เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 11:42:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการเลือกกำลังขยายกล้องสำหรับพาดแท่น 50 เมตรครับ  (อ่าน 2060 ครั้ง)
paong26
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 01:41:23 PM »

กระผมอยากซื้อกล้องเพื่อใช้กับปืนยาว .22 LR  (VQ Superlite) สำหรับยิงพาดแท่น 50 เมตรครับ  ปัจจุบันใช้กล้อง  Bushnell  Elite 3200  กำลังขยาย  3 - 9 X 40  รู้สึกว่ากำลังขยายน้อยไป   อยากทราบว่ากำลังขยายกล้องที่เหมาะสมกับระยะยิงพาดแท่น 50 เมตร ควรเป็นเท่าใด  ขอขอบพระคุณมากครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 01:57:14 PM »

ระยะ 50  ควรจะ มีกำลังขยายที่สูง กว่า 12 เท่า  จะช่วยให้ เห็นภาพ ได้ดี  แต่ก็ ต้องล๊อค ตัวปืน ให้ดี ด้วย เช่นกัน
เพราะอาการ วูบวาบ จะตามมา อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้
และ กล้อง ก็จะมี ทั้ง ปรับได้ และ ไม่ได้
BSA 24 เท่า ก็ เป็นตัวเลือก ที่ดี

กำลังขยายสำหรับลูกกรด 50 เมตร  ตั้งแต่ 12 เท่า (Fixed) หรือ 15 เท่า (Zoom)  เห็นรูกระสุนแล้วครับ  ขยายน้อยกว่านี้มองรูกระสุนไม่เห็นว่าเข้าเป้าตรงไหน   กำลังขยายสูงมากๆ อย่าง 36 เท่าพาดโต๊ะวางปืนธรรมดายิงแล้วเวียนหัวครับ  มันสั่นริกๆ ตลอดเวลา            อ.ผณิศวร

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,3630.0.html

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
เรือน้อย..น้อย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 03:42:08 PM »

6-24 x 42 ครับ  ผมว่ากำลังดี  เคยใช้ 6-18 ส่วนใหญ่ แล้วเห็น เป้าวงในสุด
ไม่มากพอ ครับ บางครั้ง เส้นทับ วง10 แทบจะมิดเลยครับ   เราสามารถ ลดกำลังขยายมาที่
ช่วงต่ำกว่านี้ได้  ที่สำคัญ ครับ เลือกเส้นเล็ก จะเล็งง่ายครับ

BSA platinum 6-24 x 42AO  คุณภาพ กับราคา พอรับได้ครับ 

Safety  First
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2006, 04:05:05 PM »

....24 เท่า...ยี่ห้อไหนก็ได้..ตามกำลังทรัพย์..ก๊าบบบ..

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
paong26
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 01:29:37 PM »

ขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ   หลงรัก  หลงรัก  หลงรัก  หลงรัก 
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 09:34:09 PM »

..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2008, 12:52:28 AM โดย ชัช » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์