เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 01:32:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องหมายรับรองคุณภาพอาวุธปืน  (อ่าน 4232 ครั้ง)
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 10:36:44 PM »

ครับพี่ชลธิต

แต่ Proof Mark ก็เป็นตัวบอกคุณภาพของปืนที่ผลิตได้ด้วยครับ เพราะในสมัยก่อนปืนและลำกล้องจะทำโดยการตีและขึ้นรูปด้วยมือ ทำให้คุณภาพไม่แน่นอน ดังนั้น Proofmark จะเป็นตัวบ่งบอกได้ผ่านการรับรองจากสถาบันนั้นด้วย เพราะปืนที่ไม่ผ่านการตรวจสอบจะมีตี Proof Mark ให้ และ ช่างปืนจะต้องทำใหม่ และส่งเพื่อให้สถาบันนั้นตรวจสอบใหม่ครับ

แต่ปัจจุบันนี้ ปืนผลิตจากเครื่องจักร ทำให้ไม่ต้องตรวจสอบอะไร ถึงว่าคุณภาพผ่าน แต่ในความเป็นจริงปืนที่เครื่องจักรก็มีปัญหาได้เหมือนกัน แต่เป็นส่วนน้อยครับ
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 10:40:20 PM »

เครื่องหมายรับรองคุณภาพปืน ทางอเมริกาไม่มีครับ แต่ทางยุโรปมีครับ Proof Markไงครับ
Proof Mark น่าจะเป็นรหัสของผู้รับผิดชอบในการผลิตชิ้นส่วนนั้นๆ ส่วนเครื่องหมายรับรองคุณภาพมาตรฐานผลิตภัณฑ์ที่ออกให้โดยทางราชการ อาจจะเป็นอย่างที่อาจารย์บอก คือ เป็นการกำหนดความปลอดภัยขั้นต่ำไว้ เช่น การกำหนดค่ารับแรงดันในรังเพลิงของปืนชนิดนี้จะต้องรับกระสุนชนิดนี้ได้โดยปลอดภัย เป็นต้น ถูกต้องนะครับอาจารย์ ถ้าถูกแสดงว่าผมเริ่มจะเข้าใจขึ้นบ้างแล้วครับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 10:43:35 PM »

โดยส่วนตัวผมเบือมากๆ จริงๆ ร้านไหนชื่ออะไร บอกกันให้ชัดเจนทุกครั้งที่มีเรื่องครับ ไม่ต้องคลุมเครือ และไม่เกี่ยวกับสำเนียงหรือเชื้อชาติด้วยครับ

Smiley เบื่อบ้างเหมือนกัน จะดูว่ายุขึ้นไหม  Wink

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2006, 11:07:48 PM »

.....ท่านครับ.....  อย่างยี่ห้อก็ดี...... ประเทศผู้ผลิตก็ดี....พวกนี้ไม่สามารถที่จะเป็นมาตรฐานของปืนได้เลยหรือครับผม......อย่างบ้านเราถ้าเป็นรีวอลเวอร์  ทำไมถึงถามหา...สมิท...มากกว่าถามหา...เทารัส... หรือว่า...รอสซี่ ..... ปืนที่มาจากอิตาลี...สวิส.....จะดีกว่าจากบราซิล..อะไรประมาณนี้......ไม่ว่าจะด้วยเนื้อเหล็ก  เทคนิคการผลิต  หรือแม้แต่ฝีมือความละเอียดอ่อน  ความปราณีต  วัสดุที่ใช้คัดเกรดและหลากหลาย ฯลฯ    พวกนี้ผมคิดว่าเป็นมาตรฐานระดับหนึ่งได้แล้วนะครับผม

.......ส่วน Proof Mark  เห็นด้วยกับท่าน Choltit ว่าเป็นข้อมูลของปืนมากกว่า......ด้วยความเคารพครับผม....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 06:07:53 AM »

Proof Mark น่าจะเป็นรหัสของผู้รับผิดชอบในการผลิตชิ้นส่วนนั้นๆ ส่วนเครื่องหมายรับรองคุณภาพมาตรฐานผลิตภัณฑ์ที่ออกให้โดยทางราชการ อาจจะเป็นอย่างที่อาจารย์บอก คือ เป็นการกำหนดความปลอดภัยขั้นต่ำไว้ เช่น การกำหนดค่ารับแรงดันในรังเพลิงของปืนชนิดนี้จะต้องรับกระสุนชนิดนี้ได้โดยปลอดภัย เป็นต้น ถูกต้องนะครับอาจารย์ ถ้าถูกแสดงว่าผมเริ่มจะเข้าใจขึ้นบ้างแล้วครับ

ถูกต้องครับ  แต่คำถามดั้งเดิมของคุณ joonjan น่าจะหมายถึงรับรองคุณภาพปืน ว่าดีมากน้อยกว่ากันขนาดไหน  ตรงนี้คงหาคนรับรองยากครับ  ดูอย่างรถยนต์ที่ขายกันอยู่นี้  ตรวจเรื่องชน กระแทก ไอเสีย ฯลฯ แต่จะให้ตรวจว่า รุ่นนี้ยี่ห้อนี้ ดีกว่ารุ่นนั้น ยี่ห้อนั้น  คงไม่เหมาะครับ  ต่างคนต่างก็ผลิตกันไปให้ได้มาตรฐาน  จากนั้นเราก็ดูเองว่าใครดีจริง ทนจริง ฯลฯ

Proof Mark อย่างที่คุณโจกับคุณชลธิตอธิบายไว้ครับ   ทางยุโรปทำปืนแบบ "โอท็อป" มาตั้งแต่สหรัฐฯ ยังไม่ได้ตั้งเป็นประเทศ  ต้องอาศัยหน่วยงานรัฐบาลช่วยตรวจรับรองให้   จนถึงยุคอุตสาหกรรม โรงงานใหญ่ๆ ใช้ชื่อตัวเองรับรอง เช่น ลูกซองที่บ้านเราเรียก "เหล็กกรุป" จากโรงงาน Krupp Steel เป็นต้น    ส่วนทางสหรัฐฯ นั้น ใช้ชื่อโรงงานมาแต่แรก   เพิ่งจากมาตั้ง SAAMI เมื่อปี 1926 นี่เอง  ลองดูที่นี่ครับ

http://www.saami.org/Technical.cfm 

ซึ่ง SAAMI จะทำงานร่วมกับ CIP ในระดับนานาชาติ  และ ANSI ในระดับประเทศ (สหรัฐฯ เอง)   หน้าที่ของ SAAMI ที่บอกว่าเป็น Acredited Standards Developer คือทำงานด้านเทคนิค เพื่อกำหนดเป็นมาตรฐานที่ ANSI จะบังคับใช้ต่อไป  ซึ่ง ANSI ก็คือ "ส.ม.อ." บ้านเราครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์