เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 02:21:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จับพม่านับหมื่นบุกร.ร.นายร้อยตำรวจสามพราน  (อ่าน 4949 ครั้ง)
JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 10:08:06 PM »

มีหลายอาชีพ ที่คนไทยไม่ยอมทำครับ อย่างเช่น มี 1 เรื่อง ที่ผมรู้มาแค่ ดมๆ
เพื่อนผมจ้างแรงงานต่างด้าวทำงานบนเรือประมง เค้าบอกผมว่า งานนี้ จ้างคนไทย ไม่ค่อยทำกัน คิดค่าแรงก็แพง และก็งอแงด้วย วินัยน้อยกว่าคนงานต่างด้าว ซึ่งรู้ว่าตัวเองไม่มีปากเสียง

จุดอ่อน อยู่ที่.......... ถ้าปฏิบัติหน้าที่กันจริงๆ น้อยกว่านี้มาก แต่ปัจจุบัน เค้าหากินกับหน้าที่เลย คล้ายๆกับที่ พวกเราในเว็ปกำลังรณรงค์ไม่จ่ายค่าขอใบ ป.3-4 อะไรประมาณนั้น มาขายกันเป็นกลุ่มๆ ใครอยากได้ กี่คนไปติดต่อนายหน้า มันเกี่ยวโยงเป็นเครือข่ายไปกันหมดทุกเครือข่ายแล้ว คนดีที่คิดจะเข้ามาแก้ไข ก็กลับกลายเป็นโดนระบบนี้ แก้คนไปซะฉิบ... ทีแรกก็หวังไว้ว่า ได้นายกดี เป็นคนรุ่นใหม่ มีทีมงานขุนพลฝ่ายธรรมมะขี่ม้าขาวมาหลายตัว ตอนนี้ ดูๆแล้ว ยังต้องเอาใจช่วยท่านเหล่านั้นให้เอาตัวรอดจากมรสุมการเมืองไปซะนี่...เฮ่ออ ถ้าประชาชนไม่เข้มแข็ง รวมกลุ่มก้อนกันไม่ได้ พูดง่ายๆคือใช้ความสามัคคีไปในทางที่ผิด เราจะลำบากไปอีกนาน...

ผิดถูกไง รบกวนพี่ๆมาช่วยแก้ข้อมูลด้วยครับ .... ส่วนตัวผมเอง ก็ขอคัดค้าน การจ้างแรงงานต่างด้าวเหมือนกันครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 10:13:21 PM »

เพื่อนผมถูกฆ่า ก็พม่าเป็นคนทำ  ทุกวันนี้ มันนอนตีพุงอยู่ที่ประเทศของมัน ผมไม่เคยไว้ใจพวกพม่าเลย ครับ
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 10:29:24 PM »

ปรากฎการณ์ใหม่ครับเมือก่อนจุดหมายปลายทางมันอยู่ที่บางกอกกับมหาชัยแต่เดี๋ยวนี้ไปทางอิสานมากขี้นเรือยๆแล้วครับ   แถมที่แม่สอดถ้าคลอดลูกออกมาทำใบเกิดให้ด้วยนะครับ อย่างงี้ผมว่าอีก 20 ปีมีการแบ่งแยกดินแดนแน่นอน

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 10:30:48 PM »

ดูไปดูมา... ตำรวจบังคับใช้กฎหมายไม่ได้อีกแล้วหรือครับ... โหย...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 10:40:15 PM »

ใครจะอ้างเหตุผลใดก็แล้วแต่ ... นี่เป็นการสมประโยชน์กัน ....
...... ที่คนชาติไทยรุ่นลูกรุ่นหลานต้องแบกรับบาปของคนรุ่นนี้....ร่วมกันในภายหน้าแน่นอน   เศร้า
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 10:42:23 PM »

ดูไปดูมา... ตำรวจบังคับใช้กฎหมายไม่ได้อีกแล้วหรือครับ... โหย...
     ผมว่าเค้าบังคับใช้ได้เก่งมากต่างหากคือ อยากใช้ก็ใช้ไม่อยากใช้ก็ไม่ใช้มากกว่าครับ    เศร้าประเทศไทย เศร้า เศร้า เศร้า

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 10:45:42 PM »

เพิ่งทราบว่าทีมานับหมื่นคือ พม่า

เดี๋ยวก็คงมีสักวันว่า

เพิ่งทราบว่าที่เผาเมืองเราไปคือพม่า

คำว่า
ยังไม่ได้รับรายงาน
ไม่รู้
ไม่ทราบ
คิดไม่ถึง
คาดไม่ถึง

เมื่อไหร่มันจะหมดไปจาก พจนานุกรมของผู้ที่ต้องทำหน้าที่ปกป้องบ้านเมืองเสียที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2010, 10:58:01 PM โดย SOUTHLANDER รักในหลวง » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 10:53:45 PM »

เพิ่งทราบว่าทีมานับหมื่นคือ พม่า

เดี๋ยวก็คงมีสักวันว่า

เพิ่งทราบว่าที่เผาเมืองเราไปคือพม่า

ยังไม่ได้รับรายงาน
ไม่รู้
ไม่ทราบ
คิดไม่ถึง
คาดไม่ถึง

เมื่อไหร่มันจะหมดไปจาก พจนานุกรมของผู้ที่ต้องทำหน้าที่ปกป้องบ้านเมืองเสียที
      ผมสงสัยตั้งแต่เห็นตัวหนังสือคล้ายหนังสือพม่าที่อนุสาวรีย์แล้วครับ ผมดูทางทีวีนะครับเลยได้แค่สงสัยไม่กล้าฟันธง

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 06:38:35 AM »

ลองมาแถวจันท์ตราดซี่มะเขือเทศรวยอื้อต่างเด้าแรงงานรายเดือนเหมาจ่าย. ขำก๊าก
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 08:36:57 AM »

Grin

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:19:11 AM »

มีหลายอาชีพ ที่คนไทยไม่ยอมทำครับ อย่างเช่น มี 1 เรื่อง ที่ผมรู้มาแค่ ดมๆ
เพื่อนผมจ้างแรงงานต่างด้าวทำงานบนเรือประมง เค้าบอกผมว่า งานนี้ จ้างคนไทย ไม่ค่อยทำกัน คิดค่าแรงก็แพง และก็งอแงด้วย วินัยน้อยกว่าคนงานต่างด้าว ซึ่งรู้ว่าตัวเองไม่มีปากเสียง

จุดอ่อน อยู่ที่.......... ถ้าปฏิบัติหน้าที่กันจริงๆ น้อยกว่านี้มาก แต่ปัจจุบัน เค้าหากินกับหน้าที่เลย คล้ายๆกับที่ พวกเราในเว็ปกำลังรณรงค์ไม่จ่ายค่าขอใบ ป.3-4 อะไรประมาณนั้น มาขายกันเป็นกลุ่มๆ ใครอยากได้ กี่คนไปติดต่อนายหน้า มันเกี่ยวโยงเป็นเครือข่ายไปกันหมดทุกเครือข่ายแล้ว คนดีที่คิดจะเข้ามาแก้ไข ก็กลับกลายเป็นโดนระบบนี้ แก้คนไปซะฉิบ... ทีแรกก็หวังไว้ว่า ได้นายกดี เป็นคนรุ่นใหม่ มีทีมงานขุนพลฝ่ายธรรมมะขี่ม้าขาวมาหลายตัว ตอนนี้ ดูๆแล้ว ยังต้องเอาใจช่วยท่านเหล่านั้นให้เอาตัวรอดจากมรสุมการเมืองไปซะนี่...เฮ่ออ ถ้าประชาชนไม่เข้มแข็ง รวมกลุ่มก้อนกันไม่ได้ พูดง่ายๆคือใช้ความสามัคคีไปในทางที่ผิด เราจะลำบากไปอีกนาน...

ผิดถูกไง รบกวนพี่ๆมาช่วยแก้ข้อมูลด้วยครับ .... ส่วนตัวผมเอง ก็ขอคัดค้าน การจ้างแรงงานต่างด้าวเหมือนกันครับ

ขออนุญาตเล่า คุยเรื่องนี้ทีไรอดไม่ได้ 

ผมเองทำงานผ้ายีนส์  มีเหตุที่ต้องใช้แรงงานต่างด้าวโดยตรง 

ก่อนหน้านั้นก็แต่เดิมก็ใช้คนงานไทยนี่แหละ  แต่สุดท้ายก็ไม่มีใครอยู่ทน

จะว่างานหนักก็อาจมีส่วน  งานที่ต้องรับผิดชอบมันตามแผนกค่าแรงแล้วแต่

จำนวนงาน (งานเหมา)  รายได้เฉลี่ยต่อคน ณ . ปัจจุบัน   8,000 - 10,000 บาท

จากการที่ใช้แรงงานต่างด้าวมา เกือบ 10 ปี   ตอนเริ่มทำงานผ้าใหม่ ๆ 

เจอหมดทุกอย่าง

- เปิดยังไม่ครบอาทิตย์ มี ตร. เข้ามา 

" มีใครคุ้มครอง หรือยัง เดี๋ยวผมบอกนายให้ เสียเดือนหนึ่ง ไม่กี่พัน " 

- เจอ ตร. จับต่างด้าวที่อื่น แล้วมาเสนอผมให้ผมรับเข้าทำงาน เดี๋ยวเคลียร์นายให้  ( อิอิอิ  หน้าตาสวยน่ารักด้วยสิ)

- เจอ ตม.  เข้าตรวจ อาทิตย์ละ  2 ครั้ง  แต่บ้านอื่นไม่เข้า (ละแวกบ้านผมมีคนทำอาชีพเดียวกับผมหลายเจ้า )

ไม่รู้เพราะมีคนแจ้งเพื่อแกล้ง  หรือเพื่อจะหาทางจับผมให้ได้ 

- เจอนอกเครื่องแบบ  ขอค้นบ้าน ไม่ได้อะไรขอกางเกงใส่เอาดื้อ ๆ 

- เจอ ตม.  ตรวจค้น บ้านไม่เจออะไร  สุดท้ายจะเอาเด็กพม่า  2 ขวบ ที่เกิดในเมืองไทย เขาว่า" ไอ้นี่ต้องไม่มีบัตรแน่ ๆ  "

- เจอจัดหางาน ทำเอกสารผิดจนเด็กที่มีบัตรกลายเป็นแรงงานเถื่อน

ฯลฯ 

ต่าง ๆ เหล่านี้  ผมพูดได้เต็มปากว่า  ผมไม่เคยเสียเงินให้ เจ้าหน้าที่พวกนี้ แม้แต่บาทเดียว

ผมตั้งเป็นธงว่า  คนงานทุกคนต้องมีบัตรอย่างถูกต้อง 

ผมพูดเสมอ ๆ  ว่า แรงงานต่างด้าวสำหรับบ้านเรามีความจำเป็น  จะว่าคนไทยเราเลือกงานก็ไว่าได้ 

สัดส่วนคนงานบ้านผมเอง  มีคนไทยประมาณ ไม่ถึง  10 %  ของคนงานทั้งหมด  ไม่ใช่ไม่เปิดรับ

แต่ไม่มีใครมาสมัคร  เลยจำเป็นต้องใช้แรงงานต่างด้าวต่อไป ...... แต่ต้องทำอย่างถูกต้อง 

เอาเข้าระบบ สามารถตรวจสอบได้ว่าใครเป็นใคร  ทำอะไรอยุ่ที่ไหน   แรงงานที่ไม่ถูกกฎหมาย

ต้องถูกผลักดันออกไป   ส่วนแรงงานคนไทยต้องพัฒนาตัวเอง ขึ้นมาเป็นหัวหน้างาน หรือนายจ้าง

ทั้งหมดที่พูดมา เจ้าหน้าที่ต้องทำงานตามหน้าที่   นายจ้างก็ต้องทำตามหน้าที่ของนายจ้าง

แต่อย่างว่า  หลาย ๆ เรื่องในระบบราชการ เหมือนตั้งขึ้นมาเพื่อผลักให้แรงงานออกนอกระบบมากกว่า 

การเดินเรื่องคนงาน  1 คน  ใช้เวลา เกือบ ครึ่งวัน   เอกสารอีก เป็นปึก  ขั้นตอนอีกเยอะแยะ

ช่วงนี้ กำลังจะมีการพิสูจน์สัญชาติแรงงานต่างด้าวพม่า ผมว่าระบบกำลังผลักดันแรงงาน

ไปเป็นแรงงานเถื่อน  เพราะระบบก็ตั้งไว้แปลก  ๆ ต้องไปที่ชายแดนเท่านั้น ทั้ง ๆที่แรงงานต่างด้าวชาติอื่น

ก็จัดให้มีการพิสูจน์สัญชาติในพื้นที่ได้     มันเลยมีบริษัทนายหน้ารับเดินเรื่องพิสูจน์สัญชาติขึ้นมา

ไม่ต้องบอกว่า  เส้นทางเงินมันจะเดินไปทางไหน   ค่าดำเนินการ หัวละ  5,000-10,000 บาท ตามแต่ตกลงกัน

บริษัทนายหน้าจัดการพาคนงานต่างด้าว ไปชายแดน ดำเนินการเอกสารต่าง ๆ ส่งตัวข้ามแดนไปฝั่งพม่า

เพื่อทำเอกสาร ฝั่งพม่า และรับตัวกลับ ทำเอกสารต่อในไทย จนเรียบร้อยพานั่งรถกลับที่ทำงาน

ช่วงขั้นตอนนี้เอง  ที่มีการซื้อขายแรงงานกัน  นายจ้างที่อยากได้คนงานก็จะติดต่อบริษัทนายหน้า

ไอ้บริษัทนี้ก็จะสอดไส้ โยกย้ายคนงานไปให้นายจ้างใหม่   แรงงานต่างด้าวที่ไม่พร้อมพิสูจน์สัญชาติ

ก็จะหนีออกจากระบบอีกครั้ง ........  อ๋อย

ผมบ่นยาวอีกแล้ว  ขออภัยทุกท่านที่ได้อ่าน  .......  อิอิอิิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2010, 09:21:54 AM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 01:28:10 AM »

เข้าใจพี่วรรณครับ ของผมก็มี แต่น้อยกว่าพี่แน่ๆ

อีตอน5,000-10,000แล้วต้องไปทำเอกสารที่ชายแดนนี่ ถ้าเราไม่จ่ายให้มันไปแน่ๆ แต่ถ้าจ่ายให้ก็ต้องลุ้นเอาว่ามันจะกลับมาหรือเปล่า

ชุดแรกให้บัตรไม่กี่วันมันลาออก ชุด2หายจ๋อมไปพร้อมเงิน5,000

ยดีที่คู่ล่าสุด ให้ไปแล้วยังกลับมา
amfine02 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 142

เรียกผมว่าป้องครับ

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 03:35:13 PM »

มหาวิทยาลัยผมตั้งเป็นหมู่บ้านคนงานพม่าเลยครับ ตอนเย็นๆประแป้งขาวๆ หลังจากไปอาบน้ำที่บ่อน้ำรวมน้ำทีี่่ใช้แล้วขอนิสิตหอใน
แล้วก็ แต่งเสื้อเชิ้ตติดกระดุมเม็ดบนสุด นั่งรถเมล์กับนิสิตไปหน้า มอ ด้วยกัน เห็นทุกวันๆ ชินแล้ว

เคยไปช่วยเค้ายกของลงจากรถเมล์ของมหาลัย เค้าเป็นผู้หญิงมีอายุหน่อย พอขนๆช่วยเพราะมันขวางทางนิสิต เค้ากระชากของออกจากมือผมแล้วเดินหนีต้อยๆ ยังคิดอยู่ว่าจนวันนี้ ไปทำอะไรให้เค้ารึเปล่า ไม่มีมารยาทเลย สำหรับบางคนนะครับ

เห็นบางคน พูดภาษาไทยได้ด้วย ขายของให้นิสิตได้
แต่ก็ย้อนคิดถึงสมัยก่อน ชนชาตินี้ ไม่น่าจะได้มาเหยียบบนประเทศเราด้วยซ้ำ บางครั้งผมก็คิดแบบนี้ครับ

[/url]
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 11:18:08 PM »

วันก่อนพม่าข้างบ้านผมเมาเหล้าแล้วอาละวาดไล่ตีกันผมเข้าไปห้ามปรี่เข้ามาจะทำร้ายผมเลยเจอตบด้วย m67 ซะร่วง     นีี่มันคงคิดว่าเป็นบ้านมันเมืองมันแล้วล่ะผมว่า

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์