เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 06:19:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โจรขึ้นบ้าน  (อ่าน 3606 ครั้ง)
teerawat
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 10:21:30 AM »

Sadสวัสดีครับพี่ๆในเวปทุกท่าน  ผมโดนโจรงัดบ้านครับตอนไม่อยู่อยากทราบด้านกฎหมายหน่อยครับถ้าสมมุติฐานว่าผมอยู่บ้านเจอโจรพอดีผมใช้ปืนยิงโจรในบ้านผมมีความผิดหรือเปล่าครับบางคนเค้าบอกว่าผมผิดเพราะทำเกินกว่าเหตุถ้าผมยิงหลายนัดครับ...ช่วยบอกหน่อยครับ   ขอบคุณครับ Huh

Glock 36
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 10:34:17 AM »

วันก่อนมีนายตำรวจนอกราชการยิงนักย่องเบาที่กำลังขนของในบ้านกลางวันแสก ๆ ข่าวว่ายิงเสร็จ เหมือนได้ยิงเสียงเผ่นจากมุมอื่น ๆ ในบ้าน แสดงว่ามากันหลายคน คนที่โดนยิงโดนยิงที่ขา ได้รับบาดเจ็บไปไหนไม่ได้ .... ตำรวจ สน.นั้นเขาไม่ตั้งข้อหานายตำรวจท่านนี้ครับ ข่าวบอกว่า ร้อยเวรเจ้าของคดีบอกว่าเป็นสิทธิ์ที่สามารถทำได้

แต่บ่อยครั้งที่ได้ดูข่าวปล้นร้านทอง ที่มีภาพทีวีวงจรปิด แสดงพฤติกรรมอุกอาจของโจร เช่น ยิงเปิดเข้ามาก่อน แล้วยิงใส่ตู้กระจกก่อนเดินเข้าไปฉวยทอง พอเจ้าของร้านโผล่มาจากหลังร้าน ก็ยิงใส่ ... บางครั้งเจ้าของร้านเตรียมตัวมาดี สวนเข้าด้วยปืนของตน จนโจรหนีเปิดเปิงไป ... จำได้ว่าร้อยเวรเจ้าของคดีแจ้งข้อกล่าวหาเจ้าของร้านทองกรณีที่ว่านี้ว่า "พยายามฆ่า" ครับ

.... ไม่รู้ว่า มาตรฐานของประเทศไทยอยู่ตรงไหน Huh ....

Vick - รักในหลวง
tetrodotoxin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 83

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 10:40:25 AM »

หรือว่าเราต้องรอให้ท่านโจรยิงถูกตัวเราก่อนขอรับจึงมีสิทธ์ตอบโต้ ตกใจ ตกใจ

Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 10:42:43 AM »

นั่นสิครับ อยากรู้เหมือนกันว่ากฎหมายคุ้มครองได้แค่ไหน เพราะกรณีึที่นายตำรวจยิงโจรที่ขา เห็นบอกว่าเป็นการป้องกันทรัพย์สิน และป้องกันตนเองเนื่องจากคนร้ายประชิดตัวไม่รู้ว่ามีอาวุธหรือไม่เลยยิงไป แต่ถูกที่ขาเลยเหมือนว่าไม่มีเจตนาฆ่า เลยไม่ถูกตั้งข้อหา แล้วจริงๆควรทำอย่างไรครับ

ยิงที่ไหนถึงจะไม่โดนข้อหาเจตนาฆ่า

แล้วเหตุการณ์คับขันเราจะรีรอหรือไม่ สงสัยต้องติด Lazer ด้วยจะได้ไม่พลาด

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

spy : รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 10:57:18 AM »

คม-ชัด-ลึก วันพุธที่ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2549
ตีนแมวบุกงัดบ้าน พ.ต.ท.สารวัตรเจอยิงสวนปางตาย
คนร้ายบุกงัดบ้านสารวัตร สภต.หนองขาว จ.กาญจนบุรี ถูกเจ้าของบ้านยิงสวนอาการปางตาย

(23สค.) เวลา 03.30 น. พ.ต.ท.เตชวัตร ทองทวี สารวัตรเวร สน.ดอนเมือง รับแจ้งจาก พ.ต.ท.บุญส่ง ผลมานะ พนักงานสอบสวน (สบ.2) สภต.หนองขาว อ.ท่าม่วง จ.กาญจนบุรี ว่ามีคนร้ายไม่ทราบจำนวนบุก รุกเข้าไปลักทรัพย์สินภายในบ้านพักก่อนที่จะยิงคนร้ายได้รับบาดเจ็บ ที่บ้านเลขที่ 193/52 ม.1 ซ.โกสุมร่วมใจ 3 ถนนโกสุมร่วมใจ แขวงสีกัน เขตดอนเมือง กทม. จึงรุดไปตรวจสอบที่เกิดเหตุพร้อมด้วยกำลังเจ้าหน้าตำรวจสายตรวจ สน.ดอนเมืองจำนวนหนึ่ง

ที่เกิดเหตุเป็นบ้านเดี่ยวสูง 2 ชั้นมีรั้วรอบขอบชิดปลูกบนเนื้อที่ 100 ตารางวา เจ้าหน้าพบชายทราบชื่อภายหลังคือนายเอกลักษณ์ เทพทอง อายุ 23 ปี ถูกยิงได้รับบาดเจ็บสาหัสนอนร้องโอดครวญและฟุบหน้าอยู่ใกล้ประตูเข้าบ้าน โดยมี พ.ต.ท.บุญส่ง เจ้าของบ้านชี้ให้เจ้าหน้าที่จับกุมนายอนุรักษ์หลังจากที่เป็นโจรบุกรุกเข้ามาเพื่อขโมยทรัพย์สินภายในบ้าน จากนั้นเจ้าหน้าที่จึงได้อายัดตัวและพาไปรักษาพยาบาลที่โรงพยาบาลภูมิพล และพ้นขีดอันตรายในเวลาต่อมา ซึ่งถูกยิงเข้าที่ลำตัว จากการตรวจสอบบ้านหลังดังกล่าวเจ้าหน้าที่พบว่าบริเวณประตูไม้ด้านข้างมีร่องรอยถูกงัดแงะออกมา 1 บาน

พ.ต.ท.บุญส่ง กล่าวว่า ก่อนเกิดเหตุตนได้กลับเข้าบ้านพักและขณะกำลังนอนหลับบนชั้น 2 ในช่วงเวลาประมาณ 03.00 น.ก็ได้ยินคล้ายเสียงมีคนเข้ามาและได้ยินเสียงคนงัดบ้านบริเวณด้านข้างของชั้นล่างเพื่อเข้ามาขโมยทรัพย์สิน จึงได้ลงมาตรวจสอบดูทั้งด้านหลัง ด้านหน้าบ้าน และขณะที่กำลังมองไปหน้าต่าง ด้านหน้าบ้านนั้น ก็ปรากฎว่าได้ยินเสียงแว่วๆขึ้นมาอีก

"ตอนนั้นผมได้ยินเสียงก็รู้สึกงง มองผ่านไปที่หน้าบ้านสังเกตุเห็นคนร้ายเป็นชาย เห็นเงาตะคุ่มๆสลัวๆ จึงร้องทามว่า "เฮ้ยใครน่ะ"ผมเห็นคนร้ายอยู่ใต้ร่มไม้หน้าบ้าน และจังหวะนั้นผมเห็นคนร้ายทำท่ายุกยิก จึงใช้อาวุธปืนพกสั้นขนาด .357 ซึ่งใช้ลูก .38 ยิงใส่คนร้ายทันที ต่อมาผมได้ยินเสียงคนร้ายร้องเนื่องจากได้รับบาดเจ็บ ส่วนคนร้ายที่เหลือผมคาดว่าน่าจะมีอีก 2 หรือ 3 คนได้หลบหนีไปกับความมืด" พ.ต.ท.บุญส่ง กล่าวและว่า จังหวะที่ตนเผชิญหน้ากับคนร้าย อยู่ห่างกันไม่ถึง 3 เมตร หากคนร้ายมีปืนตนคงได้รับอันตรายถึงชีวิต แต่ตนมีปืนได้ยิงป้องกันตัวก่อน เนื่องจากเขาบุกรุกมายามวิกาล

พ.ต.ท.บุญส่ง กล่าวว่าสำหรับทรัพย์สินภายในบ้านก็ต้องตรวจสอบอีกครั้งว่ามีอะไรหายไปบ้าง ที่ผ่านมาเคยถูกคนร้ายขึ้นบ้านมาแล้ว 2 ครั้งด้วยกัน โดยตนอยู่ที่นี่มาเป็นเวลา 8 ปีแล้ว ส่วนในปีนี้มีโจรขึ้นบ้าน 2 ครั้ง และครั้งที่ผ่านมาตนเห็นโจรมาขึ้นบ้าน 2 คน ซึ่งอาจจะเป็นรายเดียวกัน โดยครั้งที่ผ่านมาบ้ายชื่อหน้าบ้านยังถูกโจรพวกนี้ขโมยไป จากการสอบถามเพื่อนบ้านก็ทราบว่ามีโจรขึ้นบ้านเหมือนกัน

ด้าน พ.ต.ท.เตชวัตร กล่าวว่าเบื้องต้นทางเจ้าหน้าที่ได้ให้ พ.ต.ท.บุญส่ง ให้ปากคำกับพนักงานสอบสวน โดยถือว่าการยิงคนร้ายเป็นเหตุป้องกันตัว สมควรแก่เหตุ ส่วนนายเอกลักษณ์ ที่ได้รับบาดเจ็บ เจ้าหน้าที่ได้อายัดตัว และจะทำการย้ายไปรักษาอาการบาดเจ็บที่โรงพยาบาลตำรวจ พร้อมแจ้งข้อหาบุกรุกเข้ามาในเคหะสถานเพื่อขโมยทรัพย์สิน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2006, 11:02:08 AM โดย spy » บันทึกการเข้า
teerawat
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 11:12:41 AM »

จะยิงดีมั้ยเนี่ยครับท่านถ้าโจรขึ้นบ้านอีกกลัวโดนพยายามฆ่า Cry

Glock 36
* ต้น *
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 9

:::::มังกรน้อย:::::

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 11:26:56 AM »

ผมว่าถ้าไม่ใช่ พ.ต.ท ก็คงโดนหลายข้อหาแล้ว   พี่น้องครับเก็บข้อมูลกรณี พ.ต.ท คนนี้เอาไว้ถ้าบังเอิญเกิดกับตัวเราเองจะได้เอาไว้ยันกับ ตร.เจ้าของคดีถ้าเขาไม่ฟังก็แสดงว่าเลือกปฏิบัติ (ฟ้องมันเลยจะได้รู้ว่าประชาชนสมัยนี้มีกิ๋นแล้ว)

Vick - รักในหลวง
tetrodotoxin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 83

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 11:30:42 AM »

อีกวิธี...ก็็คือ... ถ้าหากว่า เราตื่นมาเห็นท่านโจรอยู่ในบ้าน  เรา ก็บอกกับท่านโจรดีๆ ว่า
ขอร้องเถอะครับ อย่ามาเอาทรัพย์สินของเราเลย เราหามาด้วยความยากลำบาก แล้วท่านโจรก็
จะสงสาร เกินความเห็นอกเห็นใจ แล้วร่ำลากันจากไปด้วยดี.... Grin Grin

suradate
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 11:31:34 AM »

ยิงดีกว่าครับ  Angry คนร้ายมันอยู่ในบ้านเราแล้ว  จะไล่มันโดยวิธีส่งเสียง ชู่ ชู่ ไป มันคงจะยอมไปง่าย ๆ มั้งครับ  Grinในกรณีของอดีตนายตำรวจที่ยิงโจรในบ้านตามข่าวนั้น  ผมว่าน่าจำเป็นตัวอย่างที่ดีนะครับ  น้ำลายหก

if you want peace, prepare for war
teerawat
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 11:39:13 AM »

เพื่อนผมเค้าบอกว่ายิงได้ไกนหนึ่งนัดครับ..ผมถาว่าเพราะอะไรเค้าบอกว่ามันเป็นการป้องกันตัวครับผมละงงจริงๆครับ Embarrassed

Glock 36
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 11:43:54 AM »

ก็ต้องเลือกเอาละครับว่าจะยอมโดนข้อหา" พยายามฆ่า"ถ้าเรายิงเขา หรือ" พยายามถูกฆ่า"ถ้าถูกเขายิง

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 12:22:44 PM »

เพื่อนผมเค้าบอกว่ายิงได้ไกนหนึ่งนัดครับ..ผมถาว่าเพราะอะไรเค้าบอกว่ามันเป็นการป้องกันตัวครับผมละงงจริงๆครับ Embarrassed
ผมว่านี้ก็หนักคณิตศาสตร์ไปหน่อยหนึ่ง ...

ประเด็นคือด่านแรกของกระบวนการยุติธรรมอย่างตำรวจนี่น่ะ .... นึกภาพว่ากรณีนายตำรวจยิงนักย่องเบานั้น ถ้าเกิดนักย่องเบาเป็นลูกหลานผู้ว่าฯขึ้นมา ... จะมีการตั้งข้อกล่าวหานายตำรวจหรือไม่ Huh หรือเอาให้ใกล้ตัวอีกว่า ถ้านักย่องเบาคนนั้น เป็นลูกหลานนายดาบท่านหนึ่ง หรือเป็นลูกหลานนายพลตำรวจท่านหนึ่ง ... การณ์จะเป็นอย่างไร  Huh

ตอนเห็นข่าวเจ้าของร้านทองยิงปืนสู้โจรแล้วตำรวจตั้งข้อหาพยายามฆ่า คนข้างตัวผมด่าเจ้าของคดีใหญ่ ... ผมเลยช่วยแก้ต่างให้ว่า เจ้าหน้าที่ก็ต้องให้ความเป็นธรรมทั้งสองฝ่าย ส่วนวิดีโอที่ได้ดูกันนั้น ย่อมเป็นหลักฐานอย่างดีที่เจ้าของร้านทองจะนำเสนอต่อศาล เพื่อสู้คดีได้ .... แต่กรณีของนายตำรวจนี่ไม่ต้องไปสู้คดีเลย ยกเว้นครอบครัวนักย่องเบานั้นจะตั้งทนายฟ้องเอง .... ผมไม่อยากเรียกว่าหลายมาตรฐาน เพราะเมืองไทยไม่ค่อยมีมาตรฐาน  Undecided

ถ้าใช้คณิตศาสตร์ ๑ นัด ผมก็เคยได้ยินนักกฏหมายพูดในทำนองว่าไม่ถูกต้อง เพราะเกิดคุณไปลากคู่แค้นมายิงในบ้าน ๑ นัด แล้วจัดฉากบอกกับเจ้าพนักงานตำรวจว่า ไอ้คนนี้มันแอบย่องเข้ามา ... ก็กลายเป็นว่าป้องกันตัวพอสมควรแก่เหตุเสมอไปหรือ Huh

ขนาดเพื่อนสมาชิกยิงขู่กลุ่มคนเมาอาละวาด ทำท่าจะวิ่งเข้าบ้านมาฟันคุณพ่อของท่าน ... ไอ้พวกขี้เมายังไปแจ้งความข้อหาพยายามฆ่าเลยครับ ... ดีที่ท่านสมาชิกท่านเอาหัวกระสุนฝากกำแพงข้างบ้านไว้ และตำรวจท้องที่ก็ไม่ทำตัวนิติศาสตร์จ๋า ก็เลยไม่มีคดีอะไรขึ้นมา ...

บางทีคนดี ๆ เคารพกฏหมาย ก็ทำตัวไม่ถูกเหมือนกันครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 12:40:35 PM »

ผมว่าถ้าไม่ใช่ พ.ต.ท ก็คงโดนหลายข้อหาแล้ว พี่น้องครับเก็บข้อมูลกรณี พ.ต.ท คนนี้เอาไว้ถ้าบังเอิญเกิดกับตัวเราเองจะได้เอาไว้ยันกับ ตร.เจ้าของคดีถ้าเขาไม่ฟังก็แสดงว่าเลือกปฏิบัติ (ฟ้องมันเลยจะได้รู้ว่าประชาชนสมัยนี้มีกิ๋นแล้ว)

.......แม่นแล้ว........... Grin
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 01:09:22 PM »

พยายามเล็งหัวเข่าครับ  จะได้ไม่โดนข้อหาพยายามฆ่า  Grin Grin Grin

ถ้าท่านยิงโจรกลางแสกหน้าแบบ "ดับเบิ้ลแท็ป"  ในขณะที่โจรมีมีดพับ 3 นิ้วอันเดียว  ยิ่งโดนข้อหากระทำการเกินกว่าเหตุ

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
peedta - รักในหลวง
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 01:16:23 PM »

Grin ชอบใจคำพูดนี้จังเลยครับ ของคุณ jakrit นะครับ

" บางทีคนดี ๆ เคารพกฏหมาย ก็ทำตัวไม่ถูกเหมือนกันครับ  "

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
      www.gingamegun.com
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์