Grin
 "...เก้นผ้าต่องปุ้งลงน้ำไปปู้นนนน" นุ่งผ้าขาวม้าเคียนเอวกระโดดลงน้ำไปโน่น Grin Grin
อ้างถึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2006, 09:47:49 PM โดย แก๋นปาง » บันทึกการเข้า
V-SAK.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #99 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 10:00:54 PM »

เชื่อไหมครับ ว่าคนเมืองเฮานี้เป็นคน กำหนดคำว่า  มาตรฐานอุตสาหกรรม มาตั้งแต่สมัยอาณาจักรล้านนายังคงรุ่งเรือง......แต่กระโน้น................แล้วครับ.... Grin Grin

เช่น....คำว่า  จั๊บมอก  หรือ  ขนาด  ปอ มอก      Cheesy
คำว่า  "มอก"  หรือ  มอ-ออ-กอ = มอก.  ก็คือ   มาตรฐานอุตสาหกรรม    ครับผม... เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

เด๋วรอท่านอื่นมาอธิบายต่อ เน้อครับ........ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

กลับไปรักคนอย่างเธอ ก็เหมือนกับคนโง่ ๆ ที่เป็นมา . .
U505
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #100 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 02:21:52 AM »

เชื่อไหมครับ ว่าคนเมืองเฮานี้เป็นคน กำหนดคำว่า มาตรฐานอุตสาหกรรม มาตั้งแต่สมัยอาณาจักรล้านนายังคงรุ่งเรือง......แต่กระโน้น................แล้วครับ.... Grin Grin

เช่น....คำว่า จั๊บมอก หรือ ขนาด ปอ มอก Cheesy
คำว่า "มอก" หรือ มอ-ออ-กอ = มอก. ก็คือ มาตรฐานอุตสาหกรรม ครับผม... เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

เด๋วรอท่านอื่นมาอธิบายต่อ เน้อครับ........ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ซุ้ดย้อดเก๊าบ่ะเกี๋ยง...กึ๊ดได้จะไดเนี่ย... Grin Grin
(สุดยอดจริงๆ คิดได้งั้ยเนี่ย)
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #101 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 08:37:41 AM »

เชื่อไหมครับ ว่าคนเมืองเฮานี้เป็นคน กำหนดคำว่า มาตรฐานอุตสาหกรรม มาตั้งแต่สมัยอาณาจักรล้านนายังคงรุ่งเรือง......แต่กระโน้น................แล้วครับ.... Grin Grin

เช่น....คำว่า จั๊บมอก หรือ ขนาด ปอ มอก Cheesy
คำว่า "มอก" หรือ มอ-ออ-กอ = มอก. ก็คือ มาตรฐานอุตสาหกรรม ครับผม... เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

แม่นแล้วครับ....มอก..หรือ ม-อ-ก....หมู่ผมเริ่มใจ้ต๋อน.....ไปเฮียนช่าง...มักใจ้กำนี้อยู่ครับ....ได้มอก....ก่อ...ก็คือ..ได้มาตรฐาน มั๊ย....และยังพูดกันเสมอ ๆ ....มอก ก็คือ ม-อ-ก.......มาตรฐานนั่นเอง..... Grin
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #102 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 09:13:39 AM »

แม่นแล้วครับ....มอก..หรือ ม-อ-ก....หมู่ผมเริ่มใจ้ต๋อน.....ไปเฮียนช่าง...มักใจ้กำนี้อยู่ครับ....ได้มอก....ก่อ...ก็คือ..ได้มาตรฐาน มั๊ย....และยังพูดกันเสมอ ๆ ....มอก ก็คือ ม-อ-ก.......มาตรฐานนั่นเอง..... Grin

บ่ได้มอก  คือ บ่ได้มาตรฐานอุตสาหกรรม   Grin Grin Grin Grin

SPSC No.057       THPSA No.A-331
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #103 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 10:13:20 AM »

วันนี้....วันเสาร์......อยู่บ้าน....ง่อม ๆ ครับ....บ่ฮู้จะเยี๊ยะหยังดี..... Tongue

ด้วยความเคารพครับ

ผมแนะนำว่าให้เอาปืนมาถอดล้างทำความสะอาดโดยถอดออกมาเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อยให้หมดทุกกระบอกแล้วมากองรวมกัน หลังจากนั้นจึงเริ่มประกอบ คิดว่าน่าจะมีอะไรทำได้ทั้งวันเลยครับ

ขอบคุณครับ
เยี่ยมครับ เหนือกับใต้ สื่อกันรู้เรื่องแล้ว Grin Grin Grin

ด้วยความเคารพครับ

คอเดียวกันไม่ต่อก็ติดครับ พันพรือมั่งฝนตกเหลยหม้ายหวางนี้ เวลฝนตกอย่าออกไปตากฝนนะเดี๋ยวจะเปียก

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #104 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 11:52:39 AM »

มันอะลู แปลว่า มันเจ็บ จ้ายก่อ
แต่ป๋มไปซื้อตี้กาดต้นพยอม  ถุงละซาวบาท ก็กินลำขนาด 

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 14
  พิมพ์