เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 12:28:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปเซ็น ใบ ป.3 มาแล้ว แต่เจ้าหน้าที่บอกว่าต้องรอให้นายอนุญาตก่อนหมายความว่า  (อ่าน 1725 ครั้ง)
joker_ps
E21CWW
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 12:54:00 PM »

คือเมื่อตอน 11.00น วันนี้ไปที่อำเภอมาหลังจากรอใบตรวจประวัติจาก สน. มาเป็นเวลาเดือนครึ่ง ก็ได้ไปเซ็นใบ ป.3 (เซ็นทั้ง 3 ที่แล้ว)นึกว่าจะได้ใบ ป.3 เลยเจ้าหน้าที่บอกว่ารอให้นายเซ็นอนุญาตก่อนวันหลังค่อยมาใหม่
หมายความว่าไงครับ ผมจะได้รับอนุญาตไหมครับ แล้วใบป.3 ที่ผมเซ็นไปจะเป็นยังไงครับภ้านายไม่เซ็นอนุญาติให้
ขอความรู้หน่อยครับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เลย เป็นการขอมี/ใช้ ครั้งแรกครับ ขอบคุณครับ

ร้านพี.เอส.เทรดดิ้ง
M a x O n e
คิดดี ทำดี ได้ดี
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 01:05:56 PM »

แสดงว่านายทะเบียนยังไม่ได้เซ็นต์ครับ . . . อดใจรอสักนิดนะครับ . . . อยากได้ของดีต้องใจเย็นๆ

มั่นยิงเสมอ มือแม่นฉมัง

http://www.1000yards.net
joker_ps
E21CWW
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 01:21:03 PM »

เพิ่มเติมครับ จ่ายเงินไปด้วยแล้วครับ 6 บาท ครับค่าใบ ป.3 แต่ไม่มีใบเสร็จให้ครับ
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 01:33:05 PM »

........ครับ จ่าย ๖ บาทแล้ว   แสดงได้คุณสมบัติผ่านได้แน่นอน เพียงแต่รอนายทะเบียนเซ็นต์

........ขั้นตอนนี้เหมือนกองทะเบียนที่อยู่กับตำรวจ  กล่าวคือ เราไปยื่นเรื่องขอป.๓ พิมพ์มือ เช็คประวัติแล้ว  ถ้าเราคุณสมบัติไม่ขัดกฏหมาย เขาก็จะเรียกเราไปเสียค่าธรรมเนียม ป.๓   จำนวน ๖ บาท แล้วเราก็กลับบ้าน   แล้วก็ต้องไปใหม่อีกครั้งเมื่อ ป.๓ พิมพ์เสร็จ (และนายเซ็นต์)

....... ความจริงขั้นตอนนี้น่าจะ  ข้ามไปก็ได้ หมายถึงเมื่อเราผ่านคุณสมบัติแล้ว ก็เซ็นต์ ป.๓ ออกมาเลย   เวลาเราไปรับ ก็พร้อมจ่ายเงินค่าธรรมเนียม ๖ บาท แล้วเอาป.๓ กลับบ้านได้เลย

.......เห็นว่าน้ำมันมันถูกหรือไง  ต้องให้ไปหลายเที่ยว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2006, 01:54:50 PM โดย Tiger wut » บันทึกการเข้า

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
spy : รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 01:50:21 PM »

ต้องเห็นใจนายหน่อย..งานท่านเยอะ ใหนจะตรวจที่ท้อง.เอ้ย..ไม่ใช่ท้องที่..ใหนจะประชุมกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ..สาระทุกข์สุขดิบชาวบ้าน
แต่งานนี้ได้ เสียเงินซื้อเหล็กแน่)
joker_ps
E21CWW
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 01:55:45 PM »

555 ... ได้ยินอย่านี้แล้วก็สบายใจขึ้นครับ
ให้ไปหาหลายๆเที่ยวก็ได้ครับ แต่ ขอให้ได้ ป.3 ก็แล้วกันครับ พอดีที่ร้าน(บ้าน) อยู่ไม่ไกลอำเภอครับ ประมาน 2 กิโลกว่าๆเองครับ
นาทีเดียวก็ถึงแล้ว วันจันทร์จะไปใหม่ครับได้ผลยังไงจะมาเล่าให้ครับ
ขอให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่านที่ขอ ป.3 ไว้ขอให้ได้เร็วๆนะครับ

Kasalong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 02:07:25 PM »

ใจเย็น ๆ ครับ อาจต้องไปหลาย ๆ รอบ โทรไปเช็คดีกว่าครับ จะได้ไม่เสียเวลา ของผม ใบแรก ขึ้นลงอำเภอประมาณ 2 รอบ ส่วนใบที่สอง ขึ้นลง สามรอบแล้ว ไม่นับโทรเช็ค Grin Grin ตอนนี้ยังออก ป.3 ไม่ได้  Grin Grin Grin ได้แต่ร้องเพลง รอ ๆ ๆ
ฅนน้ำโขง
อดทนเป็นที่ตั้ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 02:20:12 PM »

อดใจรออีกนิดนะครับ รับรองได้แน่นอน แต่ต้องอดใจรอ  ของดีๆ  ต้องรอคอยนานเป็นธรรมดา   ฮิๆๆ
sulfatri
Newbie
*

คะแนน 0

บ้านและแผ่นดินอันเป็นที่รัก

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 02:49:14 PM »

รบกวนเจ้าของกระทู้ร่วมด้วยครับ ผมขอป. 3 ไป 20 วันแล้วยังไม่ได้ ไปถามเค้าบอกว่า รอไปก่อนแต่ละเดือนได้แค่ 15 กระบอก ไม่มีกำหนด ทำยังไงดีครับ
joker_ps
E21CWW
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 03:28:33 PM »

อำเภอที่ผมอยู่ ตอนไปขอเขียนคำร้อง ป.1 ผมดูกระดานสถิติต่างๆที่อำเภอออกใบต่างๆให้ประชาชนทั้งใบสมรสใบหย่าใบรับรองบุตรมีมากเหลือเกิน
แต่ใบอนุญาตขอ มี/ใช้ อาวุธปืนตั้งแต่เดือน มค.-สค.49 มีอนุญาตไปเพียง 10 รายเท่านั้นครับ
เรื่องที่ออกได้ 15 กระบอกต่อเดือนนั้นผมไม่รู้เรื่องครับ เพราะผมก็ไม่มีประสบการณ์ครับ
ผมขอกระบอกแรกครับลองถามผู้ที่มีประสบการณ์ดูครับว่าอย่างไร
แต่ตอนที่จะได้ ป.3 (ยังไม่ได้เลยครับต้องรอวันจันทร์ไปพบท่านอีกครั้งครับ)จากที่ผ่านมาของผม เราต้องเขียนใบคำร้องในใบ ป.1 ก่อนนะครับ แล้วเค้าจะให้เราไปตรวจประวัติที่ สน. ครับแล้วรอประมาน เดือนครึ่งครับ
เท่าที่ผมคิดได้นะครับว่าถ้าเค้าให้เราไปตรวจประวัติก็ถือว่าเรื่องได้ดำเนินการไปสู่การออกใบ ป.3 ให้แล้วครับ ถ้าไม่ได้ไปตรวจประวัตินั้ซิครับว่าน่าคิด

ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 03:59:59 PM »

ยินดีด้วยครับผ่านแล้ว และได้ ป.3 แน่นอนครับ  รอนิดหนึ่ง รอนายทะเบียนเซ็น เพราะบางครั้งนายทะเบียนก็งานเยอะ ไปโน่น ไปนี่ ติดราชการโน่น ราชการนี่ อบรมโน่น อบรมนี่ และส่วนใหญ่การเซ็นใบ ป.3 หรือจะเป็นใบ ป.4 ก็ดี ป.ใหญ่ ที่รักษาราชการแทนนายทะเบียน จะไม่เซ็นในเรื่องใบ ป.3 และ ป.4 นี้ครับ (ยกเว้นเรื่องการย้ายหรือการขอความร่วมมือในการตรวจสอบทะเบียนปืน อะไรทำนองนี้ครับ) ซึ่งจะต้องรอนายทะเบียนอย่างเดียว เพราะเป็นมารยาทและอำนาจที่จะทำได้หรือไม่ได้นั่นเอง ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ  โทรสอบถามดีกว่าครับ ถามว่านายทะเบียนเซ็น ป.3 ให้หรือยัง หากเซ็นให้แล้วก็ค่อยเข้าไปเอาครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
esko
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 06:55:00 PM »

ของผมทำงานต่างจังหวัดไปทำป .3 วันศุกร์ที่แล้ว แต่นายอำเภอไม่อยู่ แต่ให้ผมเซ็นในป.3 ทั้งสามใบ แล้วบอกให้แม่ผมมารับป.3 แทนได้ในวันพฤหัสบดี เมื่อวานแม่โทรบอกว่าได้แล้ว ลืมบอกไป ปลัดแจ้งว่าถ้านายอำเภออยู่ก็ได้เลย 30 นาที ผมไม่ได้เขียนอะไรเลย เซ็นอย่างเดียว ทั้งหมด 5 ชื่อ

เองกินเหล้าเมายาไม่ว่าหรอก  แต่อย่าออกนอกทางไปให้เสียผล
จงอย่ากินสินบาทคาดสินบน   เรามันชนชั้นปัญญาตุลาการ
หน้า: [1]
  พิมพ์