เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 01:20:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: เห็นด้วยไหมครับที่อเมริกาส่งทหารพร้อมอาวุณครบมือไปช่วยเหลือผู้ประสบภัยที่อินโดนิเซีย
เห็นด้วย - 24 (63.2%)
ไม่เห็นด้วย - 14 (36.8%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 35

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นด้วยไหมครับที่อเมริกาส่งทหาร..........  (อ่าน 3835 ครั้ง)
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 05:13:42 PM »

ผลโหวตใกล้เคียงกันเลยครับ  Cool
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 05:23:08 PM »

อย่าซีเรียสครับ
ส่งทหารเข้าไปก็ต้องมีอาวุธครบทุกคนอยู่แล้ว ไม่ว่าทหารช่าง นักบิน ทหารสื่อสารก็มีอาวุธครบทุกคน ยกเว้น chaplain หรืออนุสาศาสนาจารย์ ซึ่งถือไบเบิลแทนปืน   ถ้าส่งทหารแบบไม่ติดอาวุธ  แปลว่าต้องทิ้งอาวุธไว้ที่หน่วยแล้วจ้างยามมาเฝ้าอาวุธ   แบบนี้ส่งลูกเสือเข้าไปดีกว่า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 08:23:28 PM »

รู้บ้างไหมว่าเมกาลดธงครึ่งเสาทั่วประเทศเพื่อไว้อาลัยแก่ผู้เสียชีวิต มีการเรื่ยไรรับบริจาคเงินและสิ่งของเพื่อส่งไปช่วยผู้ประสบภัย เด็กเล็กเด็กน้อยตามโรงเรียนก็ช่วยกัน บางครอบครัวก็จนยังมีน้ำใจช่วยเหลือ ตามโบสถ์คริสต ห้างร้านบริษัทที่ทำงานต่างก็ช่วยบริจาคเงินส่งให้ กาชาดและ unicef  แม้แต่พวกดาราดังๆยังมานั่งออกที่วีรับโทรศัพท์รับบริจาคเงิน หลายๆอย่างที่ประเทศนี้ทำผมก็ไม่เห็นด้วยแต่บางอย่างก็เข้าใจว่าทำไมต้องทำ เมื่อคราวที่ Iran มีแผ่นดินไหว เมกาก็ส่งคนและเงินและของไปช่วย ถือว่าเป็นการช่วยเหลือแบบ Humitarian relief ไม่เกี่ยวกับการเมืองหรือสงคราม ควรจะแยกแยะออก อย่าใช้ความเกลียดเป็นตัวชักนำความคิดเห็น
ผมมีเพื่อนทหาร( และเป็นอาสาสมัครดับเพลิงด้วย)อยู่ที่ Alaska ลางานพาทีมตำรวจดับเพลิงไปช่วยที่เมืองไทยโดยเป็นการกระทำด้วยตัวเองไม่เกี่ยวกัภาครัฐ ผมเองเป็นคนไทยแท้ๆยังไม่ได้ไปช่วยเลย ไม่มีประเทศไหนจะดีไปซะหมดต้องแยกการกระทำและจุดมุ่งหมายให้ออก
ผมไม่ใช่นักวิชาการที่พูดให้ฟังก็จากที่เห็นระดับชาวบ้าน การกระทำอะไรในระดับประเทศบางครั้งก็ดูเป็นอันธพาลโลกเสือกไปหมดซ่าไปหมด ไม่ว่าประเทศไหนก็ต้องนึกถึงผลประโยชน์และความเป็นอยู่มั่นคงของตัวเองก่อน ที่พูดมานี้ไม่ใช่ว่าเมกาเป็นพ่อ แต่เปรียบเหมือนว่าถ้าเราไม่ได้ใส่รองเท้าที่เค้ากำลังใส่เดินอยู่จะไปรู้ได้ยังไงว่ารองเท้ามันกัดไหมเดินเหนื่อยไหม พอลองใส่รองเท้าของเล้วลองเดินดูถึงรู้ว่าอ้อมันเป็นอย่างงี้เอง ที่พูดมานี้ผมคงโดนด่าหาว่าลืมตัวกลายเป็นคนเมกันไปซะแล้ว แต่ป่าวหรอกครับผมยังไม่ลืมกำพืดตัวเองครับ เพียงอยากจะให้ท่านๆทั้งหลายที่เกลียดเมกาได้ลองดูจากแง่มุมอื่นดูบ้างแค่นั้นเอง จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2005, 11:19:58 PM โดย USP40 » บันทึกการเข้า
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 08:34:26 PM »

รู้บ้างไหมว่าเมกาลดธงครึ่งเสาทั่วประเทศเพื่อไว้อาลัยแก่ผู้เสียชีวิต มีการเรื่อยไรรับบริจาคเงินและสิ่งของเพื่อส่งไปช่วยผู้ประสบภัย แต่เด็กเล็กเด็กน้อยตามโรงเรียนก็ช่วยกัน บางครอบครัวก็จนยังมีน้ำใจช่วยเหลือ ตามโบสถ์คริสต ห้างร้านบริษัทที่ทำงานต่างก็ช่วยบริจาคเงินส่งให้ กาชาดและ unisep แม้แต่พวกดาราดังๆยังมานั่งออกที่วีรับโทรศัพท์รับบริจาคเงิน หลายๆอย่างที่ประเทศนี้ทำผมก็ไม่เห็นด้วยแต่บางอย่างก็เข้าใจว่าทำไมต้องทำ เมื่อคราวที่ Iran มีแผ่นดินไหว เมกาก็ส่งคนและเงินและของไปช่วย ถือว่าเป็นการช่วยเหลือแบบ Humitarian relief ไม่เกี่ยวกับการเมืองหรือสงคราม ควรจะแยกแยะออก อย่าใช้ความเกลียดเป็นตัวชักนำความคิดเห็น
ผมมีเพื่อนทหาร( และเป็นอาสาสมัครดับเพลิงด้วย)อยู่ที่ Alaska ลางานพาทีมตำรวจดับเพลิงไปช่วยที่เมืองไทยโดยเป็นการกระทำด้วยตัวเองไม่เกี่ยวกัภาครัฐ ผมเองเป็นคนไทยแท้ๆยังไม่ได้ไปช่วยเลย ไม่มีประเทศไหนจะดีไปซะหมดต้องแยกการกระทำและจุดมุ่งหมายให้ออก
ผมไม่ใช่นักวิชาการที่พูดให้ฟังก็จากที่เห็นระดับชาวบ้าน การกระทำอะไรในระดับประเทศบางครั้งก็ดูเป็นอันธพาลโลกเสือกไปหมดซ่าไปหมด ไม่ว่าประเทศไหนก็ต้องนึกถึงผลประโยชน์และความเป็นอยู่มั่นคงของตัวเองก่อน ที่พูดมานี้ไม่ใช่ว่าเมกาเป็นพ่อ แต่เปรียบเหมือนว่าถ้าเราไม่ได้ใส่รองเท้าที่เค้ากำลังใส่เดินอยู่จะไปรู้ได้ยังไงว่ารองเท้ามันกัดไหมเดินเหนื่อยไหม พอลองใส่รองเท้าของเล้วลองเดินดูถึงรู้ว่าอ้อมันเป็นอย่างงี้เอง ที่พูดมานี้ผมคงโดนด่าหาว่าลืมตัวกลายเป็นคนเมกันไปซะแล้ว แต่ป่าวหรอกครับผมยังไม่ลืมกำพืดตัวเองครับ เพียงอยากจะให้ท่านๆทั้งหลายที่เกลียดเมกาได้ลองดูจากแง่มุมอื่นดูบ้างแค่นั้นเอง จบ
Grin สรุปให้พี่เจษอีกที "เหรียญ มักมีสองด้านเสมอ" บางครั้งมันก็ออกหัว บางครั้งมันก็ออกก้อย เป็นเรื่องธรรมดา Grin

Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 08:46:01 PM »

Grin อ่านหนังสือ NATIONAL GEOGRAPHIC กล่าวว่าหากทั่วโลกปริโภคแบบอเมริกันชน เราต้องการดาวเคราะห์โลก3ดวงครับ จึงจะมีทรัพยากรเพียงพอ หลงรัก ไม่เกียวกับคำถาม แต่เห็นว่าน่าจะช่วยประเทศอืนครับ อเมริกาช่วยเหลือประเทศยากจน  ก็เหมือนคนรวยๆอย่างท่านนายกช่วยเหลือประชาชนนั่นแหละครับ อย่างไรก็แล้วแต่ยังคงดูหนังมะกันครับ

S76C+,C++
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 09:30:53 PM »

ไม่เห็นด้วยครับ ไปช่วยคนไม่ได้ไปรบ ตกใจ

[URL=h
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 09:55:50 PM »

I  agree .... because  it  is  not  a  military  operation   but   the  suffered  area  is  in  dangerous  zone , so  many  rebels  are  around , even  the  Indonesian  soldiers  were  killed .

And  just  some  armed  U.S. Forces  can  not  occupy  the  entire  area , and  they  accompany  with  Indonesian  Forces .
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2005, 10:05:27 PM โดย Nakin » บันทึกการเข้า

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 10:59:50 PM »

Smiley โหวตไปแล้วคับ ว่าเห็นด้วย...

เหตุผลเพื่อนๆช่วยกันตอบไปแล้วคับ...  Wink
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 11:03:30 PM »

อาจารย์ที่สอนภาษาอังกฤษผมในขณะนี้ บอกว่าเงินการกุศลต่างๆไม่ว่าจะกิจกรรมใดๆในโลก เจ็ดสิบเปอร์เซนต์มาจากองค์กรเอกชนและองค์กรของรัฐฯของพี่กันนะครับ เหรียญมีสองด้านเสมอ ขอบคุณครับผม

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 20, 2005, 07:53:09 AM »

รู้บ้างไหมว่าเมกาลดธงครึ่งเสาทั่วประเทศเพื่อไว้อาลัยแก่ผู้เสียชีวิต มีการเรื่ยไรรับบริจาคเงินและสิ่งของเพื่อส่งไปช่วยผู้ประสบภัย เด็กเล็กเด็กน้อยตามโรงเรียนก็ช่วยกัน บางครอบครัวก็จนยังมีน้ำใจช่วยเหลือ ตามโบสถ์คริสต ห้างร้านบริษัทที่ทำงานต่างก็ช่วยบริจาคเงินส่งให้ กาชาดและ unicef  แม้แต่พวกดาราดังๆยังมานั่งออกที่วีรับโทรศัพท์รับบริจาคเงิน หลายๆอย่างที่ประเทศนี้ทำผมก็ไม่เห็นด้วยแต่บางอย่างก็เข้าใจว่าทำไมต้องทำ เมื่อคราวที่ Iran มีแผ่นดินไหว เมกาก็ส่งคนและเงินและของไปช่วย ถือว่าเป็นการช่วยเหลือแบบ Humitarian relief ไม่เกี่ยวกับการเมืองหรือสงคราม ควรจะแยกแยะออก อย่าใช้ความเกลียดเป็นตัวชักนำความคิดเห็น

ได้เข้าใจอะไรอีกเยอะครับพี่  หาคนที่ดีพร้อมคงไม่มี ตอนผมไปบวชหลวงพี่รูปหนึ่งท่านบอกว่า  พระไม่ดีมีเยอะแยะ  เพราะเอาคนมาทำเป็นพระ ไม่เกิดมาเป็นพระห่มผ้าเหลืองออกมาเลย  เนาะพี่   Cheesy
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 20, 2005, 09:44:48 AM »

โหวตแล้วครับ เจตนาครั้งนี้ชัดเจนมากครับ เจาะจงจะมาช่วยที่ Ajeh เท่านั้น ประเทศอื่นที่เข้ามาช่วยไม่เห็นต้องขนอาวุธมามากมายตามข่าวเลย
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 20, 2005, 10:35:55 AM »

เห็นด้วยครับ เพราะเป็นการไปช่วยคนในพื้นที่อันตราย  ขนาดเราคนสามัญอยู่ในบ้านเราเมืองเราแท้ๆยังดิ้นรนไปหาซื้อปืน ไปขอใบพก เพราะบางครั้งเราเองก็ยังไม่รู้สึกถึงความปลอดภัยในบ้านเมืองเรา  แล้วนี่เขามาตั้งครึ่งโลก มาช่วย บ้านตัวเองก็ไม่ใช่
ยังไงก็ขออุ่นใจไว้ก่อนครับ

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 20, 2005, 11:49:06 AM »

โหวตแล้วครับ

เรื่องการเมืองระหว่างประเทศนี่ใครๆ ก็มีความเห็นของตัวเองเป็นธรรมชาติ แต่ผมขอฝากนิดหน่อยว่าเรื่องทุกอย่างถ้าใครคนนึงไม่ทำอีกคนก็ทำ ไปๆ มาๆ ก็ต้องชั่งน้ำหนักดูว่าจะเอาคนไหนดี แต่ที่แน่ๆ ก็คือคนนั้นไม่ได้ดีจริงๆ ทุกอย่างละครับ

เท่าที่เมกาเป็นอย่างทุกวันนี้ ส่วนตัวผมยืนยันว่าดีกว่าให้นาซีเยอรมัน สหภาพโซเวียต ญี่ปุ่นลัทธิแผ่อำนาจทหาร หรือสาธารณรัฐประชาชนจีนเป็นใหญ่อย่างที่เมกาเป็น ผมยินดีมีวิถีชีวิตอย่างนี้ในโลกที่เมกันเป็นใหญ่มากกว่า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 20, 2005, 12:31:08 PM »

แบบนี้ใช่ไหมครับคุณ Law

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 20, 2005, 12:49:19 PM »

ผมว่าหลายๆท่านยังอาจเข้าใจเจตนาดีของประเทศ อเมริกา ผิดไป ตามปกติแล้วคู่อริต่างๆจ้องจะล่อ อเมริกาอยู่แล้ว หากมีการยกกำลังซึ่งเป็นทหารไปช่วย อินโดนีเซีย แล้วไม่มีอาวุธป้องการตนเอง ผมว่าเป็นเป้าล่อดีๆนี่เอง อย่างท่านผู้การว่า ไม่ติดอาวุธ ส่งลูกเสือไปแทนดีกว่า แต่ถ้าถามว่าลูกเสืออเมริกาจะไปมั้ย ตอบแทนได้เลยต่อให้ลูกเสือไทยลง3จังหวัดชายแดนก็ไม่ไปแล้ว ไม่ต้องไปถึง อินโดนีเซีย Angry Tongue Grin

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์