เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 05:22:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 215 216 217 [218] 219 220 221 ... 479
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนปืนเวียงเจียงฮายและผองเพื่อน  (อ่าน 609230 ครั้ง)
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3255 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 10:26:31 PM »

เขาจะเอาไปทำอะไรครับ
แล้วเพื่อนบ้านที่โดนด้วยกันเยอะใหมครับพี่

อันนี้ไม่ทราบครับพี่ทำไปทำอะไร  EGO มั๊ง โครงการวงแหวนอุตสาหกรรมฝั่งพระนครครับ ระยะทางสองกิโลกว่าๆฝั่งเดียวครับ ฝั่งพระประแดงถวายฎีกาปรับเพิ่ม 10 เท่าจากคณะกรรมการพิจารณา มหาดไทยพิจารณา มีหลายมาตรฐานครับราชการไทย โครงการพระราชดำริครับ ในหลวงพระองค์ท่านทรงงานตอนกลางคืนด้วยพระองค์เองเชียวครับแบบที่ไม่ใครนึกถึง เช่นเดียวกับสมเด็จพระเทพฯกับโครงการกระเพาะหมูของพระประแดง
tip1976 - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #3256 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 10:48:08 PM »

ระหว่างนี้เรายังใช้ประโยชน์จากที่ดินได้อยู่หรือเปล่าครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3257 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 10:59:21 PM »

เป็นสะพานวงแหวนอุ๖สาหกรรมไปแล้วครับ ที่ยืนเด่นเป็นสง่าตามพระราชดำริ ข้ามแม่น้ำสองครั้งนั่นไงล่ะครับ ไม่มีใครขัดพระประสงค์ท่าน แต่คณะกรรมการไม่ได้ทำตามพระราชโองการ ที่ไม่ให้ชาวบ้านเดือดร้อน ไม่ใช้มาตรฐานราคากลาง ให้ราคาต่ำสุดๆ จนชาวบ้านอำเภอพระประแดงที่เป็นข้าราชการถวายฎีกา ฝั่งพระนครไม่รบกวนเบื้องพระยุคคลบาท ใช้วิธีการทางกฎหมายครับ ชาวกรุงเราส่งเสริมในพระราชดำริของพระองค์  ต้องถามที่คณะกรรมการจัดการครับ ตั้งงบไว้ 2,000 ล้านบาท จัดการเพียง 1,200 ล้านบาท ที่เหลือก็ให้สู้กันในทางศาลปกครองสร้างเรื่องให้ยาวนานต่อไปเล่นๆ กลัวองค์กรอิสระไม่มีงานทำครับ
prasit homecar a1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #3258 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 11:13:41 PM »

Shocked Shocked  สวัสดีตอนดึกครับ  ขออนุญาตเข้ามาแจมด้วยคนครับ  คิดถึงถิ่นเก่าที่เคยอยู่ที่ บ้านสันโค้ง อ.แม่สาย ครับ
จะหาเวลาเข้ามาแอ่วหมั่น ๆ  คงไม่เป็นไรน๊อครับ    Grin Grin           
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #3259 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 11:21:45 PM »

สวัสดีครับพี่ เข้ามาบ่อยๆนะครับ
ตอนนี้อยู่แถวใหนละครับ
ผมคนแม่จันแต่มาทำงานที่สมุทรปราการครับ
นานๆกลับบ้านที
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #3260 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 11:25:04 PM »

เป็นสะพานวงแหวนอุ๖สาหกรรมไปแล้วครับ ที่ยืนเด่นเป็นสง่าตามพระราชดำริ ข้ามแม่น้ำสองครั้งนั่นไงล่ะครับ ไม่มีใครขัดพระประสงค์ท่าน แต่คณะกรรมการไม่ได้ทำตามพระราชโองการ ที่ไม่ให้ชาวบ้านเดือดร้อน ไม่ใช้มาตรฐานราคากลาง ให้ราคาต่ำสุดๆ จนชาวบ้านอำเภอพระประแดงที่เป็นข้าราชการถวายฎีกา ฝั่งพระนครไม่รบกวนเบื้องพระยุคคลบาท ใช้วิธีการทางกฎหมายครับ ชาวกรุงเราส่งเสริมในพระราชดำริของพระองค์  ต้องถามที่คณะกรรมการจัดการครับ ตั้งงบไว้ 2,000 ล้านบาท จัดการเพียง 1,200 ล้านบาท ที่เหลือก็ให้สู้กันในทางศาลปกครองสร้างเรื่องให้ยาวนานต่อไปเล่นๆ กลัวองค์กรอิสระไม่มีงานทำครับ
เป็นกำลังใจครับพี่

...ว่าแต่ของพี่เป็นร้อยไร่เลยหรือครับ( คิก คิกอำจ้า คิก คิก)
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3261 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 11:29:59 PM »

ของแม่ครับ ร้อยๆแต่ไม่ใช่ไร่ครับ เป็นวาครับ  303 ตร.วาครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก เหนื่อยครับเบื่อที่ไม่เข้ารับราชการญาติผู้ใหญ่รับราชการหมด เพื่อนผมยังพันโทเมาสิงห์เลย ผมเบื่อครับชอบอิสระ เพื่อนเยอะดี สบายกว่าครับ ว่าแต่บ้านพี่ที่แม่จันทางไปท่าตอนน่ะน่าอยู่นะ ไปมาหลายเที่ยวแล้วครับชอบมาก แต่ยังไม่สามารถซื้อได้ครับ น่าอยู่ เงียบ ธรรมชาติดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 11:32:33 PM โดย rockguns » บันทึกการเข้า
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #3262 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 08:33:22 AM »

สวัสดีครับ เอามาฝากพี่ๆครับ ไหว้
"มาฆะ" เป็นชื่อของเดือน 3 มาฆบูชานั้น ย่อมาจากคำว่า "มาฆบุรณมี" หมายถึง การบูชาพระในวันเพ็ญกลางเดือนมาฆะตามปฏิทินของอินเดีย หรือเดือน 3 ตามปฏิทินจันทรคติของไทย วันมาฆบูชาจึงตรงกับวันขึ้น 14 ค่ำ เดือน 3 แต่ถ้าปีใดมีเดือน อธิกมาส คือมีเดือน 8 สองครั้ง วันมาฆบูชาก็จะเลื่อนไปเป็นวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 4 และมักตกอยู่ในเดือนกุมภาพันธ์หรือมีนาคม

วันมาฆบูชาเป็นวันสำคัญวันหนึ่งในวันพุทธศาสนา เพราะเป็นวันที่มีการประชุมสังฆสันนิบาตครั้งใหญ่ในพุทธศาสนา ที่เรียกว่า"จาตุรงคสันนิบาต" โดยคำว่า "จาตุรงคสันนิบาต" แยกศัพท์ได้ดังนี้

จาตุร แปลว่า 4
          องค์ แปลว่า ส่วน
          สันนิบาต แปลว่า ประชุม

ฉะนั้น "จาตุรงคสันนิบาต" จึงหมายความว่า "การประชุมด้วยองค์ 4" ทั้งนี้ วันมาฆบูชา เป็นวันที่ระลึกถึงเหตุการณ์สำคัญที่เกิดขึ้นพร้อมกันในสมัยพุทธกาล 4 อย่าง จึงมีชื่อเรียกอีกชื่อหนึ่งว่าจาตุรงคสันนิบาต คือ

1. พระสงฆ์ 1,250 รูป มาประชุมพร้อมกันโดยมิได้มีการนัดหมาย

2. ท่านเหล่านั้นล้วนเป็นเอหิภิกขุ คือได้รับอุปสมบทจากพระพุทธเจ้า

3. ท่านเหล่านั้นเป็นอรหันต์ทั้งสิ้น

4. วันที่ประชุมเป็นวันเพ็ญกลางเดือนมาฆะ หรือเดือน 3

ทั้งนี้ "วันมาฆบูชา" ยังเป็นวันที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงแสดง "โอวาทปฎิโมกข์" แก่พระสงฆ์สาวกเป็นครั้งแรกหลังจากพระพุทธเจ้าตรัสรู้แล้ว 9 เดือน ณ เวฬุวันวิหาร กรุงราชคฤห์ เพื่อให้พระสงฆ์นำไปประพฤติปฏิบัติ เพื่อจะยังพระพุทธศาสนาให้เจริญรุ่งเรืองต่อไป

โอวาทปาติโมกข์ คือ ข้อธรรมย่ออันเป็นหลักหรือหัวใจสำคัญของพระพุทธศาสนา 3 ประการ ได้แก่

1. ไม่ทำความชั่วทั้งปวง เว้นจากความชั่วด้วยกาย วาจา ใจ

2. ทำความดีให้ถึงพร้อม ด้วยกาย วาจา ใจ

3. ทำจิตใจให้หมดจดบริสุทธิ์ผ่องใส

นอกจากนี้ในปี พ.ศ. 2549 รัฐบาลไทยประกาศให้ "วันมาฆบูชา" เป็น "วันกตัญญูแห่งชาติ" อีกด้วย

ประวัติการประกอบพิธีมาฆบูชา

พิธีทำบุญวันมาฆบูชานี้ ไม่ปรากฎหลักฐานว่ามีมาในสมัยใด อย่างไรก็ตาม ในหนังสือ "พระราชพิธีสิบสองเดือน" อันเป็นบทพระราชนิพนธ์ของ "พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว" มีเรื่องราวเกี่ยวกับการประกอบราชกุศลมาฆบูชาไว้ดังนี้ 

ในอดีตมาฆบูชานี้แต่เดิมไม่เคยทำกัน เพิ่งเกิดขึ้นในแผ่นดินพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าอยู่หัว รัชกาลที่ 4 ทรงเห็นความสำคัญของวันมาฆะ จึงโปรดให้ให้มีพระราชพิธีประกอบการขึ้นในวัดพระศรีรัตรนศาสดาราม เมื่อปี พ.ศ. 2394 และกระทำสืบไปตลอดกาล

ต่อมาพิธีในวันมาฆบูชาก็ได้แพร่หลาย และประกอบพิธีกันทั่วราชอาณาจักร ทางรัฐบาลจึงประกาศให้เป็นวันหยุดทางราชการด้วย เพื่อให้ประชาชนจากทุกสาขาอาชีพได้ไปวัด เพื่อทำบุญกุศลและประกอกิจกรรมทางศาสนา

กิจกรรมต่างๆ ที่ควรปฏิบัติในวันมาฆบูชา

1. ทำบุญใส่บาตร

2. ไปวัดเพื่อปฏิบัติธรรม และฟังพระธรรมเทศนา

3. ไปเวียนเทียนที่วัด

4. ประดับธงชาติตามอาคารบ้านเรือนและสถานที่ราชการ

ขอขอบคุณข้อมูลจาก

- th.wikipedia.org

- dhammathai.org

- sunsite.au.ac.th

- http://www.banfun.com/buddha/maka01.html
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3263 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 10:52:04 AM »

Shocked Shocked  สวัสดีตอนดึกครับ  ขออนุญาตเข้ามาแจมด้วยคนครับ  คิดถึงถิ่นเก่าที่เคยอยู่ที่ บ้านสันโค้ง อ.แม่สาย ครับ
จะหาเวลาเข้ามาแอ่วหมั่น ๆ  คงไม่เป็นไรน๊อครับ    Grin Grin          

สวัสดีครับ...เข้ามาแอ่วหมั่น ๆ เน้อครับ..จะได้ม่วน ๆ กั๋นครับ... ขำก๊าก

...ว่าแต่ของพี่เป็นร้อยไร่เลยหรือครับ( คิก คิกอำจ้า คิก คิก)

เป็นกำลังใจให้พี่เพิ่มด้วยครับ... เยี่ยม
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3264 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 10:57:18 AM »

สวัสดีครับ...เข้ามาแอ่วหมั่น ๆ เน้อครับ..จะได้ม่วน ๆ กั๋นครับ... ขำก๊าก

เป็นกำลังใจให้พี่เพิ่มด้วยครับ... เยี่ยม

ขอบคุณครับ  28 ก.พ.นี้คำพิพากษาคำอุธรณ์ศาลสูงของศาลปกครองประกาศ หลังจากผ่านมา 6 ปี นานนะกับการรอคอยผลออกยังไงก็โดนริบเงิน  160,000 บาทแน่นอนอยู่แล้วจะได้หรือไม่นั้นรอประกาศฯอย่างเดียวครับ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3265 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 11:08:04 AM »

โห...ตั้ง แสนหก ..แบบนี้ ..ได้เลสแบร์ เจ๋งๆ ซักกระบอก สบาย ๆ ทีเดียว..
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3266 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 11:09:37 AM »

วันนี้พี่ทิป ธรรมมะธัมโมจังเลยนะ ผมไม่ได้เข้าวัดแบบนี้นานแล้ว แต่นึกอยากไป หรือผ่านวัดจะแวะ เบื่อคำสั่งสอนนักบวชหัวโล้นที่ชอบสร้างวัตถุนิยม ชอบเที่ยวบอกบุญให้บริจาคเงิน วัดบ้านผมเจ้าอาละวาดมักจะจาริกบ้านคนมีตังค์ เป็นรุ่นพี่ผม 3 ปี ทำตัวบรรลุนิพพานกินหมากปากแดง แค่กินหมากก็ถือว่าเสพสิ่งเสพติดแล้ว เตือนไม่ได้อดีตอันธพาลเมาแล้วรำดาบ ตีหัวหมาด่าแม่เจ็ก จนต้องหนีไปบวช รอดเงื้อมมือตำรวจไป  ดันผ่าเป็นนักเรียนลูกศิษย์พอผมอีก  เจอหน้าผมคิดว่าเป็นหัวตอครับ แต่ผมยึดมั่นว่าด้วยเหตุผลที่เป็นกลางมัชฌิมาปฏิปทา ไม่ใช่มัชฌิมมาประชาธิปไตยที่บีบไล่หัวหน้าพรรคหลังจากได้เป็น ส.ส.แล้วนะ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3267 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 11:11:35 AM »

โห...ตั้ง แสนหก ..แบบนี้ ..ได้เลสแบร์ เจ๋งๆ ซักกระบอก สบาย ๆ ทีเดียว..

ค่าทนายอีก 105,000บาท  งานนี้จ่ายไปแล้ว เท่าปืนคัสตอม  2 กระบอกครับน้าเหน่ง อ๋อย อ๋อย อ๋อย อ๋อย
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3268 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 11:14:00 AM »

...พี่เชื่อมั๊ยครับ....สมัยนี้แม้แต่บ้านนอกแบบบ้านผม ... งานศพนี่นะ...ถ้าเป็นงานศพ คนจน ไม่ค่อยมีตังค์ พระระดับเจ้าอาวาส หรือพระที่อาวุโส จะไม่ค่อยไป อ้างว่า ไม่ว่าง หรือไม่สบาย จะส่งพระลูกวัดไปแทน ยิ่งถ้าไม่มีรถใหม่ ๆ ดี ๆ ไปรับ  หรือ ใส่ซองไม่หนักพอนี่.....เลิกคุยเลยครับ.....ท่านไม่ไป... บู่

ค่าทนายอีก 105,000บาท  งานนี้จ่ายไปแล้ว เท่าปืนคัสตอม  2 กระบอกครับน้าเหน่ง อ๋อย อ๋อย อ๋อย อ๋อย

แบร่
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3269 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2008, 11:18:41 AM »

...พี่เชื่อมั๊ยครับ....สมัยนี้แม้แต่บ้านนอกแบบบ้านผม ... งานศพนี่นะ...ถ้าเป็นงานศพ คนจน ไม่ค่อยมีตังค์ พระระดับเจ้าอาวาส หรือพระที่อาวุโส จะไม่ค่อยไป อ้างว่า ไม่ว่าง หรือไม่สบาย จะส่งพระลูกวัดไปแทน ยิ่งถ้าไม่มีรถใหม่ ๆ ดี ๆ ไปรับ  หรือ ใส่ซองไม่หนักพอนี่.....เลิกคุยเลยครับ.....ท่านไม่ไป... บู่

แบร่

เป็น 0 อดจริงๆ ยี๊ ยี๊ ยี๊ ยี๊
หน้า: 1 ... 215 216 217 [218] 219 220 221 ... 479
  พิมพ์