เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 03:22:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านที่มี 870 มีใครเคยยิงจนปืนพังบ้างครับ?  (อ่าน 2762 ครั้ง)
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 12:01:10 AM »

870ผมถือว่าเป็นปืนที่ทรหดมาก แทบไม่เคยเจอคนยิงจนพังหรือมีปัญหา
แต่เคยเจอรุ่นพี่ผมคนนึง ดรายไฟร์วันละหลายร้อย ยิงอีกหลายร้อยอยู่ 3-4เดือน สปริงเข็มหัก... Huh Huh เป็นไปได้ไหมครับ?
กับเจอปืนที่ทางศรภ.นำมาให้นักเรียนลูกซองทำนองรบใช้ แต่ได้ยินว่าใช้หลายรุ่นมากกว่าจะพัง...

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 12:08:05 AM »

870ผมถือว่าเป็นปืนที่ทรหดมาก แทบไม่เคยเจอคนยิงจนพังหรือมีปัญหา
แต่เคยเจอรุ่นพี่ผมคนนึง ดรายไฟร์วันละหลายร้อย ยิงอีกหลายร้อยอยู่ 3-4เดือน สปริงเข็มหัก... Huh Huh เป็นไปได้ไหมครับ?
กับเจอปืนที่ทางศรภ.นำมาให้นักเรียนลูกซองทำนองรบใช้ แต่ได้ยินว่าใช้หลายรุ่นมากกว่าจะพัง...

เคยแต่กระเป๋าสตางค์พังครับ
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 12:26:39 AM »

ตกใจกว่าปืนจะพัง...กระเป๋าตังค์คงพังยับเยินไปอีกหลายใบคับ...

Winkนึกว่าน้องปิ๊..........กยิงซะจนพังไปแล้ว Wink

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 12:54:21 AM »

มี.........

เคยมีคนยิง 870 ของผมถึงศูนย์หน้า-หลังหลุดกระเด็น แต่ตัวปืนปกติ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 01:24:52 AM »

ยังไม่เคยเจอเลย เมื่อก่อนมี 870 ใช้อยู่สิบกว่าปีแต่ยิงไม่มากนักจนขายออกไปสภาพยังเกือบร้อย%
เป็นปืนดี ผมจัดอยู่ในมาตรฐานของชาวบ้านชาวสวนที่ควรมีไว้ติดบ้านครับ เป็นที่นิยมมากใน ตจว.

Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 07:57:02 AM »

น้าสิงห์ 870 เข็มหักครับ เพราะเป็นปืนใช้งานพึ่งเอากลับมาจากลูกน้องที่เฝ้าของ ซ่อมแล้วยังใช้ยิงแข่งอยู่

ของผม ปลอกแตกครับ กระโจมมือเกลียวขาดเพราะยิงมากแล้วหลวมดันไม่ได้ไขเกลียวล็อกกระโจมให้แน่น กลึ่งเกลียวใหม่แล้วยังยิงอยู่เหมือนเดิม  แต่อย่าลืมว่าปืนผมยิงมามากจนเลิกนับกล่องแล้วครับ Cheesy

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 08:03:54 AM »

ปลอกแตก !!!   ตกใจ น่าหวาดเสียวมากนะคุณเป็กซ์  คราวหน้าคราวหลังก็บันยะบันยังหน่อยนะครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 08:11:53 AM »

มีหนุ่มวัยรุ่นลูกผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านที่ชอบปืนพากันเอาปืนพ่อไปยิงซ้อมมือที่บ่อหินลูกรังเมื่อสองปีก่อน
ตอนกลับขับรถมอไซด์ชนกับรถอีแต๋นชาวบ้านครอบกระโจมมือแตกพังเลยครับ (ไม่ใช่ยิงจนพังนะครับ)
(เรื่องนี้ก็เอาปืน 870 ไปยิงจนปืนพังเหมียนกัลอ่ะ แต่พังเพราะอุบัติเหตุอ่ะ . . . .ฮิฮิ )

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
APACHE _ Love The King
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 08:19:35 AM »

ปลอกแตก !!! ตกใจ น่าหวาดเสียวมากนะคุณเป็กซ์ คราวหน้าคราวหลังก็บันยะบันยังหน่อยนะครับ

ปลอกแตกแบบนี้ไม่เปลื่องลูกครับ....แต่กลับเพิ่มลูก......อิๆ....
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 08:31:15 AM »

ของผม ปลอกแตกครับ  แต่อย่าลืมว่าปืนผมยิงมามากจนเลิกนับแล้วครับ Cheesy

เป๊ก ระวังเรื่องเอดส์ด้วยนะครับ

เรื่องสปริงหัก เข็มหัก เป็นเรื่องที่เกิดได้ การผลิตเป็นพันเป็นหมื่นมีข้อบกพร่องบ้างเป็นเรื่องปกติ

มีคนรักปืนคนนึงซื้อ CZ75 ใหม่เอี่ยม ลองยิงไปซัก 200 นัด สปริงเข็มหัก โกรธ CZ มาก ต่อว่าร้านปืน ร้านปืนบอกให้ส่งปืนไปที่ร้านเพื่อทำการซ่อม เนื่องจากโกรธมากจึงไม่ยอมเสียค่าส่งปืน ร้านก็ไม่ยอมออกค่าส่ง ก็เลยตัดสินใจขายปืนให้เพื่อนอีกคนไปถูกๆ คนซื้อเปลี่ยนสปริง 1 ตัวยิงได้ไม่มีปัญหาอะไรจนถึงทุกวันนี้ เจอกันทีไรก็เอาเรื่องนี้มาแซวกันทุกที
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 05:14:28 PM »

จุดอ่อนของ 870 จะอยู่ที่ตัวเตะปลอกครับ กล่าวคือถ้าใครล้างลำกล้องโดยไม่ถอดลำกล้องออกจากโครงปืน แล้วดึงสไลด์ค้างไว้ เมื่อเราใช้ก้านแส้ปลายเป็นผ้าแทงจากปลายลำกล้องไปจนถึงรังเพลิง ปลายแส้ที่เป็นผ้าอาจจะไม่เกี่ยวโดนกับตัวเตะปลอกได้ ซึ่งถ้าผู้ล้างไม่ทราบแล้วรู้สึกว่าแส้ติดอะไร แล้วกระชาก โดยมากตัวเตะปลอกจะหัก

นอกนั้น 870 ไม่มีด้อยกว่ายี่ห้ออื่นครับ (Winchester จุดอ่อนอยู่ที่โครงปืนบริเวณตัวเกี่ยวล็อกของชุดลั่นไก (Trigger guard)) Mossberg กับ Itheca ผมจำไม่ได้

เคยดูรายการ Mythbuster ของทาง UBC อยากทดลองยิงให้ลำกล้องระเบิด โดยการเชื่อมแท่งเหล็กติดตรงปลายกระบอก ผลการยิงแท่งเหล็กที่เชื่อมหลุดกระเด็น ปลายลำกล้องบวมและเปิดออก สะพานศูนย์หลุดออกจากลำกล้อง แต่ความเสียหายไม่มากสามารถตัดปลายลำกล้องทิ้ง และติดสะพานศูนย์และศูนย์ใหม่ได้

ลำกล้องปืนลูกซองเรมิงตันถือได้ว่าทนทานและดีที่สุดเรื่องความเที่ยงตรงของลำกล้องซึ่งจะอยู่ +-0.005 นิ้ว (ถ้าผมจำไม่ผิด) โรงงานเรมิงตันจะทดสอบลำกล้องปืนที่ผลิตทุกรุ่นว่า ถ้าลำกล้องระเบิดอย่างรุนแรงที่สุด เศษเหล็กจากลำกล้องจะต้องไม่ฉีกกระเด็นโดนผู้ยิงอย่างแน่นอน (โรงงานบอกไว้ครับ)
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 05:37:07 PM »

มี.........

เคยมีคนยิง 870 ของผมถึงศูนย์หน้า-หลังหลุดกระเด็น แต่ตัวปืนปกติ
Grin Grin Grin....ต้องปรับ 1 ขวดครับ....

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 03:03:30 AM »

มี.........

ใช่สุภาพสตรีที่เป็นศิษย์สำนักซุ้มป๋ามะขิ่นหรือเปล่าครับ Grin
หน้า: [1]
  พิมพ์