เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 01:29:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเป็นความรู้เรื่องเลขทะเบียนปืน  (อ่าน 1866 ครั้ง)
ศรีวิชัย.
รักปืนไม่เปลี่ยนแปลง
Sr. Member

คะแนน 51

« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 10:02:43 AM »

ทุกวันนี้เคยเห็นแต่เลขทะเบียนที่ตอกติดกับปืนเป็นตัวเลขไทยทั้งหมด  เลยอดสงสัยไม่ได้ว่า
ตัวเลขทะเบียนที่ตอกเป็นเลขอารบิค จะมีบ้างหรือไม่    ขอถามประดับความรู้หน่อย 
ขอบพระคุณมากๆครับ   Smiley

ลูกปืนหล่นไม่ไกลเป้า.....///
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 10:52:11 AM »

ทุกวันนี้เคยเห็นแต่เลขทะเบียนที่ตอกติดกับปืนเป็นตัวเลขไทยทั้งหมด  เลยอดสงสัยไม่ได้ว่า
ตัวเลขทะเบียนที่ตอกเป็นเลขอารบิค จะมีบ้างหรือไม่    ขอถามประดับความรู้หน่อย 
ขอบพระคุณมากๆครับ   Smiley

มีบ้างครับ
ศรีวิชัย.
รักปืนไม่เปลี่ยนแปลง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 11:08:38 AM »

ครูดำครับ สงสัยว่าถ้าตามต่างจังหวัดมีปืนที่ตอกทะเบียนเลขอารบิค
ถ้าเราอยู่กรุงเทพฯไปซื้อต่อมาแล้วมาโอนที่กองทะเบียนกรุงเทพ
จะไม่มีปํญหาเหรอครับ เพราะที่กรุงเทพฯก็ใช้แต่เลขไทยไม่ใช่เหรอครับ
กลัวกองทะเบียนสงสัยครับ  ว่ามายังไงเลขอารบิค

ลูกปืนหล่นไม่ไกลเป้า.....///
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 11:11:46 AM »

ครูดำครับ สงสัยว่าถ้าตามต่างจังหวัดมีปืนที่ตอกทะเบียนเลขอารบิค
ถ้าเราอยู่กรุงเทพฯไปซื้อต่อมาแล้วมาโอนที่กองทะเบียนกรุงเทพ
จะไม่มีปํญหาเหรอครับ เพราะที่กรุงเทพฯก็ใช้แต่เลขไทยไม่ใช่เหรอครับ
กลัวกองทะเบียนสงสัยครับ  ว่ามายังไงเลขอารบิค

บอกตามตรงว่าตอบไม่ได้ครับ  ใครก็บอกไม่ได้  คงต้องว่ากันเป็นแต่ละกระบอกๆ ไปครับ
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 03:22:14 PM »

ทุกวันนี้เคยเห็นแต่เลขทะเบียนที่ตอกติดกับปืนเป็นตัวเลขไทยทั้งหมด เลยอดสงสัยไม่ได้ว่า
ตัวเลขทะเบียนที่ตอกเป็นเลขอารบิค จะมีบ้างหรือไม่ ขอถามประดับความรู้หน่อย
ขอบพระคุณมากๆครับ Smiley

มีครับ...เคยเห็นด้วยที่อำเภอหนึ่งของบ้านผม.... : ตกใจ

ชื่ออำเภออะไรนั้น..อยากรู้ให้ pm... มาถามครับจะบอกให้..... ตกใจ

ถามดูเขาบอกว่า....ที่อำเภอมีที่ตีทะเบียน...เลขอารบิค..มานานแล้วแต่ดั้งเดิม... ตกใจ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2006, 03:47:11 PM โดย ม้าคาบหอก/ม้าหักหอก » บันทึกการเข้า

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 08:07:10 PM »

กระทู้นี้เคยมีผู้ถามไว้นานแล้วครับ
มีเยอะเหมือนกันนะครับ ในช่วงที่เปิดโครงการกันใหม่ๆมีผู้สั่งซื้อปืนเป็นจำนวนมาก เจ้าหน้าที่ตอกเลขจ่ายปืนให้ไม่ทัน เกิดมีการร้องเรียนว่าจ่ายเงินครบแล้วแต่ยังไม่ได้ปืน จึงมีการจ่ายปืนออกมาให้ก่อน แล้วให้เจ้าของปืนนำปืนกลับไปตรวจสอบความถูกต้องที่กองทะเบียนและตอกเลขทะเบียนให้ แต่ปรากฎว่ามีการลัดขั้นตอนโดยมีเจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบจาก มท.รับรองในคู่มือสำเนาการนำเข้าหรือหนังสืออะไรจำไม่ได้มีบัญชีรายชื่อด้วย จำได้แต่ว่าปืนกระบอกนี้ หมายเลขนี้ คนนี้เป็นผู้สั่งซื้อถูกต้อง แล้วเจ้าของปืนสามารถนำหนังสือนั้นไปขึ้นทะเบียนได้เลย ส่วนปืนก็ไม่ต้องเอาไปตอกเลขที่กองทะเบียน หลายคนให้ร้านปืนตอกให้ บางคนให้ร้านซ่อมรถตอกให้บ้าง บางคนก็เอาไปให้ร้านทำป้ายชื่อแกะเลขให้ จึงมีเลขอารบิกให้เห็นครับ หลายคนก็ไม่สนใจเอาไปดำเนินการก็เลยกลายเป็นปืนเถื่อนเยอะแยะเลยครับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
truman
"ถึงม้วยดินสิ้นฟ้ามหาสมุทร ไม่สิ้นสุดความรักสมัครสมาน แม้เกิดในใต้ฟ้าสุธาธาร ขอพบพานพิศวาสมิคลาดคลา"
Sr. Member

คะแนน 24

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 09:48:43 PM »

Grin Grin....เคยเห็นครับ..ของลุงของผมเป็นปืนจดปี18ครับ

C:\Documents and Settings\Nong\My Documents\My Pictures\index.png
joshsanova
สงบสยบความเคลื่อนไหว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

ความห่างไกล ไม่ใช่ความห่างเหิน

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 10:10:17 PM »

น่าจะเปลี่ยนเป็นเลขอารบิคไปเลยดีกว่า จะได้ไม่ต้องยาวมาก ทะเบียนรถยนต์เมื่อก่อนก็เป็นเลขไทยตอนนี้เป็นอารบิคหมดแล้วครับท่าน

เรา รัก ชลบุรี ครับ acs 4023
หน้า: [1]
  พิมพ์