เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 06:38:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โจรขึ้นบ้าน  (อ่าน 3630 ครั้ง)
Tontakarn รักในหลวง
วัตถุสร้างความเท่าเทียมของมนุษย์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 09:26:02 AM »

อ้างถึง
ผมว่าถ้าโจร/ขโมย...เข้าบ้านกลางวัน...เราไปพบเห็นแล้วว่ามันไม่มีปืน..แล้วเรายิง...ผมว่าผิดครับ...ฐานทำเกินกว่าเหตุ..

..........แต่ถ้าเข้ามาเวลากลางคืน...มืดๆ...เห็นเงาตะคุ่มๆ..ไม่รู้ว่ามันมีอาวุธอะไรมาบ้าง...ยิง๑นัดเพื่อเจตนาจะได้ตัว...ไม่หวังให้ถึงตาย..ก็ไม่ผิดครับ...ผมว่าพอแก่เหตุ...

..........แต่ถ้ามันกำลังจะยิงเราด้วย..เราสวนสัก ๒-๓ นัดเพื่อเอาตัวรอดไม่ให้มันยิงได้...ก็ว่าไม่ผิดครับ..น่าจะพอสมควรแก่เหตุ...

.........แต่ถ้าเรายิงมันแล้ว...มันนอนร้องโอยๆ..หมดทางต่อสู้ตอบโต้เรา....เราจับตัวส่งตำรวจได้ครับ...แต่ไม่ทำ..ยิงต่ออีกสักนัด..๒ นัดจนมันตาย...อันนี้น่าจะผิดครับ...ทำเกินกว่าเหตุ..

ผมว่าต้องดูแต่ละกรณีไปด้วยครับ...

ก็คงแล้วแต่สถานการณ์อย่าง จขกท. ท่านนี้นะครับ ..
ทุกอย่างเราจะหยังรู้สถาการณ์ความปลอดภัยได้เอง ..
เพียงแต่เรา อย่าเป็นฝ่ายเสียเปรียบแล้วกันนะครับ .. เป็นห่วงจัง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

การใช้กำลังแก้ปัญหามิใช่ทางออกที่ดี ควรใช้ "สติ" สิแน่นอน

วายุบุตร
Full Member

คะแนน 0

สุดยอดศาสตราวุธ

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 10:17:02 AM »

น้องใหม่ขอแสดงความเห็นครับ  ไม่ใช่นักกฎหมายครับแค่ความคิดเห็นส่วนตัว
การป้องกันทรัพย์สินด้วยการใช้อำนาจทำลายชีวิตผมว่าหนักไปหน่อยครับ  แค่ย่องเบาไม่น่าจะถึงเอาชีวิตกันครับ
แต่ถ้าเห็นว่ามีอันตรายต้องใช้อำนาจดังกล่าวป้องกันชีวิตตนเองและครอบครัวผมว่าสมเหตุสมผลครับ
ถ้าจำเป็นต้องใช้ก็ขอให้แน่ใจว่าอำนาจการยิงหยุดยั้งผู้ร้ายอย่างได้ผลครับ 
เคยได้ยินเขาว่าคนตายให้ปากคำไม่ได้ไม่ทราบจริงหรือเปล่าครับ

วายุบุตร ลูกพระพาย พ่อมัจฉานุ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์