เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 07:20:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยน นก-เซียร์ ยี่ห้อ Chip McCormick เป็นอย่างไรบ้างคับ  (อ่าน 2189 ครั้ง)
ต่าย-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 07:15:51 AM »

อยากเปลี่ยน นก-เซียร์ ยี่ห้อ Chip McCormick เป็นอย่างไรบ้างคับ ความรู้สึกหลังเปลี่ยนเป็นอย่างไรบ้างคับ ไกคมดีหรือเปล่าคับ Grin
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 11:37:18 AM »

ผมใช้ชุดไทเทเนี่ยม ของ Chip McCormic มาหลายปีมากแล้วครับ ยังคงเนี๊ยบเหมือนวันแรกที่เพิ่งใส่ใหม่ๆ  แต่การเปลี่ยนชุดลั่นไกในปืน 1911 ควรจะเปลี่ยนพร้อมๆกันทั้งชุด

หลายปีมากแล้ว ผมไม่ค่อยมีตังค์ ผมเริ่มจากแต่งไกก่อน

แต่งแล้วบางครั้งปืนมีอาการนกตกตามตอนปิด slide ทดสอบโดยการล็อคคันค้าง slide ไว้ก่อน ปลดแม็กออก แล้วปลดคันค้าง slide ตัว slide จะเดินหน้าปิดปืนโครมเข้าให้ นกที่เคยง้างอยู่ หลายครั้งตกไปอยู่ที่ half lock ผมเลยเปลี่ยนไกเป็นของ wilson อาการนกตกตามหายไป

เอาปืนสุดรักไปซ้อมยิงต่อ ยิงไปมากๆ ชักรู้สึกว่าไกไม่คมเหมือนปืนอัดลมแข่งขัน (อาการคัน เป็นกันทุกคน เป็นโรคติดต่อในหมู่นักนิยมปืน ถ้าไม่ได้แต่งปืนต่อ อาการอาจกำเริบมาก)

เปลี่ยนนกสับไทเทเนี่ยมซะ น้ำหนักตัวนกทั้งตัวเบาลงตั้งเกือบครึ่ง นกย่อมสับได้ไวขึ้นแน่นอน แพงหน่อยแต่กลัวว่าอาการอาจกำเริบ ต้องรีบแก้ไขซะก่อนตัวเองจะป่วยหนัก วันที่ไปหาซื้อนกสับ คนขายใจดี แถมสปริงนกสับ 19 ปอนด์ ของ wilson มาให้ด้วย บอกว่าดีกว่าการตัดสปริงของเดิม ชัวร์ครับ ของแถมฟรี ต้องดีแน่ ขอบคุณครับ

แต่ว่าคนขายไม่ได้บอก เคล็ดวิชามาให้ทั้งหมดครับ ผมลองสับไปแช๊ะเดียว เข็มแทงชนวนผลุบหายไปจากสายตาเลยครับ นกสับไทเทนี่ยมสับไวและแรงมาก เข็มแทงชนวนซึ่งวิ่งไปข้างหน้าด้วยความแรงที่มากกว่าเดิม วิ่งไปในช่องทางเดินเข็มและไปติดค้างในคอขอดในช่องนั้น ต้องเอาตะเกียบตอกย้อนออกมา  ย้อนกลับไปหาคนขายนกสับ คนขายยิ้มเลย เอาเข็มไทเทเนี่ยมด้วยไหม อ้าว ของแยกขาย ไหงต้องรวมกันซื้อหละ คนขายรีบบอกต่อ เอาสปริงเข็มแทงชนวนแบบแข็งไปซะด้วยนะ จะได้ไม่ต้องย้อนไปย้อนมาอีกรอบ

ตอนนี้ปืนผมเปลี่ยนไปกี่ชิ้นแล้วเนี่ย อ้อ ลีมบอกไป ตอนเปลี่ยนนกสับ ต้องเปลี่ยนหลังอ่อนด้วยครับ หลังอ่อนเดิมจาก Colt ใช้กับนกสับใหม่ไม่ได้ครับ ปลายหงอนนกสับติดครับ ปืนขึ้นลำไม่ได้ครับ 

ตอนนี้ปืนผมหน้าตาไม่ classic ซะแล้วครับ ก็ติดหาง ติดนกไปแล้ว นี่ยังดีนะ ผมไม่ชอบปีก เห็นบางคนใส่ปุ่มเซฟแบบปีกกว้าง แล้วยังมีปุ่มล็อค slide แบบกว้างอีกหละ หลายตังค์นา

สรุปว่า จะเปลี่ยนชุดลั่นไก ควรจะเปลี่ยนพร้อมๆกันขั้นต่ำมี  1 ไกเบาๆ (อลูมิเนียม)    2 เซียร์    3 นกสับ    4 สปริงเข็มแทงชนวนแบบแข็ง  นี่เป็นขั้นต่ำครับ ผมพบว่าถ้าไม่อยากเสียตังค์ค่าหลังอ่อน สามารถตัดแต่งมุมหางหลังอ่อนเดิมได้ครับ และ เข็มแทงชนวนเดิมใช้ได้ครับ แต่ต้องเปลี่ยนสปริงเข็มแทงชนวนเป็นแบบแข็ง ไม่อยากบอกว่า เขาหลอกขายเข็มไทเทเนี่ยมให้ผม ผมอยากได้เองครับ

T.W.C
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 11:58:20 AM »

ได้ความรู้ใหม่จากท่านลูกซองสั้นเพิ่มขึ้นครับ
BOY
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 01:56:32 PM »

สวัสดีครับ ได้ความรู้พอดีกำลังจะเปลียนอยู่เหมือนกันครับ
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 03:55:24 PM »

ถ้าเป็น นก+เซียร์ แมคคอร์มิครุ่นที่คุณ glock19 ขายอยู่บ่อยๆ
ผมว่าคุ้มค่าครับ ราคาไม่แพง ไกคมดี ผมเคยทำน้ำหนักได้เบาถึง 2.5 ปอนด์
โดยนกไม่ตามครับ .45 ลาม่าที่คุณต่ายเป็นธุระให้ก็ใส่ชุดนี้อยู่ครับ

Grin Grin
ต่าย-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 09:20:42 PM »

ถ้าเป็น นก+เซียร์ แมคคอร์มิครุ่นที่คุณ glock19 ขายอยู่บ่อยๆ
ผมว่าคุ้มค่าครับ ราคาไม่แพง ไกคมดี ผมเคยทำน้ำหนักได้เบาถึง 2.5 ปอนด์
โดยนกไม่ตามครับ .45 ลาม่าที่คุณต่ายเป็นธุระให้ก็ใส่ชุดนี้อยู่ครับ

Grin Grin

ขอบคุณพี่มากคับที่แนะนำ เดียวผมรองมาใช้ดูก่อนนะคับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2006, 11:09:45 PM »

นาน ๆ จะเห็นพี่ลูกซองสั้นเขียนเรื่องปืนสั้นยาว ๆ  Grin

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 08:25:37 AM »

นาน ๆ จะเห็นพี่ลูกซองสั้นเขียนเรื่องปืนสั้นยาว ๆ Grin
นั่นซิครับ กลั่นจากประสบการณ์... Wink

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 09:56:10 PM »

นึกขึ้นมาได้อีกอย่าง อะไหล่อีกชิ้นนึงที่น่าเปลี่ยนมาก คือ แหนบสี่ชายของ Clark

ธรรมดาแหนบของปืนตระกูล 1911 จะมีสามชาย หรือแหนบสามขา(ตามแต่จะเรียกกัน)ซึ่งขากลางจะกดตรงมุมเฉียงตัว disconnector และตัว disconnector นี้เอง ด้านหน้าของมันจะกดห่วงหลังของไก 

แต่แหนบสี่ชายของ Clark จะแยกแหนบอันชายกลางหรือขากลางนั่นแหละออกเป็นสองขา เพื่อแยกหน้าที่กัน ขานึงกดไกไว้ ส่วนอีกขานึงกดตัว disconnector แหนบวิเศษอันนี้แหละครับ แก้อาการนกตกตามได้ผลชงัดที่สุด รวมทั้งดัดตั้งน้ำหนักไกได้แน่นอนที่สุดด้วย เป็นอะไหล่ที่น่าใส่มาก ไม่ทำให้รูปทรงอมตะของ 1911 เปลี่ยนไป๋ด้วยจ้า
glock19
มีศีล ... มีสมาธิ ... มีสติ ... จะมีปัญญา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

glock19

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 10:08:13 PM »

ไม่ใช่ว่าอยากขายของ  เคยใช้มาเลยใช้ประจำ ขอออกความเห็นครับ
เห็นด้วยกับคุณลูกซองสั้นครับ  หากใช้ 3 ชายอื่นๆ หากดัดตัวชายกลางเบาๆ ไกจะคืนตัวช้าน่าเบื่อครับ  นี่คือข้อดีของ 4 ชาย
นก-เซียร์ ของ Chip McCormick คมดีคุ้มเกินราคาครับ

Glock19
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 10:50:36 PM »

คุณ glock19 เอาของแต่ง 10/22 กับ Saiga มาด้วยหรือเปล่าครับ ?  เห็นเน้นแต่ 1911 กับสมิธ

หน้า: [1]
  พิมพ์