เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 02:24:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษากำเมืองวันละคำ สองคำ  (อ่าน 49008 ครั้ง)
Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #150 เมื่อ: กันยายน 03, 2006, 05:20:26 PM »

ฮู้แต่งามขนาด น่อ

อ้อ..ไปเชียงใหม่คราวก่อน เจอป้ายเชิญชวน เทศกาลเตียวขึ้นดอย ด้วย..
จาวเหนือเฉลยเอง เด้ออ้าย...
เตียว หมายถึง เดินครับ
เทศกาลเตียวขึ้นดอย หมายถึง เทศกาล เดินขึ้นดอย นั่นเอง...... ท่านซับไปทำไม แถว ๆ เวียงเจ็ดลิน ครับ  Grin Grin Cheesy   ผมว่าป้ายนี้ น่าจะติดแถว ๆ นั้น  Grin Grin Grin

kong รักในหลวง
เกิดใต้ธงไทยนั้น ปวงชนทุกคนคือไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #151 เมื่อ: กันยายน 03, 2006, 11:35:31 PM »

ยังจำทำนองเพลงน้อยใจยาของ จรัญ มโนเพ็ชร ได้ก่อ  เยาะเย้ย เยาะเย้ย

Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #152 เมื่อ: กันยายน 04, 2006, 07:29:17 AM »

ขอบคุณครับ ผมนึกตั้งนานว่าแฟนของ น้อยใจยาชื่ออะไร......
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #153 เมื่อ: กันยายน 04, 2006, 08:04:33 AM »

โอ...ขอบคุณหลาย ๆ ครับ..เนื้อเพลง  น้อยใจยา กับนางแว่นแก้ว....ขออนุญาตเซฟ เก็บไว้เน้อครับ...
kong รักในหลวง
เกิดใต้ธงไทยนั้น ปวงชนทุกคนคือไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #154 เมื่อ: กันยายน 04, 2006, 11:02:50 PM »

-น้อย หรือ หน้อย  คือคนที่เคยบวชเณรมาแล้ว
-หนาน  คือ คนที่เคยบวขพระมาแล้ว  หรือ ทิด
-เสือเฒ่า  น่าจะเป็นสแลง  ลูกพูดถึงพ่อในหมู่เพื่อนฝูง  "ตี้บ้านฮา  เสือเฒ่าบ่หื้อเปิดเวบโป๊"
-สาด  เข้าใจตรงกันหมดทุกภาค ยกเว้นภาคกลาง  ฮ่า ฮ่า
-เงี้ยว   คนเมืองเรียกไทยใหญ่  แม่นก่อ
-ยาง    คนเมืองเรียกกะเหรี่ยง
-ฮ่อ     คนเมืองเรียกคนจีนที่มาจากทางยูนาน (หยุนหนาน)  มาทางบก ส่วนใหญ่นับถือศาสนาอิสลาม
-ม่าน   พม่า
-คนไทย  คนเมือง    (อันนี้ดูเหมือนจะหนักไปหน่อย   แต่ลองนึกถึงสักประมาน ปี 2521  คนเชียงใหม่ยังพึ่งจะมีทีวีช่อง 7สีดู  ช่องอื่น ๆ จากกรุงเทพยังไม่มา  ช่องสุดท้ายน่าจะเป็นช่อง 3 ที่มาพร้อมช่อง 9  เพราะใช้สถานีเดียวกัน  (เลยดอยสุเทพขึ้นไปอีก)  จากเดิมที่มีแต่ช่อง 8 ลำปาง  ถ่ายทอดที่สถานีเชิงดอยสุเทพ   คนไทยที่ไปอยู่จะรู้สึกเหมือนกับไปต่างประเทศอย่างงั้นเลย   เดี๋ยวนี้ข่าวสารทุกอย่างไปถึงหมด  คนเชียงใหม่บางคนพูดภาษากรุงเทพฯ กับลูก  ลูกอู้คำเมืองบ่ได้  พ่อก็เมือง  แม่ก็เมือง  อยู่เชียงใหม่)  คนเมืองเรียกคนที่พูดภาษาภาคกลาง ว่าคนไทย   และเรียกรวมๆ คนที่อยู่ใต้เมืองตาก  ลำปาง  อุตรดิถต์  สุโขทัย แนว ๆ  นี้ลงไปว่าคนใต้ ตามพื้นที่ของการใช้ภาษา  เพราะจังหวัดเหล่านี้พูดคำเมืองประมาณครึ่งจังหวัดในส่วนเหนือของจังหวัด       เออ  อันนี้เดาเน้อ
-เกิ๋น   มักจะอยู่บนหลังคารถตู้ของ TOT
-จุ๊หมาน้อยขึ้นดอย   อันนี้บ่ฮู้...

M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #155 เมื่อ: กันยายน 04, 2006, 11:20:30 PM »

ได้ความรู้มากเลยครับ ขอบพระคุณมากครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #156 เมื่อ: กันยายน 05, 2006, 03:09:12 PM »

ด้วยความเคารพครับ

ยาบู่ตุย คืออะไรครับที่กินกับผักกาดจอครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #157 เมื่อ: กันยายน 05, 2006, 03:11:50 PM »

ขอบคุณครับ ผมนึกตั้งนานว่าแฟนของ น้อยใจยาชื่ออะไร......
หรือว่า ลืมถามชื่อ Grin
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #158 เมื่อ: กันยายน 05, 2006, 03:16:56 PM »

เตียว หมายถึง เดินครับ
เทศกาลเตียวขึ้นดอย หมายถึง เทศกาล เดินขึ้นดอย นั่นเอง...... ท่านซับไปทำไม แถว ๆ เวียงเจ็ดลิน ครับ Grin Grin Cheesy ผมว่าป้ายนี้ น่าจะติดแถว ๆ นั้น Grin Grin Grin

ป๋มหลงทาง......

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

สารภี
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #159 เมื่อ: กันยายน 05, 2006, 03:39:13 PM »

ยาบู่ตุย คืออะไรครับที่กินกับผักกาดจอครับ

ขอบคุณครับ

ยาหมูตุ้ย ไม่ใช่ ยาบู่ตุย ครับ
เป็นอาหารเสริมที่ใส่อาหารให้หมูกินแล้วให้มันอ้วนครับ
(ตุ้ย แปลว่าอ้วน)

แต่บ้านผมไม่มีจอผักกาดใส่ยาหมูตุ้ยเน่อครับ
สูตรนี้ต้องลองถามท่านกาสะลองครับเผื่อมี (^_^)

โดยความเคารพครับ
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #160 เมื่อ: กันยายน 05, 2006, 03:41:48 PM »

ขอบคุณครับ

ยาหมูตุ้ย ไม่ใช่ ยาบู่ตุย ครับ
เป็นอาหารเสริมที่ใส่อาหารให้หมูกินแล้วให้มันอ้วนครับ

แต่บ้านผมไม่มีจอผักกาดใส่ยาหมูตุ้ยเน่อครับ
สูตรนี้ต้องลองถามท่านกาสะลองครับเผื่อมี (^_^)

มีเฉพาะในเนื้อเพลงของคุณ จรัล มโนเพชร เท่านั้นครับ
Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #161 เมื่อ: กันยายน 05, 2006, 05:18:45 PM »

มีแซวเล็กน้อย  ยาสำหรับให้หมูกิน ขุนให้อ้วน โตไว ในเนื้อเพลงเลยยกเอามาเปรียบเทียบครับ ...
Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #162 เมื่อ: กันยายน 05, 2006, 05:24:33 PM »

เอามาเสริมครับ   หลงรัก หลงรัก

เพลง : ผักกาดจอ
อัลบั้ม : โฟล์คซองคำเมือง ชุดอมตะ
คำร้อง – ทำนอง : นิคม คันถรส
ขับร้อง : จรัล มโนเพ็ชร

(Em7,E9,Emj7,E6,Em)
      Em                                                                                         
บ้านอ้ายเป๋นตูบติดดิน   ส่วนบ้านยุพินเป๋นบังกะโล   
      Am                                             C
อ้ายเดินเซซัดเซโซ      น้องใส่เตี่ยวในวาโก้               
                Ddim             B7
อ้ายใส่เตี่ยวโหลก๋าแมวลอดบ่วง
             Em                               C                         G
บ้านน้องกิ๋นแกงฮังเล  ส่วนบ้านอ้ายเพ้ ฮากเลือดผักกาดจอ
      Em          Am                      C
น้องนั่งรถสีจมออน เป็นฟอร์ดฟอลคอล
                B7             Em     
แต่อ้ายต้องจรขี่มอเตอร์คาร์
Em                                      G
โอ้ย ... กั๋วแล้วกั๋วแล้วกั๋วแล้วเจ้าข้า
            Am            Em
กั๋วนักกั๋วหนากั๋วจอผักกาด
    C                  Em                  G
ตื่นเช้าศรีมอยไปกาด ซื้อผักกาดมาจอ
             C      Em   Am                              C 
ใส่ส้มบะขามที่ฝักงอ งอ  คาบเดียว คาบเดียวบ่ปอ
               B7                  Em
กิ๋นผักกาดจอจนต๊องไก้ต๊องปอง
   Em 
มะค่ำ มะตอน มะเช้า ( ขึ้นเฮือน ขึ้นเฮือน มะต่องแต่ง )
                                                        C               B7
มาเปิดตู้กับข้าว ( มาเปิดผ่อหม้อแกง ) โอะ...ผักกาดจอ
      Em     
อ้ายไปแอ่วสาวบ้านเหนือ         
                  F                 B7
สาวมักส้าบะเขือกับผักกาดจอ
      Em                F
อ้ายไปแอ่วสาวบ้านใต้           
                    B7              Em
สาวซ้ำมักแคบไขกับผักกาดจอ
      Em                          G
น้องสาวหน้าขาวอะหล่องฉ่อง   
                  C                  B7
ซ้ำมักน้ำพริกอ่องกับผักกาดจอ
     Am           C                B7             Em
กึ๊ดไปเป๋นดีใคร่หุย  กิ๋นยาหมูตุ้ยกับผักกาดจอ
      Em                                  G     C
หนึ่งจอ สองจอ สามจอ สี่จอ ห้าจอ หกจอ  เจ็ดจอ
           B7                           Em7  E9   Emj7   E6    Em   E
ปอก่อนหนอ ....... ผักกาดจอ

http://jaran.lannaartist.com/Media/0107.php
sniperkid
Sr. Member

คะแนน 4

ทำไมตอนเรียนไม่มีครูน่ารักอย่าง

« ตอบ #163 เมื่อ: กันยายน 05, 2006, 05:53:58 PM »

หันเพลงคุณจรัลนี้ก่อกึ๊ดเติงหาเปิ้นเนาะ เพลงเปิ่นม่วนกู้เพลงละหมดจรัลไปก่อบ่อมีไผมาแตนต้า มีลูกบ่าวคนก่อบ่อเอาตางเพลงเหีย ก้านลูกคุณสุนทรีเปิ้นยังหุมตางเพ้พ่อง

อืม ไม่ได้เข้าเวปนานละเห็นราคาปืนแล้วแทบเป็นลม
V-SAK.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #164 เมื่อ: กันยายน 08, 2006, 03:09:01 PM »

ต๊กไปหน้าตี่ 4 แล้วครับ....up..... Grin

กลับไปรักคนอย่างเธอ ก็เหมือนกับคนโง่ ๆ ที่เป็นมา . .
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14
  พิมพ์