เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 03:21:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องหมายรับรองคุณภาพอาวุธปืน  (อ่าน 4235 ครั้ง)
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 10:45:06 AM »

อยากให้ปืนมีตราหรือเครื่องหมายรับรองคุณภาพมาตรฐานผลิตภัณฑ์เหมือนสินค้าขนิดอื่นครับ
หลายบริษัท หลายชนิด หลายราคา น่าจะมีหลายเกรดด้วย คนมีปืนเกรดเอคงอวดอ้างกันทุกวัน

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 01:16:16 PM »

หลงรัก
made usa......a
made..phin....b

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 02:08:36 PM »

เดาว่า จขกท. คงไปเจอเพื่อนบางท่านที่เล่นปืนแล้วมาคุยว่าปืนเขาดีอย่างโน้น ดีอย่างนี้ เกรด A
แต่ท่านก็คงไม่ได้บอกไปว่าปืนน่ะมีมาตรฐานเดียวกันก่อนออกขายให้ชาวบ้าน
ก็เลยอยากบ่นว่าอยากให้มีข้อบ่งชี้ว่า ปืนน่ะมีมาตรฐานเดียวกัน ไม่มีหรอกปืนเกรด A
น่าเห็นใจครับกรณีนี้มารู้ที่หลังว่าโดนโก่งค่าตัวไปขนาดนั้น
ก็เลยขอต่อกระทู้ครับส่วนนึงน่าเห็นใจครับค่าตัวที่โก่งขึ้นมาเอาไปซื้อกระสุนได้หลายอยู่ 

อันนี้ขอต่อกระทู้อีกทีครับถ้าเสียมารยาทขออภัยท่านสมาชิกด้วย
คนไม่รู้นี่ครับ คนที่รู้ก็ไม่มากถ้าเอาแค่ว่าสมาชิกในเว็ปนี้รู้นะก็ 6000 กว่าๆ
ครับบางท่านไม่เล่นเน็ตก็ไม่รู้อีก คิดเล่นๆ
76 จังหวัด เอาสั้น 100 ยาว 100 / ปี ก็ 15,200
เอาซะครึ่งนึงที่ซื้อปืนแล้วถามคนเล่นเน็ต ก็ยังเหลือ อีก 9200 คนที่กำเงินแล้วเดินดุ่มๆมาซื้อปืนครับ
เอาแค่บวกไม่มากนะครับกระบอกละ 3,000  เป็นเงิน  27,600,000 ฿ ครับส่วนแบ่งนี้น่าสนใจไม่น้อยครับ
เมื่อแบ่งตามร้านที่มีประวัติขายปืนเกรด A นี่คิดแบบไปเรื่อยๆนะ มีร้านแบบนี้สัก 5-6 ร้าน
กำไรร้านละ 5,520,000  ถ้าบวกกระบอกละ 20,000  ล่ะ  ตกใจ ตกใจ  ดูดิคิดไปได้เป้นตุเป็นตะ
พอแค่นี้แล้วกัน ขอบคุณครับที่อ่าน Grin 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2006, 03:08:23 PM โดย CQB_Tai » บันทึกการเข้า

HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 02:24:38 PM »

คนไม่รู้นี่ครับ คนที่รู้ก็ไม่มากถ้าเอาแค่ว่าสมาชิกในเว็ปนี้รู้นะก็ 6000 กว่าๆ
ครับบางท่านไม่เล่นเน็ตก็ไม่รู้อีก คิดเล่นๆ
76 จังหวัด เอาสั้น 100 ยาว 100 / ปี ก็ 15,200
เอาซะครึ่งนึงที่ซื้อปืนแล้วถามคนเล่นเน็ต ก็ยังเหลือ อีก 9200 คนที่กำเงินแล้วเดินดุ่มๆมาซื้อปืนครับ
เอาแค่บวกไม่มากนะครับกระบอกละ 3,000  เป็นเงิน  27,600,000 ฿ ครับส่วนแบ่งนี้น่าสนใจไม่น้อยครับ
เมื่อแบ่งตามร้านที่มีประวัติขายปืนเกรด A นี่คิดแบบไปเรื่อยๆนะ มีร้านแบบนี้สัก 5-6 ร้าน
กำไรร้านละ 5,520,000  ถ้าบวกกระบอกละ 20,000 ล่ะ ตกใจ ตกใจ ดูดิคิดไปได้เป้นตุเป็นตะ
พอแค่นี้แล้วกัน ขอบคุณครับที่อ่าน Grin

งง...ครับ
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 05:29:20 PM »

......ปัจจุปันนี้ปืนก็มีเกรด  มียี่ห้อ มีบริษัท มีกลุ่มประเทศผู้ผลิตเป็นตัวแบ่งได้ในระดับหลัก ๆ อยู่แล้วนี่ครับผม....ไม่ทราบว่าจะให้แบ่งอย่างไรอีกหรือครับผม.......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 07:31:19 PM »

เนื่องจากประเทศไทยไม่มีอุตสาหกรรมอาวุธปืน (ทางพาณิชย์) จึงไม่มีสิทธิ์มีเสียงในการกำหนดมาตรฐานปืนนำเข้าได้ครับ  ยกตัวอย่างเช่น เชคฯ กำหนดมาตรฐานความลึกของการตอกเลขประจำปืน เสนอเข้า WTO ให้ทุกประเทศสมาชิกที่เกี่ยวข้องรับทราบ  เมื่อครบถ้วนกระบวนความไม่มีใครแย้งเป็นอื่น เชคฯ ก็สามารถบังคับปืนนำเข้าจากทุกแห่งทั่วโลกว่าต้องตอกเลขให้ได้ความลึกตามนั้นครับ   ไทยเราใบ้บื้อ เขาทำมาอย่างไรก็ตามนั้น จะไปกำหนดขัดแย้งก็ไม่ได้เขาจะฮาป่าหัวเราะเยาะเอาว่า  เอ็งดัดจริตจะบังคับอย่างนั้นอย่างนี้ ตรวจเป็นหรือเปล่า

เมื่อไม่มีมาตรฐาน (เพราะไม่มีอุตสาหกรรม) ก็เป็นการเปิดโอกาสให้พ่อค้าไม่ซื่อ หลอกและเอาเปรียบคนซื้ออยู่อย่างนี้แหละครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 07:43:35 PM »

เรียนถามอาจารย์ผณิศวรเพิ่มเติม
คือเคยฟังมาว่า SAAMI มีการกำหนดมาตรฐานความแม่นยำของปืน
ไม่ทราบว่าเท็จจริงอย่างไรครับ
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 07:49:10 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์
แต่ไม่ทราบว่าในต่างประเทศเขามีการกำหนดคุณภาพของปืนไว้หรือเปล่าครับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 07:52:20 PM »

.......อ้อ....คงเป็นอย่างที่ท่านอาจารย์ว่ากระมังครับ   ร้านขายปืนบ้านเราจึงมีวัสดุในการทำปืนแต่ละร้านไม่เหมือนกันเลย   บ้างก็ระดับ  AAA บ้าง AA บ้างก็ว่าเป็นเหล็กคัดพิเศษจากขั้วโลกอะไรไปกันโน่น.......
.......ถึงเวลาแล้วหรือยังครับที่ประเทศเราควรจะมีอุตสาหกรรมปืนกับเขาบ้าง....ด้วยความเคารพครับผม.......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 08:23:30 PM »

ของฉานปูน เกรด เอ นะนาย

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 08:53:10 PM »

เรียนคุณธำรง : มาตรฐาน SAAMI กำหนดขนาดมิติ  แรงดัน  พวกนี้ครับ   อย่างรังเพลิงก็แบ่งได้ว่าเป็นระดับใช้งานทั่วไป หรือระดับแข่งขัน  แต่ว่าแม่นหรือไม่นั้นไม่ใช่สิ่งที่จะกำหนดได้ครับ  ยกตัวอย่างเช่น  ปืน .308 กับ .30-06 ทำมาตรฐานระดับแข่งขันเหมือนกัน พบว่า .308 ทำกลุ่มได้แน่นกว่ามาก

เรียนคุณ Joonjan : การกำหนดมาตรฐาน ทั้งโลกทำเหมือนกันหมดคือเป็น มาตรฐานขั้นต่ำสุดเพื่อความปลอดภัยครับ  อย่างอาหารก็คือกำหนดไว้แค่กินแล้วไม่ป่วยเป็นพอ  จะอร่อยเลิศวิลิศมาหราเหนือกว่านี้ไม่มีกำหนดแล้วครับ  แต่เรื่อง "หลอกลวงผู้บริโภค" นี่มีกำหนดแน่นอน  เช่น รางปืนเป็นไม้ "ตะแบก" จะบอกว่าเป็น "วอลนัท" ไม่ได้เด็ดขาด

เรียนคุณแจ็ค : ถึงเวลาหรือยัง.... ตั้งแต่ประกาศตัวเป็นประเทศ "ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด" ก็ควรต้องมีอุตสาหกรรมอาวุธปืนของตัวเองแล้วครับ

คุณ Charoon ครับ ด้วยความเคารพนะครับ  การพูดส่อเสียดถือเป็นมุสาวาทรูปแบบหนึ่งครับ  เลิกได้เลิกนะครับ  โดยส่วนตัวผมเบือมากๆ จริงๆ  ร้านไหนชื่ออะไร บอกกันให้ชัดเจนทุกครั้งที่มีเรื่องครับ  ไม่ต้องคลุมเครือ  และไม่เกี่ยวกับสำเนียงหรือเชื้อชาติด้วยครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 09:01:22 PM »

ขอบคุณอาจารย์ผณิศวรครับ  Smiley
tarab
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 09:08:23 PM »

ต้องรีบดำเนินการในการหาทางช่วยเหลือ
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 10:11:17 PM »

เครื่องหมายรับรองคุณภาพปืน ทางอเมริกาไม่มีครับ แต่ทางยุโรปมีครับ Proof Markไงครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 10:22:43 PM »

ผมคิดว่า proof mark ไม่ได้เป็นการสลักเพื่อรับรองคุณภาพปืน  แต่สลักเพื่อเป็นหลักฐานทางข้อมูลครับ
เช่น ปีที่ผลิต  รุ่นที่ผลิต ผลิตโดยใคร  หรือขนาดกระสุนที่ใช้สลักบนลำกล้องปืนสั้น เช่น "9x19" ก็ถือเป็น proof mark ที่ให้ข้อมูลประเภทหนึ่ง

หน้า: [1] 2
  พิมพ์