เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 09:31:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผู้หญิง...ต้องยิง...  (อ่าน 2296 ครั้ง)
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 01:09:52 AM »

คืออยากถามพี่ๆ ทุกท่าน รวมทั้งผู้รู้เรื่องกฎหมายครับ กรณีที่ผู้หญิงถูกภัยคุกคามจากขโมยหรือโจร ไม่ว่าในบ้านหรือใช้รถระหว่างเดินทางแล้วเจอเหตุการณืที่ต้องใช้ปืนป้องกันตัวแล้วน้น ถ้าเกิดใช้ปืนแล้วผู้ที่คุคามเกิดเสียชีวิตในทางกฎหมายให้ความคุ้มครองต่อผู้หญิงมากน้อยแค่ไหนครับ (จะต่างจากผู้ชายที่ใช้ปืนป้องกันตัวแค่ไหนครับ) ขอความเห็นเพื่อเป้นความรู้ครับ ของคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

www.ipscthailand.com
sutin999
ส วั ส ดี ทุ ก ค น ค รั บ
Hero Member

คะแนน 6

พร้อมทุกที่ มีดีทุกครั้ง

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 01:44:03 AM »

คำตอบส่วนตัวนะครับ ผมมีบ้านหลายหลัง(ทั้งบ้านที่อยู่และบ้านเช่า) ทุกบ้านมีปืนหมดครับ มีเซฟใส่ปืนใว้พร้อมลูก ทุกคนในบ้านรู้ที่เก็บปืนแลรหัสหมดครับ (บ้านที่อยู่มีชั้นละกระบอก) ผมจะพาครอบ(พ่อ แม่ พี่สาว น้องสาว2คน) ไปยิงปืนกันเป็นประจำแต่ผมเป็นสมาชิกสนามคนเดียว และผมบอกที่บ้านใว้เสมอว่า หากมีขโมยหรือผู้บุกรุกเข้ามาในเขตบ้าน ให้ยิงทันทีเอาครอบครับและชีวิตตัวเองรอดใว้ก่อน มีปืนใว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินอย่าเอาใว้ขู่ใคร ผู้ที่เข้าบ้านเรายามวิการไม่ประสงค์ดีแน่นอน ใว้ไปสู้กันที่ศาลทีหลัง เวลาน้องสาวต้องไปต่างจังหวัด(เที่ยว รับน้อง ฯลฯ) ผมมักจะให้เอาปืนติดตัวไปด้วยแต่ไม่ต้องบอกใคร ปืนถูกกฏหมายผมไม่กลัวครับ คิดว่าชีวิตน้องผมสำคัญกว่าครับ

เราเป็นผู้ชายครับแถมเล่นปืนอีกตางหาก หากยิงผู้ร้ายเกิน 1 นัดก็อาจเป็นเกินกว่าเหตุครับ แต่ผู้หญิงที่ไม่ชำนาน ยิงไปกี่นัดก็ได้ครับ แค่บอกว่าตกใจเสียงปืนเลยนิ้วอ่อนก็ได้ครับ(ทั้งๆที่รู้) ทราบแล้วใช่หรือเปล่าครับว่าทำไมถึงไม่มีใครในครอบครับเป็นสมาชิกสนามครับ...ฮิ..ฮิ. ถ้าคนร้ายเป็นผู้ชาย ผู้หญิงเป็นผู้เสียหาย ผู้หญิงจะเป็นต่อมากกว่าหลายขุมครับในทางคดี

จำใว้ครับ คนที่เรารักสำคัญที่สุด จะเอาไปแลกกับคนร้ายไม่คุ้มกันครับ

พกปืนไว้100วันไม่ได้ใช้ก็ดี หากได้ใช้ก็คุ้มครับ คุ้มกับความเสียหายที่ไม่ได้เกิดขึ้นครับ

ศัตรูของศัตรูข้า คือมิตรข้า                                                                
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 02:39:06 AM »

โดยปรกติศาลจะให้ความปราณี ต่อผู้หญิงมากกว่าผู้ชายครับ ที่สำคัญ การฝึก และการปรับสภาพจิตใจให้กล้ายิงจริงๆเป้นเรื่องยากกว่าครับ เพราะเวลาในสนามซ้อม กับเรื่องจริงต่างกัน เพราะโดยปรก ติผู้หญิงไทยส่วนมาก มักใจออน่ไม่อยากทำบาป เวลาจริงเลยยากที่จะเล็งไปที่ ตัวคนร้าย ส่วนมาก จะยิงขู้เป็นส่วนใหญ่ แต่ไม่ใช่ทั้งหมดครับ ผมว่าจริงๆแล้วคุณควรห่วงว่า แฟนคุณจะกล้ายิงจริงๆหรือปล่าว มากกว่า ไม่งั้นนอกจากเรื่องละเมิด ทางร่างกายและทรัพย์ แล้วโจร อาจได้ปืนเป็นของแถมอีกด้วย
sniperkid
Sr. Member

คะแนน 4

ทำไมตอนเรียนไม่มีครูน่ารักอย่าง

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 03:33:33 AM »

ในทางกฏหมายการป้องกันตัวแม้ว่าจะเกินกว่าเหตุก็ยังลดโทษเลยครับ เพียงแต่จะลดขนาดไหนนี่ค่อยว่ากันอีกที ตามลักษณะการกระทำของจำเลยที่แน่ๆ  ผมว่าเราน่าจะมองที่เรื่องการฝึกฝนให้ชำนาญด้วยนะครับเพราะว่าเป็นองค์ประกอบที่สำคัญอาจช่วยเธอได้ บางทีพวกเราก็มีข้อเสียที่ไม่ค่อยสนับสนุนให้ผู้หญิงใช้ปืนเท่าไหร่ อาจจะเพราะว่าไม่มีเวลาหรืออาจจะเพราะผู้หญิงก็ไม่ชอบฝึกฝนด้วยตัวของเธอเองด้วยครับ(ตามวัฒนธรรมไทยที่สอนให้ผู้หญิงอ่อนหวานไม่สนเรื่องอาวุธ ใส่ใจเรื่องการบ้านการเรือนมากกว่า)
สรุป ตามความคิดผมนะเราน่าจะหัดให้เธอใส่ใจใช้ปืนให้คล่องก่อนดีกว่าที่จะคิดติดอาวุธให้ครับ  Smiley

อืม ไม่ได้เข้าเวปนานละเห็นราคาปืนแล้วแทบเป็นลม
Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 06:40:57 AM »

เคยเจอเคสนึงนะครับ  เอามาฝาก  เผื่อเป็นประโยชน์บ้าง

ผู้ชายล่อลวงผู้หญิงที่คบกันได้ไม่นาน  ไปที่บ้าน โดยบอกว่าจะไปทำธุระ
พอเข้าบ้านได้ ก็ล็อกประตู  ใช้กำลังบังคับข่มขืน  พอผู้หญิงไม่ยอม  ก็เอาปืนมาขู่  ฝ่ายหญิงเห็นว่ามีปืน  ก็แกล้งยอมบอกให้วางปืนก่อน
พอผู้ชายเผลอวางปืน  ผู้หญิงก็หยิบมายิง 1 นัด โดนจุดสำคัญพอดี  ตายแหง๋

สรุป..ศาลท่านปราณีครับ  รอลงอาญา 2 ปี

Hill Myna
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 08:11:33 AM »

Grin ผมว่าให้ผู้หญิงรู้ถึงวิธีการที่ถูกต้องในการใช้ปืนไว้ก็ดีครับ สังคมปัจจุบันอันตรายรอบด้านครับ  Smiley

และอีกอย่าง การมีปืน ก็เหมือนเรามีถังดับเพลิงไว้ที่บ้าน ถ้าได้ใช้ถังดับเพลิงเมื่อไหร่ แสดงว่าต้องเกิดความเสียหายขึ้นแน่นอน ปืน

ก็เช่นกัน ถ้าได้ใช้แสดงว่ามีเหตุอันตรายแน่นอน ..... ดังนั้นการมีปืนเปรียบเสมือนมีถังดับเพลิง มีไว้ดีครับ แต่อย่าต้องให้ได้ใช้มัน

เลยครับ  Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 08:16:09 AM »

เคยเจอเคสนึงนะครับ เอามาฝาก เผื่อเป็นประโยชน์บ้าง
ผู้ชายล่อลวงผู้หญิงที่คบกันได้ไม่นาน ไปที่บ้าน โดยบอกว่าจะไปทำธุระ
พอเข้าบ้านได้ ก็ล็อกประตู ใช้กำลังบังคับข่มขืน พอผู้หญิงไม่ยอม ก็เอาปืนมาขู่ ฝ่ายหญิงเห็นว่ามีปืน ก็แกล้งยอมบอกให้วางปืนก่อน
พอผู้ชายเผลอวางปืน ผู้หญิงก็หยิบมายิง 1 นัด โดนจุดสำคัญพอดี ตายแหง๋
สรุป..ศาลท่านปราณีครับ รอลงอาญา 2 ปี
อันนี้น่ายกฟ้อง เพราะสมควรแก่เหตุ

ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 08:24:02 AM »

ดาว..เป็นผู้หญิง..100%
ถ้าต้องยิงคนที่บุกรุกเข้าในบ้าน...ไม่มีขู่..หยุดนะนี่ปืน....อย่าหวัง..
ต้องยิงแน่นอนค่ะ..จุดตายค่ะที่หวัง..
และคนที่ตายในบ้านเราคงพูดไม่ได้หรอกค่ะ...

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 08:57:35 AM »

และคนที่ตายในบ้านเราคงพูดไม่ได้หรอกค่ะ...

แสดงว่าคุณดาวไม่กลัวผี  Cheesy
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 09:04:01 AM »

...ชีวิตเรามาก่อน..เรื่องอื่นค่อยคุยกันทีหลัง......
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 09:14:07 AM »

โหด โหด โหด.................

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Tontakarn รักในหลวง
วัตถุสร้างความเท่าเทียมของมนุษย์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 09:20:32 AM »

ถ้าเป็นผมคงเสี้ยมสอนให้ยิงหล่ะครับ .. เข้ามาถึงในบ้านเรา ในยามวิกาล ไม่ควรอย่างยิ่ง
ยิงสถานเดียวครับ .. คนตายพูดไม่ได้ เคลียร์ทีหลังดีกว่าครับ

การใช้กำลังแก้ปัญหามิใช่ทางออกที่ดี ควรใช้ "สติ" สิแน่นอน

..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 11:07:54 AM »

แสดงว่าคุณดาวไม่กลัวผี  Cheesy
ไม่ต้อง "คง" ครับ  ตายแล้วพูดไม่ได้  Grin  ถ้าพูดได้ก็ยังไม่ตาย  Cheesy

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 11:18:26 AM »

........ต่างก็มีเหตุผลดีครับผม.......เหตุของใครก็ของใครครับผม.......ไม่เหมือนกัน....ผลของใครก็ของใครครับ...ไม่เหมือนกันอีกเช่นเคย.....  ไม่งงงงงครับผม...

.......คือว่า   เหตุบางคนเหมือนกัน.....แต่ผลที่ออกมาแล้ว...ไม่เหมือนกัน.....อยู่ที่หลาย ๆ ปัจจัยด้วยครับผม........

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
ussr
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 12:08:10 PM »

โดยปรกติศาลจะให้ความปราณี ต่อผู้หญิงมากกว่าผู้ชายครับ ที่สำคัญ การฝึก และการปรับสภาพจิตใจให้กล้ายิงจริงๆเป้นเรื่องยากกว่าครับ เพราะเวลาในสนามซ้อม กับเรื่องจริงต่างกัน เพราะโดยปรก ติผู้หญิงไทยส่วนมาก มักใจออน่ไม่อยากทำบาป เวลาจริงเลยยากที่จะเล็งไปที่ ตัวคนร้าย ส่วนมาก จะยิงขู้เป็นส่วนใหญ่ แต่ไม่ใช่ทั้งหมดครับ ผมว่าจริงๆแล้วคุณควรห่วงว่า แฟนคุณจะกล้ายิงจริงๆหรือปล่าว มากกว่า ไม่งั้นนอกจากเรื่องละเมิด ทางร่างกายและทรัพย์ แล้วโจร อาจได้ปืนเป็นของแถมอีกด้วย

ใช่ครับจริงอย่างที่คุณ at75 ว่าไว้
แต่ผมมั้กจะบอกกับแฟนว่า ถ้าไม่ยิงมัน มันไม่ได้แค่ทำอันตรายแค่เธอคนเดียว ยังมีลูกอีกนะ เพราะฉะนั้น หันปากกระบอกปืนไปทางมันแล้วก็เหนี่ยวไกไป โดนไม่โดนไม่รู้แต่ยิงไปก่อนครับ

ขับรถ ถูกกฏ ช่วยลด อุบัติเหตุ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์