เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:30:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่มีทุน จะเริ่มต้นธุรกิจยังไงครับ หาแหล่งเงินทุนยังไง  (อ่าน 1927 ครั้ง)
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 05:30:06 PM »

อยากทำโรงงานพลาสติกนะครับ ทำจำพวกถาดโฟม ถุงพลาสติก กุงก๊อปแก๊ปครับ ไม่รู้คิดใหญ่เกินตัวหรือเปล่า พอดีพื้นที่ๆผมอยู่เขาปลูกยางพาราเยอะมาก
เห็นการใช้งานของพวกนี้ในแต่ละวันแล้วเยอะมากด้วย ผมก็เลยอยากทำตรงนี้ครับ
   ไม่ทราบว่าพี่ๆที่ประสบความสำเร็จ ตอนเริ่มต้นสร้างตัว ทำยังไงครับ เขียนโครงการยังไง ศึกษางานยังไง หาเงินทุนยังไง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 05:53:00 PM »

ไปดาวน์โหลดแบบฟอร์มขอรับการส่งเสริมการลงทุนจากเว็บไซต์ของ BOI มาศึกษาดูก่อนครับ... ที่ BOI เขาไม่ได้ให้กู้เงิน แต่แบบฟอร์มขอรับการส่งเสริมการลงทุนจะเป็นแผนธุรกิจมาตรฐาน ที่ถูกแปลงมาในรูปแบบฟอร์มเติมคำในช่องว่างครับ(แต่ก็ยังยากอยู่ดีสำหรับคนที่ไม่ได้จบ MBA มา)...

ในแบบฟอร์มขอรับการส่งเสริมการลงทุนจะบังคับตัวเราให้ค้นคว้าศึกษาหาความรู้ในธุรกิจที่เรากำลังจะทำไปด้วยในตัว, หากไม่ค้นคว้า เราก็จะกรอกแบบฟอร์ม+กรอกตัวเลขไม่ได้... ตัวอย่างเช่นข้อมูลขนาดตลาด, คู่แข่งที่สำคัญ, มูลค่าส่วนแบ่งการตลาดของเรา, แหล่งวัตถุดิบ, ลูกค้ารายสำคัญ, เครื่องจักรหลักของโครงการ(รุ่น/ยี่ห้อ/ราคา), จำนวนการจ้างแรงงาน, ต้นทุนจม ต้นทุนผันแปร ฯลฯ...

เมื่อกรอกแบบฟอร์ม+คำนวณตัวเลข ตามแบบฟอร์มครบถ้วนแล้วก็ยื่นขอรับการส่งเสริมการลงทุนที่สำนักงานสาขาภาคใต้ อยู่ที่ อ.หาดใหญ่ครับ... เมื่อได้รับการส่งเสริมการลงทุนแล้วก็เอาแผนธุรกิจที่ได้รับการส่งเสริมการลงทุนแล้วไปขอกู้เงินกับธนาคารฯ...

แต่ขณะที่ขอส่งเสริมการลงทุนอย่าบอกว่าจะจับเสือมือเปล่านะครับ... ฮา...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 05:55:38 PM »

ในแบบฟอร์มฯ จะบังคับให้เราต้องคำนวณละเอียด แม้กระทั่ง Cash Flow ล่วงหน้า 3 - 5 ปี ลงลึกไปถึงต้นทุนค่าแรงงาน ค่าเครื่องจักร ฯลฯ... ซึ่งหากมานั่งนึกเอง ต้องนั่งศึกษาตำราหลายเล่ม นั่นคือศึกษาเสร็จแล้วจะได้ MBA แหละครับ... ไม่ฮา...

เว็บไซต์ BOI ที่นี่ครับ... www.boi.go.th ...
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 05:57:52 PM »

ถุงพลาสติก,โฟม เค้าทำมาจากปิโตรเคมีนี่ครับ ไม่ใช่ยางพารา  Huh

ยางพาราทำถุงมือแพทย์,ถุงยางได้ครับ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 05:59:01 PM »

เรื่องการขอกู้เงินกับธนาคารฯ ก็ต้องมีหลักทรัพย์ค้ำประกัน แต่การที่ได้รับการส่งเสริมการลงทุนแล้ว ก็จะทำให้ธนาคารมีโอกาสปล่อยสินเชื่อได้ง่ายกว่ายื่นโครงการหลักลอยฯ...
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 06:05:00 PM »

ขอบคุณลุงสมชายกับพี่เบิ้มมากครับ +ให้แล้วทั้ง2ท่าน
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 08:13:15 PM »

จากโจทย์ ข้อ 1 ลงทุนกี่บาทครับ.............สถานที่ก่อสร้างโรงงานที่ไหน...ซื้อหรือเช่า....เครื่องจักรมีอะไรบ้าง.....ต้องใช้คนงานที่มีความรู้หรือไม่ เจ้าของโปรเจค รู้ถึงโรงงานที่ตนเองจะสร้างหรือไม่ ถ้าเครื่องจักรเสีย ช่างในเมืองไทยซ่อมได้ทั่วไปหรือไม่..........ฯลฯ ที่สำคัญ ถ้าโรงงานตั้งง่าย คนไม่มีความรู้ไม่มีฝีมือเทคนิคชั้นสูงก็ตั้งได้  ถ้าทำแล้วได้กำไรมาก คนอื่นก็จะมาเป็นคู่แข่งแน่นอน เราจะทำยังไงให้ดีกว่าคู่แข่ง   แค่คิดเล่น ๆ ก็เหนื่อยแล้วครับ  เดียวจะปวดหัวกับสรรพากร เรื่องบัญชีอีก ต้องจ้างพนักงานบัญชีข้องห้าง  ต้องมีผู้สอบบัญชี หรือผู้สอบภาษีมาดูแลเซ็นงบอีก

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 08:51:09 PM »

จากโจทย์ ข้อ 1 ลงทุนกี่บาทครับ.............สถานที่ก่อสร้างโรงงานที่ไหน...ซื้อหรือเช่า....เครื่องจักรมีอะไรบ้าง.....ต้องใช้คนงานที่มีความรู้หรือไม่ เจ้าของโปรเจค รู้ถึงโรงงานที่ตนเองจะสร้างหรือไม่ ถ้าเครื่องจักรเสีย ช่างในเมืองไทยซ่อมได้ทั่วไปหรือไม่..........ฯลฯ ที่สำคัญ ถ้าโรงงานตั้งง่าย คนไม่มีความรู้ไม่มีฝีมือเทคนิคชั้นสูงก็ตั้งได้  ถ้าทำแล้วได้กำไรมาก คนอื่นก็จะมาเป็นคู่แข่งแน่นอน เราจะทำยังไงให้ดีกว่าคู่แข่ง   แค่คิดเล่น ๆ ก็เหนื่อยแล้วครับ  เดียวจะปวดหัวกับสรรพากร เรื่องบัญชีอีก ต้องจ้างพนักงานบัญชีข้องห้าง  ต้องมีผู้สอบบัญชี หรือผู้สอบภาษีมาดูแลเซ็นงบอีก

นี่แหละครับ คำถามที่จะต้องตอบลงในแผนธุรกิจฯ... ที่จริงนี่แค่ด้านเดียวนะครับ ที่สำคัญที่สุดคือด้านการตลาด เพราะต้องเอารายได้(ประมาณการ)มาเป็นจุดตั้งต้น, แล้วเข้าเกียร์ถอยหลังจากรายได้ออกมาเป็นต้นทุน+กำไร...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 09:22:55 PM »

เพิ่งไปดูโรงงาน ทำพลาสแพ็คมา งบสูงเหมือนกันครับ ใหนจะสิ่งปลูกสร้าง ใหนจะเครื่องจักร ผมตั้งงบคร่าวๆ เครื่องจักรชุดเดียว(กล่องโฟม) ราคา 4-5 ล้าน ใหนจะต้องตั้งอยู่ในโซน

โรงงานพลาสแฑ็คอีก โรงที่ผมไปดูเป็นโรงงานขนาดเล็ก เนื้อที่ 2 ไร่ ต้นทุนอยู่ที่ 60-70 ล้านครับ คิก คิก

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 09:42:29 PM »

ถ้ารับราชการ ก็กู้สหกรณ์ครับ ใช้หลักทรัพย์หรือคนค้ำก็ได้ โชคดีมีไชยครับ  เยี่ยม ไหว้ Grin
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 10:01:08 PM »

การทำธุรกิจ เริ่มต้นจะต้องมีเงินอยู่ 2 ส่วน คือ "เงินกู" กับ "เงินกู้"

และ "ดอกเบี้ย" จะแปรผันตรงระหว่าง "เงินกู" กับ "เงินกู้" เช่นกัน...

หากเป็นเงินกู ดอกเบี้ยจะเป็นบวก
เงินกู้ ดอกเบี้ยจะเป็นพิษ...

เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 09:34:27 PM »

การทำธุรกิจ เริ่มต้นจะต้องมีเงินอยู่ 2 ส่วน คือ "เงินกู" กับ "เงินกู้"

และ "ดอกเบี้ย" จะแปรผันตรงระหว่าง "เงินกู" กับ "เงินกู้" เช่นกัน...

หากเป็นเงินกู ดอกเบี้ยจะเป็นบวก
เงินกู้ ดอกเบี้ยจะเป็นพิษ...

ถึงว่าซิ ผมลงทุน(เงินกู)เปิดร้านขายอะไหล่มอไซค์ลงทุนไป700,000บาท เปิดมา7ปี ยอดขายปลีกตอนนี้เดือนละ600,000บาท

สต๊อคสินค้าประมาณ5,000,000บาท สบายไปเพราะเงินกู นี่เองครับ เคยมีเเบงค์มาเสนอสินเชื่อเงินกู้ เงินลงทุน ผมคำนวนเเล้วมีเเต่จะซ้ำเรา

บ่อยๆเข้าผมเลยบอก ผมคุณสมบัติไม่ครับถ้วน ผมไม่มีเบอร์บ้าน ตัดความรำคาญให้ไปให้พ้นๆ

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 09:45:11 PM »

ไม่หมูก็แล้วกันค่อยๆทำไป  สิบกว่าล้านจะพอไหมถ้าอยู่ในกทม.นี่  ที่ดินอย่างเดียวก็หนักแล้ว

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 09:45:50 PM »

ถุงพลาสติค จะผลิตมาจากเครื่องจักรกระบวนการผลิตที่เรียกว่า blow film ซึ่งมันจะออกมาเหมือนปลอกหมอนที่บางๆ
จากนั้นเอาพลาสติคที่เหมือนปลอกหมอนนี้ มาเข้ากระบวนการเชื่อมแนวพลาสติคด้วยความร้อนเพื่อตัดเป็นแนวตามรูปถุง
ทั้งสองเครื่องจักรนี้ 100 ล้าน ไม่รู้จะพอหรือเปล่า
  เครื่องจักรกระบวนการผลิตพลาสติคทุกชนิดในโลกนี้จะพากันไปออกงานโชว์ที่เมืองดุสเซลดอร์ฟ/เยอรมัน
เรียกว่างาน K-Show ที่จัดเรียกว่า messe เหมือนเป็นศุนย์แสดงสินค้า ที่ใหญ่มากๆ
ไม่ใช่มีเฉพาะจักรกระบวนการผลิตที่เรียกว่า blow film แต่มีทุกชนิดในโลกนี้ที่เกี่ยวกับพลาสติค มาจากทุกประเทศทั่วโลก

ถ้าอยากทำลองเข้าเว๊บหางาน K-Show ดูครับ

งานบางอย่างที่เราดูว่าง่าย จริงๆมันแค่ภูเขาน้ำแข็งเหนือน้ำเท่านั้นครับ

ถ้าอยากง่ายกว่านี้ คุณต้องหาที่ซื้อ blow film ที่เขาเป่ามาแล้ว มาเข้าเครื่องตัดขึ้นรูปด้วยความร้อนเอาเองครับ

แต่นั่นแหละใครจะขาย blow film ให้ เพราะต่างคนต่างก็ต้องผลิตถุงเป็นของตัวเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2013, 09:47:23 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 09:46:26 PM »

เงินกู ดีอย่างได้มาเท่าไหร่ได้เราหมด ถ้าเป็นเงินกู้ใหนจะส่งต้นส่งดอก คิก คิก

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์