เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 10:37:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีสิทธ์ที่จะถูกย้อมแมวหรือเปล่า  (อ่าน 3119 ครั้ง)
TC01
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 10:46:18 AM »

บ้านนอกจะเข้ากรุงเพื่อจะมาซื้อปืนขนาด 9 มม. อาจจะเป็น Glock หรือ CZ 75D Compact รางเต็ม เป็นกระบอกแรก แต่กลัวว่าจะถูกย้อมแมวเลยขอช่วยให้พี่ท่านช่วยบอกวิธีดูและสังเกตุจะได้ไม่เสียเที่ยวและเวลาที่กว่าจะได้ ป3  จะคอบใจ๋ย่างแรง (แปลว่าขอบคุณครับ)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 10:56:06 AM »

ปืนใหม่มือหนึ่ง ไม่มีย้อมแมว ปืนมีเกรดเดียวคือเกรด A ครับ
ท่านสามารถสอบถามได้ครับ...ว่า ปืนนี้ชื่อร้านหรือชื่อบุคคล...
นำเข้ามาปี พ.ศ. อะไร ครับ...ท่านสามารถเลือกได้สำหรับปีที่ใหม่กว่า ครับ

ลอง ๆ สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ครับ...
ในหลาย ๆ ร้าน อาทิ ร้านโยธิน ร้านเอกภัทร ครับ
เพราะ...ผู้ขาย...ก็ยอมเปิดตัวและโลดแล่นอยู่ในเว็บนี้ เช่นกัน...
(ส่วนจะซื้อหรือไม่ เป็นเรื่องระหว่างผู้ซื้อและผู้ขาย ครับ)

เรื่องราคา ท่านสามารถสอบถามได้ครับ ว่า ร้านไหนเท่าไร
และสามารถเลือกซื้อได้ สำหรับร้านที่มีราคาถูกที่สุด...
ย้ำ..ขอให้เดินสอบถามราคาทุกร้านนะครับ

ท่าน (ผู้ซื้อ) เท่านั้น...ที่ต้องช่วยตัวท่านเองครับ...
ในเรื่อง..ความเชื่อ...ความราคาถูก   ไม่มีใครช่วยท่านได้ครับ...
เพราะ..เงินก็เป็นเงินท่าน..ปืนก็เป็นของท่าน...
แถมเวลาไปซื้อท่านก็ยังไปเอง...ด้วยอีกครับ

ทางที่ดี...ถ้าไม่กลัวเสียเวลามาก...
จดข้อมูลด้านราคาทุกร้าน...และมาสอบถามในเว็บนี้อีกครั้ง ก่อนซื้อก็ได้ครับ
ใบแบบ ป.3 มีอายุตั้งหลายเดือน...คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2006, 10:59:08 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 11:00:55 AM »

จะมาช่วงไหนลองนัดล่วงหน้า เชื่อว่ามีคนไปช่วยเลือกครับ

ปืนใหม่ผมว่าไม่น่าจะมีการย้อมแมว เพราะถ้าร้านทำแบบนี้คงอยู่ไม่ได้

สำคัญเวลามาเลือก ต้องเผื่อเวลาเดินเทียบราคา+ของแถมหลาย ๆ ร้าน อาจจะลิสต์รายการมาเลยว่า นอกจากปืนแล้วจะเอาอะไรอีก เช่นกระสุนเต็มกล่อง ซองปืน ไฟฉาย หรืออุปกรณ์เสริมต่าง ๆ

และต้องระวังปืนที่ดีเป็นพิเศษ ปืนรุ่นพิเศษ ปืนเจาะพอร์ต (ถ้าชอบปืนเจาะพอร์ต ควรหาข้อมูลก่อนว่ารุ่นไหนมีพอร์ต รุ่นไหนไม่มีพอร์ต) ปืนคิวซีอเมริกา (จริง ๆ ก็ไม่ได้ว่าไม่ดี แต่ปืนเช็ก ส่งเข้าอเมริกาได้ ก็แสดงว่ามาตรฐานของยี่ห้อนี้ ดีพอกับของอเมริกาแล้ว) ปืนผิวดี ผิวสวย ผิวพิเศษ ... ปืนเหล่านี้อาจแพงเป็นพิเศษ ซึ่งส่วนใหญ่ ความพิเศษที่เพิ่มขึ้น ถ้ามาทำร้านข้างนอกเอง จะเสียเงินน้อยกว่าที่ร้านเขาบวกกำไรไว้มากโขอยู่ครับ  Wink

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 11:13:12 AM »

ผมเอง...โดยส่วนตัว...แล้ว

ถ้าท่าน แหลงต้ายยย....
เดินทางมาไกล...เพื่อมาซื้อปืนที่ กทม. กลัวเสียเที่ยว...
แบบที่หลาย ๆ ท่านพูดถึง...คือ ราคานี้ไม่ซื้อก็อย่าซื้อ เดี๋ยวคนใต้ขึ้นมาก็ซื้อเองล่ะ

คำพูดในลักษณะนี้...ผมยอมรับครับว่า...เมื่อได้ฟังแล้ว เสียความรู้สึกเป็นอย่างยิ่ง ครับ

ผมเอง...เข้าใจดีถึงสถานการณ์ในภาคใต้
แถมยังเคยเดินทางไปปฏิบัติงานที่นั่น เป็นการชั่วคราว
หลังเหตุการณ์ปล้นปืน เพิ่งผ่านไปสด ๆ ร้อน ๆ

และเข้าใจดีถึง ค่าใช้จ่ายในการเดินทาง...ค่าใช้จ่ายเมื่อซื้อปืน และอื่น ๆ
ซึ่งมากมายพอดู สำหรับมนุษย์เงินเดือน...อย่างผม

ไม่นับถึงการเสียเวลาเดินทาง...อีกด้วย

ผม...ขอแนะนำ...โดยเปิดเผย...ให้ท่านลองไปเดินดูและสอบถามราคา
ที่ร้านปืนโยธิน...และร้านปืนเอกภัทร ครับ...
เนื่องมาจากว่า...ท่านผู้ขาย...ทั้งสองร้าน...
คงจะเคยได้อ่านบทความของผม ผ่าน ๆ ตาบ้าง...เกี่ยวกับคนใต้ซื้อปืน
ส่วนจะท่านจะซื้อหรือไม่นั้น...ขึ้นอยู่กับความพอใจทั้งสองฝ่าย ครับ
ท่านสามารถ...แจ้งกับทางร้าน...ทั้งคุณโจ ที่ร้านโยธิน
หรือที่ร้านเอกภัทรได้...(ต้องขออภัยที่ไม่ทราบชื่อ ครับ)
ว่า ท่านได้รับคำแนะนำจากสมาชิกในเว็บ...อาวุธปืน ให้มาดูปืนที่ร้านนี้...

ผมเอง...อยากจะอาศัย...บอร์ด...
แนะนำร้านปืนโดยเปิดเผย...(ทั้ง ๆ ที่ผมไม่รู้จักเป็นการส่วนตัว)
เพราะ...เห็นว่า...เป็นการดีสำหรับผู้ซื้อ...
ที่ได้มีโอกาส...ได้แจ้งให้ทราบถึง...ความจำเป็น...และเสียงสะท้อนจากผู้ซื้อ
ในขณะเดียวกัน...ผู้ขาย..ก็ได้มีโอกาสรับทราบ...ถึงผู้ซื้อด้วย

และผมเชื่อว่า...ทั้งร้านโยธิน และร้านเอกภัทร ก็คงไม่แล้งน้ำใจ...ครับ
สำหรับสมาชิกในบอร์ด...

ผลประโยชน์จากการซื้อและขายในบอร์ด...
คงไม่มากมาย...ไปกว่า...การขายหน้าร้าน...
แต่สิ่งที่ทั้งสองร้านได้รับ...ในแง่ของการนับถือน้ำใจ...จากสมาชิกฯ
คงยืนยันได้ว่า...เสียงสะท้อนทั้งจากผู้ซื้อและผู้ขาย ผ่านบอร์ดนี้
ก็เป็นสิ่งที่สมาชิกฯ รวมถึงร้าน...ไม่สามารถมองข้ามไปได้ ครับ

ด้วยความขอบพระคุณ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2006, 11:15:35 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 11:23:26 AM »

จริงๆอยากแนะนําให้โทรเช็คก่อนนะครับ...ก่อนเข้ามา
เช็คว่า..มีของรึปล่า...หลายๆร้านมีแต่ราคาไม่มีของ ต้องจองแล้วรออีกหลายเดือน
คนเดินทางมาไกลได้ยินคําว่ารออีกหลายเดือน..ใจเหี่ยวเลย(ใจอย่างเดียวนะ
ถ้าเข้ากรุงเทพฯแล้วอย่างอื่นน่ะ...เจ๋งกว่าแถวบ้านเยอะ...)

นี่คือสาเหตุหนึ่งที่บางร้านตั้งราคา..ปืนที่รับไปได้เลย..ไว้แพงมาก
เพราะรู้อยู่แล้วว่า...ยังไงๆก็ต้องมีคนไม่อยากเสียเที่ยวแล้วตัดใจซื้อ เพราะได้ของเลย

แนะนําให้โทรก่อนเช็คทั้งของและราคา...รู้แน่ๆแล้ว ลุยเข้ามาเลย จะได้ไม่ผิดหวัง

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 11:31:13 AM »

บ้านนอกจะเข้ากรุงเพื่อจะมาซื้อปืนขนาด 9 มม. อาจจะเป็น Glock หรือ CZ 75D Compact รางเต็ม เป็นกระบอกแรก แต่กลัวว่าจะถูกย้อมแมวเลยขอช่วยให้พี่ท่านช่วยบอกวิธีดูและสังเกตุจะได้ไม่เสียเที่ยวและเวลาที่กว่าจะได้ ป3 จะคอบใจ๋ย่างแรง (แปลว่าขอบคุณครับ)
ซื้อปืนร้านปกติ ที่ไม่ใช่ร้านที่พวกเรา เตือนกันไว้ในเวปนี้ ไปหาอ่านดูซักหน่อยว่า ร้านอะไร ไม่อยากพูดแล้ว
วิธีดูเบื้องต้น ง่ายๆ ก็คือ
1.ทะเบียนปืน ถ้าคุณขึ้นมาซื้อปืน ในเดือนนี้ ทะเบียนต้องขึ้นหน้าด้วย 49 เท่านั้น จึงจะเป็นปืนใหม่ ปีนี้ หรืออย่างเลวที่สุด ก็ขึ้นต้นด้วยปี 48 เท่านั้น แล้วคุณจะได้ กล็อค หรือ ซีแซดใหม่ สมใจ
มาซื้อในปีใด ทะเบียนต้องขึ้นต้นด้วยปีนั้น โอกาสโดนเอาของเก่ามาขาย ก็น้อยหน่อย
2.มาซื้อกล็อควันนี้ มีทางเลือกอีกแล้ว มีแบบรุ่นใหม่ๆ ปุ่มปลดแม็ก ใหญ่กว่าเดิม หรือแบบยาวกว่าเดิมก็มี เลือกเอาตามชอบแล้วกันนะครับ
3.ปืนย้อมแมว ส่วนใหญ่จะเป็น พวก 11 มม. 1911 ครับ กล็อคไม่ต้องรอย้อมแมวครับ ส่วนใหญ่ขายเกลี้ยงทุกปี อาจจะมีของค้างสต็อคบ้าง คนเอาฝากขายต่อบ้าง
4.เวลาซื้อก็ถามเขาว่า ปืนบุคคล หรือปืนร้านค้า ถ้าปืนบุคคล อาจเป็นของเก่า แต่ดูทะเบียนตามข้อหนึ่งได้ ถ้าเป็นปืนร้าน ก็โอเค
5.เวลามาซื้ออย่าตกใจ บางที มาซื้อปืนกรุงเทพฯ แต่กลับตอกทะเบียนที่ปืนว่า เป็นปืนต่างจังหวัด ก็ไม่ต้องสงสัย เขาเอาโควต้าของร้านปืนต่างจังหวัดมาขายในกทม.นะครับ
....แค่นี้คงพอนะครับสำหรับดูเบื้องต้น แต่จริงๆ แล้วจะซื้อปืนทั้งที่ แพงก็แพง แพงแทบตาย ก็ควรเลือกกันให้ถึงกึ๋น ร้านไหนไม่ให้เลือก จู้จี้ ก็เดินออกมันไปเลยครับ เงินของเรา จะเอาเงินของเรา แต่มางี่เง่ากับเราได้ไง กว่าเราจะเก็บเงินได้ แทบตาย จริงไหมครับ
ดังนั้น ถ้าให้แน่ หากล้องดิจิตอล ไปเลือกมาซักกระบอกที่ชอบ ถ่ายมาให้ทุกซอกทุกมุม แล้วเข้ามาถามพวกเราก็ได้ว่า โอเคหรือไม่ รับรองว่าในเวปนี้ มีแต่ผู้หวังดีกับคุณเพื่อให้คุณได้ปืนที่ดีที่สุด และถูกใจคุณที่สุดครับผม ....สำหรับผม ยินดีรับใช้
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 11:35:50 AM »

นอกจากทั้งสองร้านที่กล่าวไปแล้ว...

ยังมีร้านปืนอาภา...ร้านปืนประโยชน์ของพี่นที อีกสองร้าน...ครับ
ที่ท่านน่า...เน้นย้ำ...น่า   จะแวะไปสอบถามราคา...ครับ

ร้านแรก ร้านอาภา...ผมสังเกตดู...จากการที่มีบุคคลเข้าไปสอบถามราคาปืน
ผู้ขาย...บอกราคาไม่มหาโหดมากครับ...ต่อรองได้ ไม่บอกผ่าน...

ร้านปืนประโยชน์   จุดขายอยู่ที่พี่นที  ซึ่งอัธยาศัยดี...
ราคารับได้....ไม่ซื้อไม่ว่า...สอบถามเรื่องปืนได้...ครับ
ไม่ได้ปืน...ได้ความรู้...กลับมาอีก...
(ด้วยสาเหตุเดียวกันกับร้านโยธินและร้านเอกภัทร์)

ทั้งสองร้านนี้...ผมประเมินเป็นร้านน่าเข้า ครับ

ผมให้ข้อสังเกตว่า จากหน้าโฆษณาในหนังสือ อาวุธปืน...
ร้านที่ลงหน้าขาว-ดำ มักจะบอกราคาถูกกว่า...ร้านที่ลงโฆษณาหน้าสี ครับ
....แต่ไม่ทุกร้านเสมอไป...

ส่วนร้านที่มีผู้ขายเป็นชาวไทยซิกข์...
ร้านที่ผมประเมินว่าเป็นร้านน่าเข้า...คือ  ร้านแสงทองครับ
ผมชอบอัธยาศัยของคุณหมี ผู้ขายสาวสวย...

สำหรับผมเอง...ท่านอาจจะเสียเปรียบ...เรื่องการต่อรองราคา ครับ
เมื่อมีการซื้อขายเกิดขึ้น...
เพราะ...บางร้าน นำสถานการณ์ภาคใต้ในปัจจุบัน
มาเป็นองค์ประกอบสำคัญในการตั้งราคาขายอาวุธปืน ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2006, 11:37:44 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 11:37:02 AM »

ด้วยความเคารพครับ

ใจเย็นๆไม่ต้องแขบ ค่อยๆถามหลายๆร้านเปรียบเทียบราคาแล บางร้านบอกราคาแพงมาก กะขึ้นกับเติ้นเองแหละครับ ปืนมีเกรดเดียวครับ บ้างร้านจะบอกว่าปืนร้านอื่นเกรดไม่ดีของถูกๆ ต้องนี่เลยของเขาเกรดเอ แสนเหลือๆเอาตะครับตามบายผมหม้ายเบี้ย Grin

ผมแนะนำร้านโยธินครับ ซื้อมาสองหนแล้ว แต่ส่วนมากปืนโควต้าต่างจังหวัด ลองถามที่ร้านดูก่อนจะได้แก้ ป.๓ไปให้ถูกต้อง โทรไปคุยกับที่ร้านก่อนถูกใจก็จองเลยไม่ต้องวางมัดจำ Grin Grin Grin

โชคดีครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 05:16:05 PM »

รัตนา
อินโดไทย
เอนกและบุตร  

อย่าเข้าไปครับ

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
โกโก้
Hero Member

คะแนน 20

รับผิดชอบแล้วทำงานที่ได้รับมอบหมายให้ดีที่สุด

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 07:14:57 PM »

Cheesyเดินเช็คหลายหลายร้านนะครับระวังปืนเกรดaกับเกรดbค้วยนะครับ Cheesy
anuwat
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2006, 11:50:49 PM »

ปืนยุทธไกรก็ราคาดีครับ cz75B เซฟ ได้มาให้พี่ชาย 55k แม๊ก16นัด 2 อัน กระสุน15นัด ซอง แส้ 12 ส.ค. 49 Wink
TC01
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 12:15:16 AM »

ขอบคุณมากครับเป็นคำแนะนำที่มีประโยนช์สำหรับมือใหม่แบบผมมาก
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 12:40:14 AM »

จะเข้ามาเมื่อไหร่ก็แจ้งเพื่อนๆในเวปให้ทราบสิคับ...

มีเพื่อนไปเดินหลังวังกันบ่อยๆ...

เดี๋ยวก็มีเพื่อนๆช่วยแนะนำคับ...Grin
หน้า: [1]
  พิมพ์