เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 03:18:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซับโซนิค  (อ่าน 2142 ครั้ง)
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 08:22:13 PM »

ถ้าผมใช้ลูกซีซีไอสแตนดารดหรือลูกยีโก้เขียว-แดงยิงในปืนซีแซดจากัวร์ลำกล้องยาว28-29นิ้วจะได้ความเร็วปากลำกล้องต่ำกว่าเสียงใช่ไหมครับ และถ้าใช้452ธรรมดายิงลูกแบบดังกล่าวจะได้ความเร็วเหนือเสียงถูกต้องหรือไม่ครับ

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 08:53:10 PM »

ต้องลองเอามายิงวัดความเร็วดูจริงๆ ครับ   เคยเชื่อกันว่าลำกล้อง 16 นิ้วได้ความเร็วสูงสุด  จากนั้นจะช้าลง   แต่ลองวัดความเร็วดูแล้ว ลำกล้อง 14 ถึง 28 นิ้ว ตัวเลขออกมาใกล้เคียงกันครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 05:58:29 PM »

ดร.ครับแล้วต้องวัดได้ความเร็วเท่าไรครับจึงเป็นซับโซนิค

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 06:44:07 PM »

ดร.ครับแล้วต้องวัดได้ความเร็วเท่าไรครับจึงเป็นซับโซนิค

ขออณุญษติ ตอบนะครับ ต่ำกว่า 1000ฟุต/วินาที ครับ ดังนั้นกระสุน 11  .38 ...ฯ ก็ซับโซนิคในตัวครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 09:19:37 PM »

thankyou verymuch

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 09:41:52 PM »

ความเร็วเสียงในอากาศ ขึ้นอยู่กับความหนาแน่นของอากาศครับ   ที่เนปาล ความเร็วเสียงย่อมต่ำกว่าที่กรุงเทพ  แต่ความเร็วกระสุนจะสูงกว่าเพราะอากาศบางกว่า ความต้านทานน้อยกว่าครับ

โดยทั่ว  ต่ำกว่า 1080 ฟุต/วินาที ถือว่าต่ำกว่าเสียงครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 08:00:22 PM »

ขอบคุณมากๆครับทุกๆคน

Jackpot
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 08:28:08 PM »

ขออนุญาตถามเพิ่มนะครับว่า การที่ใช้ท่อลดเสียงกับกระสุนซุปเปอร์โซนิคไม่ได้ผล เป็นเพราะก๊าซขยายตัวเร็วเกินไปจนเอาไม่อยู่ หรือ เกิดจากโซนิคบูมของหัวกระสุนครับ Huh
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 09:00:00 PM »

ถ้าผมใช้ลูกซีซีไอสแตนดารดหรือลูกยีโก้เขียว-แดงยิงในปืนซีแซดจากัวร์ลำกล้องยาว28-29นิ้วจะได้ความเร็วปากลำกล้องต่ำกว่าเสียงใช่ไหมครับ และถ้าใช้452ธรรมดายิงลูกแบบดังกล่าวจะได้ความเร็วเหนือเสียงถูกต้องหรือไม่ครับ

ตามสเปคของซีซีไอรุ่นStandard Velocity ความเร็วปากลำกล้องทำได้ 1070 fps
เอาไปยิงใน452ก็ไม่น่าจะมีอะไรที่ทำให้เพิ่มความเร็วได้เป็นความเร็วเหนือเสียงนะครับ Smiley
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 10:23:28 AM »

ขออนุญาตถามเพิ่มนะครับว่า การที่ใช้ท่อลดเสียงกับกระสุนซุปเปอร์โซนิคไม่ได้ผล เป็นเพราะก๊าซขยายตัวเร็วเกินไปจนเอาไม่อยู่ หรือ เกิดจากโซนิคบูมของหัวกระสุนครับ Huh
รู้สึกว่าเกิดจาก โซนิคบูมครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 12:00:41 PM »

แล้วความเร็วเท่าไหร่จึงเป็นความเร็วเหนือเสียงครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 02:14:08 PM »

แล้วความเร็วเท่าไหร่จึงเป็นความเร็วเหนือเสียงครับ

ตามที่อาจารย์ผณิศวรกล่าวไว้แต่ต้นว่า ความเร็วเสียงในอากาศ ขึ้นอยู่กับความหนาแน่นของอากาศ
ความหนาแน่นเปลี่ยนตามอุณหภูมิ เมื่อมีความเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิ ความเร็วเสียงก็เปลี่ยนด้วย
ผลการคำนวณความเร็วเสียงในอากาศแห้งที่ระดับน้ำทะเล
ที่ 0C -- ความเร็วเสียง ~1087 fps
ที่ 20C -- ~1127 fps, ที่ 30C -- ~1147 fps, ที่ 40C -- ~1167 fps, ที่ 50C -- ~1187 fps

การเคลื่อนที่ด้วยความเร็วสูงกว่าที่กล่าว ก็เป็นความเร็วเหนือเสียงครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์