เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 09:15:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: จากข่าวที่ว่า กรมราชทัณฑ์ถ่ายทอดการประหารชีวิต เห็นด้วยหรือไม่ครับ
เห็นด้วย
ไม่เห็นด้วย

หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรมราชทัณฑ์ถ่ายทอดการประหารชีวิต เห็นด้วยหรือไม่ครับ  (อ่าน 15087 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 10:46:05 AM »

บางส่วนจาก
http://www.correct.go.th/LETTER/Question.asp?GID=759

การถ่ายถอดการประหารชีวิตนั้น แท้จริงเป็นการเปิดกล้องวงจรปิดจากภายในแดนควบคุมนักโทษประหารบางตัวให้บุคคลภายนอกได้เห็นภาพ โดยเฉพาะการทำงานของเจ้าหน้าที่ในการตรวจค้นสิ่งของต้องห้ามหน้าแดนประหารและภาพความเป็นอยู่โดยทั่วไปของผู้ต้องขัง ในภาพรวม มิได้เป็นการนำกล้องไปถ่ายทอดติดตามความเป็นอยู่ของผู้ต้องขังคนใดคนหนึ่งโดยเฉพาะ
ในการประหารหากมีการนำตัวผู้ต้องขังออกจากแดนก็จะปรากฏภาพในการนำตัวออกไปเท่านั้น ส่วนการดำเนินการอื่นๆ มิได้มีการติดตั้งกล้องแต่ประการใด
จุดประสงค์ของการถ่ายทอดดังกล่าวเป็นการเปลี่ยนการระบบการควบคุมจาการใช้คนซึ่งมีอัตรากำลังไม่เพียงพอมาเป็นการใช้กล้องวงจรปิดและเครื่องมืออิเล็คทรอนิคส์ในการควบคุม การเปิดกล้องบางจุดให้ภายนอกได้รับรู้เท่ากับเป็นการทำให้การปฏิบัติการภายในแดนประหารเป็นไปด้วยความโปร่งใส เพราะเจ้าหน้าที่จะทราบว่ามีบุคคลภายนอกตรวจสอบอยู่ ขณะเดียวกันผู้ต้องขังก็จะต้องถูกตรวจสอบหากจะทำอะไรในสิ่งที่ผิดระเบียบ นอกจากนี้ยังเป็นการทำให้บุคคลภายนอกได้รับทราบว่าการจำคุกนั้นลำบาก ถ้าไม่จำเป็นอย่าได้เข้ามาเกี่ยวข้องกับการกระทำความผิดโดยเฉพาะยาเสพติด
สำหรับการเปิดกล้องนั้นจะดำเนินการภายใน 2-3 วันนี้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 11:09:18 AM »

ไม่มี choice ที่ตรงกับใจเจ้าคะ

I am dying... -*-

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 11:12:18 AM »

ไม่มี choice ที่ตรงกับใจเจ้าคะ
ผมก็ไม่ทราบจะเพิ่มchoice ยังไง(คิดไม่ออก)
เอางี้ คุณโบว์คนสวย(ของท่านพลายแก้ว Grin)
ลงคอมเมนต์ไว้ก็ได้นี่ครับ ไม่ผิดกติกา

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 12:13:47 PM »

โหวตไปแล้ว น่าจะมี  Shocked

ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 12:23:29 PM »

โหวตแล้วครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 12:23:30 PM »

เอ้า...........ขอโทษครับ ไปตั้งกระทู้ซ้อนสะนี่  ขอโทษครับคุณ submachine เดี๋ยวผมแจ้งลบของผมก่อน   ตกใจ
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 12:34:42 PM »

เห็นด้วยอย่างแรงครับ เพราะยุโรปตะวันตก และอเมริกาเหนือ ก็มีการติดตั้งกล้องดังกล่าว ผมว่าหากดูที่เจตนาตามที่พี่ซับฯบอก ก็เป็นเหตุผลที่ดีนะครับ ในการติดตั้ง

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 12:38:01 PM »

ไม่

ดูไม่ไหว เปลี่ยนเป็นออกข่าวเรื่องผู้ทำผิดโดนลงโทษอย่างไรแทนได้ไหม

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 12:39:57 PM »

ไม่เห็นด้วยครับ

JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 12:52:29 PM »

ผมก็ไม่ทราบจะเพิ่มchoice ยังไง(คิดไม่ออก)
เอางี้ คุณโบว์คนสวย(ของท่านพลายแก้ว Grin)
ลงคอมเมนต์ไว้ก็ได้นี่ครับ ไม่ผิดกติกา

ที่บอกว่าไม่ตรงกับใจคือไม่ทราบถึงรายละเอียดของการตั้งกล้อง เช่น

1.  ภาพที่ออกมาเผยแพร่จะเผยแพร่ที่ไหนบ้าง เมื่อวานดูข่าวเห็นว่าจะลง Internet ซึ่งก็คิดได้หลายแง่...จะบอกว่าเป็นสิทธิส่วนบุคคล ไม่สมควรกระทำก็ได้...หรือจะบอกว่าเหมาะสมจะได้เห็นถึงความยากลำบากที่ต้องอยู่ในคุก ซึ่ง(อาจจะ)ทำให้บุคคลภายนอกที่ได้พบเห็นรู้สึกเกรงกลัวก็ได้ แต่ส่วนตัวข้าน้อยไม่คิดว่าจะทำให้คนที่คิดจะทำผิดเกรงกลัวได้ จนกว่าเขาจะเข้าไปอยู่ในนั้นเสียเองเจ้าคะ

2.  กล้องวงจรปิดจะถูกติดตั้งไว้บริเวณได้บ้าง ถ้าตั้งไว้ในจุดที่สังเกตได้ง่ายว่าใครเป็นใคร บางทีก็อาจจะไม่ดีเท่าไหร่ ลองคิดใจเขาใจเรา ถ้าเราเป็นนักโทษอยู่ในแดนนั้น รู้ว่าญาติสามารถเห็นเราจากภาพที่เผยแพร่ออกไปได้ แล้วญาติเห็นภาพเราจริงๆ พวกเขาจะรู้สึกอย่างไร คนรู้จักกัน ไม่จำเป็นต้องเห็นหน้าชัดๆ ยังไงก็ยังจำได้ว่าเป็นญาติของเราหรือเปล่า จริงไหมเจ้าค่ะ

3.  ไม่รู้เจตนาที่แท้จริงของการติดกล้อง จากที่ดูข่าวทางทีวีเมื่อวาน บ้างก็ว่าติดไว้เพื่อตรวจสอบการทำงานของเจ้าหน้าที่เป็นหลัก แต่มีกล้องตัวอื่นที่จับภาพโดยทั่วๆ ไปด้วย ถ้าอย่างนั้นก็ไม่จำเป็นต้องเผยแพร่ภาพของกล้องทุกตัวก็ได้หนิเจ้าค่ะ อันไหนที่อยากให้คนนอกช่วยตรวจสอบก็เผยแพร่ อันไหนเป็นไม่จำเป็นก็ไม่ต้องเผยแพร่ เก็บไว้ดูกันเองในเรื่อนจำ หรือไม่ก็ให้นักโทษชั้นดีมาคอยทำงานเป็นคน monitor ก็ได้

ด้วยหลายๆ เหตุผล ข้าน้อยถึงบอกว่าตอบไม่ได้ ไม่มี Choice ที่ตรงกับใจ แต่ถ้าเรื่องการถ่ายทอดการประหารชีวิต อันนี้ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งเจ้าคะ

ปล.  ถึงแม้ข้าน้อยจะสวย แต่ก็ไม่ใช่ของคุณพลายแก้วนะเจ้าคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2005, 01:01:27 PM โดย JarengkaBOW » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 12:58:52 PM »

ขอบคุณสำหรับคอมเมนต์ครับ

ผมเองก็ยังไม่ทราบรายละเอียดจากเวบราชทัณฑ์เลย
เข้าไปหาแล้วครับ ได้มาเล็กน้อย
ใครช่วยอัพเดทกระทู้ให้หน่อยก็ดีครับ

(คาดว่าคงไม่เอากล้องทีวีไปถ่ายแล้วบอกถ่ายจากกล้องวงจรปิด เหมือนการประกวดนักร้องนะ)

พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 12:59:03 PM »

คุณโบว์ครับ ผมคิดถึงคุณมาก เนตผมพึงใช้ได้ว้นนี้(ดาว์ไปหลายวัน) อยากให้คุณรับรู้ว่าผมคิดถึงคุณเท่านั้นแหละครับ ขอบคุณครับผม

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 01:05:24 PM »

โหวตแล้วครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 01:05:47 PM »

เมื่อคืน  ท่านนทีออกมาชี้แจงทางรายการคุณสรยุทธ์  ผมโหวตว่าไม่มีความเห็น  คือถ่ายก็ได้ไม่ถ่ายก็ได้  สำคัญที่เจ้าหน้าที่เรือนจำต้องปฏิบัติหน้าที่อย่างถูกต้อง

ในความคิดผม ผมว่าเมืองไทยกฎหมายและการบังคับกฎหมายยังไม่สมบูรณ์  หลายๆ เรื่องยิ่งสับสนเป็นหนทางฉ้อฉนอีกต่างหาก

อยากทราบความคิดเห็นท่าน LE ด้วยครับ

คุณโบว์  ยังโสดหรือครับ?  น้องพลายแก้วนี่น่าดูเลยน่ะ  ข้ามหน้าข้ามตาท่านซับฯ ไปได้ Wink
JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 01:08:04 PM »

คุณโบว์  ยังโสดหรือครับ?

ถามใครในเว็บดูก็ได้เจ้าคะ หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์