เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 04:17:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษากำเมืองวันละคำ สองคำ  (อ่าน 49117 ครั้ง)
Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #105 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 12:26:05 PM »

มันอะลู แปลว่า มันเจ็บ จ้ายก่อ
แต่ป๋มไปซื้อตี้กาดต้นพยอม ถุงละซาวบาท ก็กินลำขนาด
  มันอะลู คือมันสำปะหลัง ครับ คาดว่าที่ท่านChayanin ทาน น่าจะเป็นมันสำปะหลังเผา แล้วทุบ เหยาะด้วยน้ำเชื่อม Cheesy Cheesy Cheesy
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #106 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 01:42:40 PM »

กำเมือง วันละกำวันนี้เสนอกำว่า "แกว่น" ครับ

แกว่น หมายถึง ชำนาญ คล่องแคล่ว

ตั๋วอย่างครับ "บ่าอ้ายนี่หยังมาใจ้ปื๋นได้แกว่นดีแต้ว่า"   Grin Grin Grin

คำแปล         (พี่ชายท่านนี้ทำไมช่างใช้ปืนได้ คล่องแคล่ว(ชำนาญ) ขนาดนี้)   Grin Grin Grin

SPSC No.057       THPSA No.A-331
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #107 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 02:42:15 PM »

....วันนี้  ขอเสนอคำว่า..." ก๋าย".......... Sad

หมายถึง....ผ่าน.....ไม่ได้แวะ...ครับ....  เช่น  "ผมจะขับรถ ไปก๋ายผ่อว่าเขายิงปื๋นกั๋นก่อวันนี้" ก็คือ   "ผมจะขับรถ ผ่าน ๆ ไปดูว่าเขายิงปืนกันหรือเปล่าวันนี้" Grin
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #108 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 03:17:45 PM »

มันอะลู แปลว่า มันเจ็บ จ้ายก่อ
แต่ป๋มไปซื้อตี้กาดต้นพยอม ถุงละซาวบาท ก็กินลำขนาด
มันอะลู คือมันสำปะหลัง ครับ คาดว่าที่ท่านChayanin ทาน น่าจะเป็นมันสำปะหลังเผา แล้วทุบ เหยาะด้วยน้ำเชื่อม Cheesy Cheesy Cheesy
ผมว่า go so big ล่ะครับ
อันลูหรืออันหล่ะ  คือคำอุทานเวลาเจ็บ
มันอะลู หรืออะลู้ลู   คือมันฝรั่งครับ
มันต้าง  คือมันสัมปะหลังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2006, 03:22:58 PM โดย หมื่นเงินก๋อง » บันทึกการเข้า
kong รักในหลวง
เกิดใต้ธงไทยนั้น ปวงชนทุกคนคือไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #109 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 03:22:34 PM »

มันอะลู ฝานบางๆ ลวกน้ำร้อนให้สุก เอาไปตากแดดให้แห้ง เก็บเอาไว้ทอดกิน อร่อย
ป.ล. ลืมใส่เกลือ

yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #110 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 07:12:25 AM »

ผมว่า go so big ล่ะครับ
อันลูหรืออันหล่ะ  คือคำอุทานเวลาเจ็บ
มันอะลู หรืออะลู้ลู   คือมันฝรั่งครับ
Grin Grin มันหละแวก คือมันแกว แต่มันแก๋วกลายเป็นมันเทศ(sweet potato) มีอีกหลายมัน เช่นแม่มัน(เรียกเมีย) ป้อมัน(เรียกสามี) แมงมัน(มดชนิดหนึ่ง น้ำลายหก) นอกเรื่อง Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2006, 07:14:45 AM โดย แก๋นปาง » บันทึกการเข้า
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #111 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 07:14:52 AM »

ประทานโทษครับ หมื่นเงินก๋อง แปลว่าอะไรครับ

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #112 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 07:28:01 AM »

ถุงละซาว  Shocked บะลำละครับ โดนชก ต๋อนผมอยู่มันปิ้งถุงละห้าบาทเจ็ดบาทกะว่าแปงแล้วนา ( สิบปี๋มาละ Grin Grin )
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #113 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 08:22:34 AM »

ประทานโทษครับ หมื่นเงินก๋อง แปลว่าอะไรครับ
ไม่แน่ใจครับ ไม่มีคำแปลตรงตัวครับ แต่แปลได้คราวๆ ว่ามั่งมีเงินทองครับ อีกอย่างมีท่านผู้มีฐานะดีท่านหนึ่งชื่อ "หมื่น" ชาวบ้านเลยเรียกท่านว่า "ป่อเลี้ยงหมื่นเงินก๋องครับ"
Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #114 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 05:59:25 AM »

บ่าแล้วใจ๋ เรื่องมันอะลู...... ยังข้องใจเรื่องมันอะลู ผมเอาไปถกเถียงกันในที่ทำงาน สรุป ผมเข้าใจผิดครับ ตามพ่อเลี้ยงหมื่น Post ไว้ถูกต้องครับ
 Grin Grin Grin Grin
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #115 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 06:10:49 AM »

อู้เรือ่งมันอะลู นี่เรื่องยาว ครับ.....แต่ละท้องถิ่นก็ฮ้องต่างกั๋นไปครับ....บ้านผมซ้ำฮ้ายครับมีหลายจื่อ   เช่น  มันอะลู กะคือ มันฝรั่ง มันแก๋ว ก่ะแม่น  แล้วมีแหมอันครับ.........หม่าขะตุ๋ม  .... บ่ฮู้ว่าตางปู้นเปิ้นฮ้องว่าจะไดครับ..... Grin
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #116 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 06:27:59 AM »

.........หม่าขะตุ๋ม  .... บ่ฮู้ว่าตางปู้นเปิ้นฮ้องว่าจะไดครับ.....
 Grin ผมว่าอันนี้ท่าจะบ่าใจ้กำเมืองดั้งเดิมละครับ น่าจะมาจากกำจาวเขาเผ่าไดเผ่าหนึ่ง  Undecided หม่าขะตุ่ม  Undecided
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #117 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 06:35:05 AM »

...หม่าขะตุ๋ม....บางท้องถิ่นกะฮ้อง ...หม่าแก๋ว.....ซ้ำลูกฝรั่ง...ก็ฮ้อง หม่าแก๋ว...เหมือนกั๋น  บางที่กะฮ้อง  "หม่าก้วยก๋า"..........ป๊าด...หลายอันหลายอย่างครับ.......... หัวเราะร่าน้ำตาริน
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #118 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 06:42:01 AM »

...หม่าขะตุ๋ม....บางท้องถิ่นกะฮ้อง ...หม่าแก๋ว.....ซ้ำลูกฝรั่ง...ก็ฮ้อง หม่าแก๋ว...เหมือนกั๋น  บางที่กะฮ้อง  "หม่าก้วยก๋า"..........ป๊าด...หลายอันหลายอย่างครับ.......... หัวเราะร่าน้ำตาริน
อ้อ Cheesy Cheesy อั้นฮู้ละ บ้านผมฮ้องบ่าก้อแกงครับ ทับทิมแม่นก่อ?
Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #119 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2006, 07:59:10 AM »

บ่ากองแกง    = ลูกทับทิม
 บ่าน้อแน้       = ลูกน้อยหน่าครับ  Grin Grin Grin
 ส่วน หม่าขะตุ๋ม อันนี้ไม่รู้จัก Grin Grin Grin
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 14
  พิมพ์