เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 09:26:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผู้หญิง...ต้องยิง...  (อ่าน 2287 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 12:18:54 PM »

และคนที่ตายในบ้านเราคงพูดไม่ได้หรอกค่ะ...

แสดงว่าคุณดาวไม่กลัวผี  Cheesy
ไม่ต้อง "คง" ครับ ตายแล้วพูดไม่ได้ Grin ถ้าพูดได้ก็ยังไม่ตาย Cheesy

โอ...ไม่บอก เป็นไม่ทราบนะครับ ขอบคุณมั่กๆ Grin Grin

กราบลาเป็นการด่วน.....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 12:26:00 PM »

ผมสอนยิงปืนให้ผู้หญิงทุกคนในบ้านครับ บอกเป็นเด็ดขาดเลยว่าถ้าใช่ก็ยิงเลยเสียเงินสู้คดีเท่าไหร่ก็ยอม.....เชื่อว่าถ้าถึงเวลาจริงๆทุกคนจะยิงทัน,ยิงได้และกล้ายิง  Cool
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 01:31:42 PM »

และคนที่ตายในบ้านเราคงพูดไม่ได้หรอกค่ะ...

แสดงว่าคุณดาวไม่กลัวผี Cheesy
ไม่ต้อง "คง" ครับ ตายแล้วพูดไม่ได้ Grin ถ้าพูดได้ก็ยังไม่ตาย Cheesy

โอ...ไม่บอก เป็นไม่ทราบนะครับ ขอบคุณมั่กๆ Grin Grin

กราบลาเป็นการด่วน.....

แล้วที่ผ่านมาคุณซับซ่อนอยู่ใต้ถุนบ้านคุณดาวเหรอ? อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 02:00:09 PM »

พ่อ ผมมักสอนทุก ครั้งที่จับปืน ว่า ถ้าเราจำเป็นจะต้องยิง หรือจะยิง ใคร ควรหาที่บัง ก่อน แล้วร้องเตือนเสียก่อน เพราะอ่ะไร หน่ะเหรอครับ
1.เป็นผลดีทางกฎหมายด้วยว่าเราร้องเตือนก่อนแล้ว คนร้ายยังพยายามที่จะคุกคามเราอยู่(เป็นผลดีต่อเราในกรณีที่คนร้ายไม่ตาย  เวลาสู้คดีในชั้นศาล)
2.ถ้าไม่ใช่คนร้าย อาจเป็นคนในบ้าน เราจะได้รู้
3. ควรมีไฟฉายติดตัวเสมอ แม้อยุ่ในบ้านเวลาสงสัยฉายไฟส่องไปดูจะได้รู้ว่า ใครใช่คนในบ้านหรือปล่าว

พ่อผมเล่าให้ฟังว่า มีครั้งนึง เพื่อนคุณพ่อเกือบ ยิงน้องชายตัวเองเพราะเข้าใจผิด เพราะน้องชายไปทำงานต่างจังหวัดนานๆจะกลับซักครั้ง โดยปรกติ จะกลับมาถึงตอนกลางวัน มีวันนึงน้องชายแกกลับมากลางดึกเพราะเวะกินเหล้ากับเพื่อนมาก่อน พี่ชายไม่รู้ลงมาเข้าห้องน้ำ เจอเงาตะคุ่มๆ เลยกลับเข้าไปเอาปืน กับไฟฉาย ร้องเตือนก็ไม่ตอบดีที่เอาไฟฉายส่องดู ไม่งั้นคงได้ยิงน้องตัว เอง ที่ไม่ร้องตอบเพราะน้องก็ เมาหลับนั่งอยุ่บนโชฟาร์
ฅนน้ำโขง
อดทนเป็นที่ตั้ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 05:27:47 PM »

แฟนผมผมสอนการใช้ปืน และยิงปืนให้ ครับ เอาไว้ป้องกันตัว  สรุปแล้ว ยิงแม่นกว่าผมเสียอีก  เคยพาไปแข่งปืนสั้นชาวบ้านประเภทหญิง ชนะเลิศอันดับหนึ่ง ครับ  ฮิๆ  เธอภูมิใจมากที่ได้รางวัล  นอนไม่หลับทั้งครับเลยครับ ฮิๆๆๆๆ
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 05:42:31 PM »

เรื่องการใช้ปืนโดยเฉพาะสุภาพสตรี  ผมเน้นหลาย ๆครั้งว่า การตัดสินใจว่าจะยิงหรือไม่ยิง...สำคัญกว่า ..... เหตุแห่งการตัดสินใจการชั่งน้ำหนักสถานการณ์  ......การประเมินสถานการณ์ .....การควบคุมสถานการณ์   ต่าง ๆเหล่านี้ สอนยากกว่า การสอนยิงปืนครับ 
                ทุกวันนี้ .... แฟนผมถามว่าเมื่อไรจะพาเธอไปหันยิงปืนเมื่อไรจะหาปืนให้เธอใช้ ผม บอกรอเธอพร้อมครับ  จริง ๆ ...... เมื่อเธอพร้อม เจอเหตุการณ์ ต่าง ๆสามารถควบคุมสติตัวเองได้ไม่ตกใจกลัวเกินไปคิดที่จะแก้สถานการณ์ ต่าง ๆได้ เมื่อนั้นแหละผมว่าเธอพร้อมใช้ปืน ..... ขออนุญาตที่จะบอกว่าโดยส่วนใหญ่ ผู้หญิงเองเมื่อเจอเหตุการณ์ร้าย ๆต่าง ๆเธอมักจะตกใจและควบคุมตัวเองไม่ค่อย ได้ ..... และแฟนผม ก็อยู่ในผู้หญิงกลุ่มนี้ .....

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
spocid
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 06:09:14 PM »

อย่าลืมบอกด้วยนะครับว่า   ตอนยิงเล็งที่ขา  แต่ไปโดนหัวไม่รู้ได้อย่างไร  สงสัยปืนมันสะบัดแรง มือผู้หญิงคุมไม่อยู่ Grin
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 08:06:08 PM »

ผู้หญิงตัวนิดเดียว...เรี่ยวแรงก็ไม่ค่อยจะมี...มือแขนก็ไม่ค่อยแข็งแรง จะไปคุมปืนอยู่ได้ไงค่ะ Sad ...รู้แต่ว่าถึงเวลาก็เหนี่ยวไปก่อนละ...บังเอิญมันโดนจุดตายพอดี...Grin ศาลท่านน่าจะเห็นใจ

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 08:51:07 PM »

เดชะบุญลูกซองเบอร์12  ลูก9  Grin Grin Grin Grin รัวหมดหลอด7นัด  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 10:49:12 PM »

..ข้อเท็จจริง ต้องปรับเข้าข้อกฎหมาย ตาม ป.อาญา ม.๖๘ ..
  ว่า พอสมควรแก่เหตุอันถือเป็นการป้องกันที่ชอบด้วยกฎหมาย หรือไม่ ..

แต่กรณี ของสุภาพสตรี ที่ได้ใช้อาวุธเพื่อปกป้องตนเอง จากการถูกประทุษร้าย ..
  ข้อเท็จจริงใดที่จะเป็นประโยชน์จะได้ถูกหยิบยกขึ้นให้เป็นคุณ . แก่สุภาพสตรี เสมอ..

แต่อย่างไรก็ตาม ในเรื่องการป้องกันตัว แม้จะเป็นการกระทำที่เกินกว่าเหตุ ก็ยังมีก๊อกสอง  อยู่ครับ..

ตามนี้ ครับ..  ป.อาญา ม. ๖๙ "..ถ้าผู้กระทำได้กระทำไปเกินสมควรแก่เหตุ หรือเกินกว่าความจำเป็น
  หรือเกินกว่ากรณีแห่งการจำต้องกระทำการเพื่อป้องกัน ศาลจะลงโทษน้อยกว่าที่กฎหมายกำหนดไว้
  สำหรับความผิดนั้นเพียงใดก็ได้ แต่ถ้าการกระทำนั้นเกิดจากความตื่นเต้น ความตกใจ หรือความกลัว
  ศาลจะไม่ลงโทษผู้กระทำก็ได้"

จะเห็นว่า ผู้หญิงยิงเรือ.. ปีมะโว้ . กับ ผู้หญิงยิงโจร ปีพ.ศ.นี้ .. ฝีมือน่าจะพอ พอกัน..  Grin
  และอาวุธปืนกับสตรี  น่าจะมีความสำคัญมาก ใน พ.ศ.นี้ 
  จึงควรได้รับการสนับสนุนจาก ผู้ชายพายเรือ มาก มาก นะครับ..  Cheesy

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 11:16:18 PM »

Grin ขอบคุณค่ะพี่ Ro@d ...และขอได้รับการอุปการะคุณจากท่านผู้ชายพายเรือทุกท่านด้วยค่ะ Grin

Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 11:28:33 PM »

ขอบคุณสำหรับความเห็นจากพี่ๆ ทุกท่านครับ แต่ส่วนตัวแล้วเมื่อมีไปสนามยิงปืนผมก็มักจะให้แฟนผมหัดยิงด้วยแต่เนื่องจากความตื่นเต้นหรืออย่างไรไม่ทราบเวลาจับปืนยิงไม่เกิน 10 นัด ก็บอกไม่เอาแล้วมือสั้นใจแต้นแรงและตามมาด้วยอาการปวดหัวเป็นทุกครับ หัด 10 ครังเป็นทั้ง 10 ครัง ไม่รู้จะแก้อยางไรดีครับ อุปกรณ์ป้องกันหูก็สวมให้ 2 ชั้น ยังแย่อยู่เหมือนเดิมครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

www.ipscthailand.com
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 11:36:37 PM »

ต้องให้ใจมาก่อนค่ะคุณ Giant ...แล้วอาการต่าง ๆ จะหายไปเอง Wink แสดงว่าขณะนี้เค้ายังไม่พร้อมจะยิง...พอไปหัดก็เลยเครียดพาลปวดหัวไปเลย Tongue

TWO
Sr. Member

คะแนน 9

ยังไม่มี 1911

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 11:47:59 PM »

ถ้าอยากอยู่อย่างสงบ จงแตรียมพร้อมที่จะทำศึก

ยังไม่มีคิมเบอร์ 1911
VITARA
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 12:54:09 AM »

ขอเรียนถามเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ ถ้าเราเข้าฮาฟคล๊อคของปืน 1911 แล้วปรกติเวลาที่เราบีบหลังอ่อนแล้วเหนี่ยวไกนกจะสับลงมาหรือเปล่าครับ ที่ถามเพราะว่ามีเพื่อนที่กลุ่มทักว่าปืนของผมผิดปรกติ ปืนของผมเป็นโคล์ท คอมแบทอีลิท ซึ่งเวลาเข้าฮาฟคล๊อคแล้วเหนี่วไกนกจะตก แล้วไปดูของเพื่อนอีกคนเป็น พาราออแนฃ์ พี14 นกก็จะตกเหมือนกัน แต่ของเพื่อนที่ทักผมของท่านเป็นยี่ห้อ เรมิงตัน และอีกกระบอกเป็น โคล์ทโกล์ดคัพ ซีรีซ์70 ของท่านเวลาเหนี่ยวไกนกจะไม่ตกลงมา ผมเลยสงสัยว่าทำไมไม่เหมือนกัน (ทุกกระบอกเป็น .45เหมือนกันหมดนะครับ)

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์