เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 07:27:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณภาพของปืน browning high power  (อ่าน 8396 ครั้ง)
ฅนนิรนาม
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 08:27:06 AM »

HI POWER เป็นปืนที่ชอบที่สุดรุ่นนึง สำหรับมือคนเอเชียแล้ว ด้าม HP จะเหมาะที่สุด ว่าจะ จะ ซื้อหลายครั้งก็ยังไม่ได้ซื้อซักที ถ้าซื้อมาผมจะใส่ระบบ SFS ด้วย

--- ระบบ SFS คือระบบอะไรครับ ขออนุญาตเรียนสอบถามนะครับ... Cheesy ---
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 08:41:16 AM »

HI POWER เป็นปืนที่ชอบที่สุดรุ่นนึง สำหรับมือคนเอเชียแล้ว ด้าม HP จะเหมาะที่สุด ว่าจะ จะ ซื้อหลายครั้งก็ยังไม่ได้ซื้อซักที ถ้าซื้อมาผมจะใส่ระบบ SFS ด้วย

--- ระบบ SFS คือระบบอะไรครับ ขออนุญาตเรียนสอบถามนะครับ... Cheesy ---

ตัวนี้ครับ http://www.cylinder-slide.com/sfs.htm  ผู้การมะขิ่นใช้อยู่
คือเวลาขึ้นลำแล้ว  นกจะง้างอยู่ ดันนกให้ลงแนบกับปืน ขณะเดียวกันคันเซฟตี้จะขึ้นเอง  พอเวลาจะใช้ก็กดคันเซฟตี้ลงในตำแหน่ง fire ตัวนกจะเด้งขึ้นในตำแหน่ง ง้างไว้  ก้กดไกยิงได้เลย
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 08:53:40 AM »

ตัวนี้ครับ http://www.cylinder-slide.com/sfs.htm ผู้การมะขิ่นใช้อยู่
คือเวลาขึ้นลำแล้ว นกจะง้างอยู่ ดันนกให้ลงแนบกับปืน ขณะเดียวกันคันเซฟตี้จะขึ้นเอง พอเวลาจะใช้ก็กดคันเซฟตี้ลงในตำแหน่ง fire ตัวนกจะเด้งขึ้นในตำแหน่ง ง้างไว้ ก้กดไกยิงได้เลย

ในกทม.ให้ลุงสังเวียนทําให้ก็ได้ครับ...จําไม่ผิดแกคิด 6000หรือ6500นี่แหละ..
ไปขอดูตัว1911A1 ที่แกใช้อยู่มา....ถ้าในชีวิตประจําวันต้องการความเร็วในการยิงนัดแรก..ใช่เลย

ส่วนความดี(นานับประการของBHP)...ไม่นาน..ท่าน51ก็จะมาบอก...ไม่นานเกินรอ....ผมไปปูเสื่อรออ่านก่อน

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 09:02:20 AM »

ตัวนี้ครับ http://www.cylinder-slide.com/sfs.htm ผู้การมะขิ่นใช้อยู่
คือเวลาขึ้นลำแล้ว นกจะง้างอยู่ ดันนกให้ลงแนบกับปืน ขณะเดียวกันคันเซฟตี้จะขึ้นเอง พอเวลาจะใช้ก็กดคันเซฟตี้ลงในตำแหน่ง fire ตัวนกจะเด้งขึ้นในตำแหน่ง ง้างไว้ ก้กดไกยิงได้เลย

ในกทม.ให้ลุงสังเวียนทําให้ก็ได้ครับ...จําไม่ผิดแกคิด 6000หรือ6500นี่แหละ..
ไปขอดูตัว1911A1 ที่แกใช้อยู่มา....ถ้าในชีวิตประจําวันต้องการความเร็วในการยิงนัดแรก..ใช่เลย

ส่วนความดี(นานับประการของBHP)...ไม่นาน..ท่าน51ก็จะมาบอก...ไม่นานเกินรอ....ผมไปปูเสื่อรออ่านก่อน

แล้วผมจะ post อะไรล่ะครับ พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ทุกท่าน post หมดแล้วอ่ะครับ...คริ คริ

ด้วยความขอบพระคุณอย่างสูง...ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
จากใจ....Browningmania
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 09:19:31 AM »

คือเคยได้ยินมาหลายกระแสว่ามันดีอย่างนั้นอย่างนี้
เป็นจักรพรรดิแห่ง 9 mm บ้างละ

เป็นปืนคุณภาพเยี่ยมบ้างละ เป็นสุดยอดการออกแบบบ้างละ

เลยสงสัยว่ามันดีจริงหรือ ผู้รู้ผู้เชี่ยวชาญช่วยตอบหน่อยนะครับ
ไม่นับเรื่องภาพพจน์หรือการโฆษณานะครับ เอาที่เป็นรูปธรรมจับต้องได้นะครับ

อันดับแรก...คำว่า จักรพรรดิแห่งปืน 9 มม. พาราเบลลั่ม นั้น
- ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ...
เพียงแต่ Browning M1935
อาจจะเป็นปืนที่ผลิตออกมาเพื่อใช้กับกระสุนในขนาด 9 มม. พาราฯ เช่นเดียวกับ Luger
และมีคุณลักษณะพิเศษ (ในสมัย ค.ศ.1935นั้น) คือใช้แม็กกาซีนแถวคู่ (บรรจุ 13 นัด)

ประกอบกับ...ประเทศในยุโรป...ส่วนใหญ่ (เว้นแต่ฝ่ายเยอรมัน ซึ่งใช้ Parabellum)
นิยมรับเข้าประจำการ...ในกองทัพ เท่านั้น เองครับ

นอกไปจากนั้น Browning Hipower
ซึ่งมี John Browning (ผู้ออกแบบปืน Colt) เป็นผู้ออกแบบปืนต้นแบบ ครับ

สมัยสงครามโลกครั้ง 2 บราวนิงค์ไฮฯ ถูกนำไปใช้งาน..ทั้งสองฝ่าย คือ...
พันธมิตร...นำไปผลิตในแคนาดา
อักษะ...บังคับให้โรงงาน FN ในเบลเยี่ยมผลิต

หลังสงครามสงบ...โรงงาน FN ในเบลเยี่ยม...เสียหายมาก ทำการผลิตได้ไม่เพียงพอ
จึงมีการมอบลิขสิทธิ์ให้ โรงงานในฝรั่งเศส เป็นผู้ผลิตบ้าง
(สังเกตได้จากปืนสวัสดิการ ทอ. บางรุ่น เป็นต้น)

ไม่เพียงแต่เท่านั้น ครับ
แบบของบราวนิงค์ไฮฯ ยังมีการนำไปผลิตในประเทศอื่นอีกด้วย
เช่น ฮังการี่ อาร์เจนติน่า อิรัค...เป็นต้น

และก่อนที่หน่วย SAS ของอังกฤษ จะเปลี่ยนปืนประจำการไปใช้ SIG หรืออื่น ๆ
หน่วยนี้ได้รับบราวนิงค์ไฮฯ เข้าประจำการด้วยครับ...

เป็นปืนคุณภาพเยี่ยมบ้างละ เป็นสุดยอดการออกแบบบ้างละ

- สุดยอดหรือไม่ ผมไม่ทราบครับ...
แต่เท่าที่ผมนำบราวนิงค์ไฮฯ ติดตัว...ในโอกาสต่าง ๆ กัน
ผมให้ความเห็น...ดังนี้ ครับ

จุดที่ บราวนิงค์ไฮฯ มี.....และจำเป็นมาก ๆ ในการพกพา...
นอกไปจากความแบนบางของลำเลื่อนแล้ว...คือ

1. ปลายลำเลื่อนที่ค่อนข้างเรียวบาง....ครับ
2. และที่รองนกสับ...แถว ๆ อุ้งมือ (ระหว่างนิ้วโป้งและนิ้วชี้)
ไม่ยื่นยาว...จนเกะกะ...เพื่อคอยทิ่มพุงของคนพกพา...ในกรณีพกหน้าขวา...ครับ
3. ลำกล้องสี่นิ้วเศษ ๆ ของบราวนิงค์ไฮฯ ไม่สั้น ไม่ยาว...
แต่พอดี...ที่จะให้ลำกล้องอยู่ตรงกลางของขาหนีบ...ไม่ทิ่มอยู่บนหน้าขา
เหมือนพวกลำกล้อง compact ครับ
4. บราวนิงค์ไฮฯ สามารถง้างนกและเข้า safe ได้ตั้งแต่อยู่ในซองด้วยมือข้างเดียว
เพราะไม่มีหลังอ่อน  แถวยังน้ำหนักไกเท่ากันทุกนัด
5. บราวนิงค์ไฮฯ ลูกดกพอประมาณ แม็กฯ เดียวก็ไม่หนาวดึ๋ง...
หน้านกสับ...กว้างพอประมาณ ไม่เล็กแคบ...จนเกินไป

แค่นี้แหละครับ...น่าจะพอ
สำหรับการที่ผมเลือก บราวนิงค์ไฮฯ

โดยน้ำหนักที่เท่ากัน...
ผมเลือกที่จะพกพาปืนที่จุกระสุนได้มากกว่า ครับ

โดยน้ำหนักที่เท่ากัน...แต่ปริมาตร...แตกต่างกัน
ผมเลือกปืนที่มีพื้นที่ปริมาตรมากกว่า ครับ
เพื่อการกระจายน้ำหนักกดทับเวลาพกพา....

ความเห็นแบบนี้...
ผมรับรองครับ...ไม่มีในหนังสือ...คริ คริ

เลยสงสัยว่ามันดีจริงหรือ ผู้รู้ผู้เชี่ยวชาญช่วยตอบหน่อยนะครับ
ไม่นับเรื่องภาพพจน์หรือการโฆษณานะครับ เอาที่เป็นรูปธรรมจับต้องได้นะครับ
- พยายาม post เสนอให้อย่างที่ท่านต้องการมากที่สุดแล้วล่ะครับ...
อาจจะไม่ครบถ้วน...หากท่านคิดว่า ขาด ตก บกพร่อง...ในส่วนใดแล้ว...
กรุณาแจ้งมาได้อีกครับ...
ถ้าไม่ลำบาก...ไม่เกินความสามารถของผม  ผมยินดีรับใช้ครับ

จากเรา...ซึมเศร้าฯ ทีม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2006, 09:47:06 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 09:24:30 AM »

แหะๆ... นึกว่า "สารานุกรม" ก็เหนื่อยมั่ง ตามประสามนุษย์ปุถุชนครับ...

ที่ไหนได้... มีความรู้มาให้อ่านเพลินอีกตามเคย...

ขอบคุณครับ... เย้
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 09:28:39 AM »

จุดด้อย...ของ บราวนิงค์ไฮฯ ก็มีเหมือนกัน ครับ

อาทิ การป้อนกระสุนแบบหัวแปลก ๆ
ของแต่งหายาก...ไกหนัก ด้ามจับที่เป็นด้ามยาง...หลายท่านบ่นว่า อวบ...
บางรุ่น เช่น MK II คันเซฟเล็ก...
บางท่านว่า คันปลดลำเลื่อนสั้น เมื่อเทียบกับ 1911
บางท่านว่า...ใช้งานไม่สะดวกถ้าไม่มีแม็กฯ ปืนไม่ทำงาน...
ราคาสูง...กว่าปืนอื่น ๆ
ระบบลั่นไกเกาะเกี่ยวหลายขั้นตอน...มีสะพานไก...
ระบบโบราณ...ไม่มีไกดับเบิ้ล
จะสั้นก็ไม่สั้น จะยาวก็ไม่ยาว...ประมาณ 4 นิ้วกะอีกนิด...
ปลดแม็กฯ ไม่เลื่อนปรู๊ด...เว้นแต่ใช้สปริงช่วยปลด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2006, 09:40:39 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 09:31:06 AM »

จุดที่ บราวนิงค์ไฮฯ มี.....และจำเป็นมาก ๆ ในการพกพา...
นอกไปจากความแบนบางของลำเลื่อนแล้ว...คือ

1. ปลายลำเลื่อนที่ค่อนข้างเรียวบาง....ครับ
2. และที่รองนกสับ...แถว ๆ อุ้งมือ (ระหว่างนิ้วโป้งและนิ้วชี้)
ไม่ยื่นยาว...จนเกะกะ...เพื่อคอยทิ่มพุงของคนพกพา...ในกรณีพกหน้าขวา...ครับ
3. ลำกล้องสี่นิ้วเศษ ๆ ของบราวนิงค์ไฮฯ ไม่สั้น ไม่ยาว...
แต่พอดี...ที่จะให้ลำกล้องอยู่ตรงกลางของขาหนีบ...ไม่ทิ่มอยู่บนหน้าขา
เหมือนพวกลำกล้อง compact ครับ
4. บราวนิงค์ไฮฯ สามารถง้างนกและเข้า safe ได้ตั้งแต่อยู่ในซองด้วยมือข้างเดียว
เพราะไม่มีหลังอ่อน แถวยังน้ำหนักไกเท่ากันทุกนัด
5. บราวนิงค์ไฮฯ ลูกดกพอประมาณ แม็กฯ เดียวก็ไม่หนาวดึ๋ง...
หน้านกสับ...กว้างพอประมาณ ไม่เล็กแคบ...จนเกินไป

แค่นี้แหละครับ...น่าจะพอ
สำหรับการที่ผมเลือก บราวนิงค์ไฮฯ

ความเห็นแบบนี้...
ผมรับรองครับ...ไม่มีในหนังสือ...คริ คริ

ไม่มีในหนังสือ...

และหากไม่ได้ใช้งานจริงในระยะยาวๆ จะไม่ทราบเรื่องแบบนี้ด้วยครับ...
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 09:35:10 AM »

แหะๆ... นึกว่า "สารานุกรม" ก็เหนื่อยมั่ง ตามประสามนุษย์ปุถุชนครับ...

ที่ไหนได้... มีความรู้มาให้อ่านเพลินอีกตามเคย...

ขอบคุณครับ... เย้

ผมจะเหนื่อย...ได้ไงครับ
พี่ ๆ ในเว็บ...อาทิ พี่งูฯ พี่สมชาย...พี่แก้ว ท่าน APC ฯลฯ ยังไม่เหนื่อย...เลย
ถ้าขืนพี่ ๆ เหนื่อย...ผมก็คงไม่มีโอกาสได้รับความรู้จากพี่ ๆ ซิครับ

ผลัดกันครับ...ขืนเหนื่อย...ขืนเมื่อย...
ก็ผิดจากคำว่า รู้ไว้ใช่ว่า...ใส่บ่าแบกหาม ซิครับ...จ๊ากสามที สดุดีวีรชน...คริ คริ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 09:44:18 AM »

สำหรับ...ความรู้ใน Browning Hipower นั้น

ผมต้องขอขอบคุณท่านคอราบ...(ผู้เคยใช้ บราวนิงค์ไฮฯ ประจำกาย)
และพี่งูฯ  พี่แก้ว....มาก ๆ ครับ....
ที่ได้ให้โอกาสให้ผมได้รับความรู้และมีโอกาสนำมาเสนอให้ผู้ที่ต้องการทราบ...ต่อไป ครับ

jadet
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 11:59:44 AM »

เข้ามาเชียร์ครับ.......ฮี่ฮี่   นานๆมีคนพูดถึงBrowningที    ชื่นใจตามภาษาคนรักHPครับ
ตั้งแต่ใช้งานมา10กว่าปีไม่เคยติดขัดสักนัดเลยครับ   แต่ไกเดิมๆที่เป็นเอกลักษณ์คือหินสุดๆ(ทั้งหนักทั้งขลุกขละ)     เป็นปืนอีกกระบอกที่ไม่คิดจะขายครับ
ฅนนิรนาม
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 12:13:09 PM »

---- ขอขอบคุณมากนะครับ..ที่กรุณาเอื้อเฟื้อข้อมูล ---- Cheesy
sniperkid
Sr. Member

คะแนน 4

ทำไมตอนเรียนไม่มีครูน่ารักอย่าง

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 01:24:48 PM »

เรื่องจักรพรรดิแห่งปืนนี่ไม่รู้ครับ รู้แต่คำว่า"บราวนิ่งสิงห์สั่งลา"มันเพี้ยนมาจากคำว่า สือซานลา แปลว่า 13 นัดครับ ปืนนี้มันดังเนื่องมาจากมีครอบครัวหนึ่งถูกโจรบุกจะมาปล้นบ้าน แต่เจ้าของบ้านใช้ปืนยิงสู้โจรจากในบ้าน ให้คนในครอบครัวช่วยกันบรรจุลูกกระสุนใส่แม็ก ยิงต้านตั้งแต่กลางคืนจนเช้าพวกโจรก็ล่าถอยไป ทำให้คนจีนในรุ่นนั้นประทับใจจนจำขึ้นใจว่าปืนที่ดี ต้อง บราวนิ่งสือซานลา มันแปลว่าบราวนิ่ง13นัด ในยุคเมื่อซัก30กว่าปีก่อน(สมัยเรื่องนี้เกิด)ปืนสว่นใหญ่จำนวนกระสุนมันน้อยครับ แค่ปืนพกที่ลูกดกก็คงจะมีรุ่นเดียวนี่ละมั๊ง
          เรื่องนี้ไม่มั่วนะครับ(ถ้ามั่วก็แปลว่าโดนหลอกมาได้ตั้งกะรุ่นลุงผมนี่ล่ะ เพราะฟังมาจากลุงทุกวันนี้เวลาใครพูดถึงบราวนิ่งลุงเค้าก็จะเล่าตำนานนี้ทุกที)

ทุกวันนี้หลานก็มีแต่ กล็อกสือจิ่ว (กล็อก19)อย่างเดียวอ่ะ แต่งานนี้ไม่มีตำนานแน่เพราะเทียบกับคำไทยมันน่าจะตรงกับกล็อกสิงห์จิ๋วซะงั้น (ฟังแล้วดูน่ารักไปแทน)Grin Grin Grin

อืม ไม่ได้เข้าเวปนานละเห็นราคาปืนแล้วแทบเป็นลม
SOL1911
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 02:02:33 PM »

ด้วยความเคารพ ขออนุญาติถามต่อเพื่อเป็นวิทยาทาน ประดับความรู้หน่อยนะครับ
คืออยากทราบว่า
1.นาย John Browning เนี่ยะเป็นคนประเทศอะไร?
2.ทำไมถึงได้ไปออกแบบให้โคลท์ 1911 ?เกี่ยวข้องกับโคลท์อย่างไร?
3. FN กับ Browning เกี่ยวข้องกันอย่างไร
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 02:06:25 PM »

ด้วยความเคารพ ขออนุญาติถามต่อเพื่อเป็นวิทยาทาน ประดับความรู้หน่อยนะครับ
คืออยากทราบว่า
1.นาย John Browning เนี่ยะเป็นคนประเทศอะไร?
2.ทำไมถึงได้ไปออกแบบให้โคลท์ 1911 ?เกี่ยวข้องกับโคลท์อย่างไร?
3. FN กับ Browning เกี่ยวข้องกันอย่างไร

ผมเองก็ไม่เคยทำรายงาน...ด้วยนะซิครับ....คริ คริ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์