เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 09:33:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้เรื่อง "กลิ่นระเบิด"  (อ่าน 2522 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 08:02:19 AM »

ช่วงนี้ข่าวระเบิดกำลังฮอท.....

นึกถึงข้อสงสัย.....การตรวจวัตถุระเบิดในสนามบินต่างๆ
ว่านอกจากสัมภาระต้องนำผ่านเข้าเครื่องตรวจแล้ว บางครั้งบางที่ยังมีการใช้ผ้าซับสารเคมีมาลูบเป้-กระเป๋าด้วย
เคยถาม...เขาบอก..ตรวจ"กลิ่นระเบิด"  Shocked

ไม่แน่ใจว่า ถ้าเป้-กระเป๋าที่เราเคยใช้ใส่ปืนเวลาไปสนาม มีกาก-เขม่าดินปืนติดหรือตกค้างอยู่
จะกลายเป็นชี้ว่าเราน่าสงสัยว่าเกี่ยวข้องกับวัตถุระเบิดหรือไม่  Tongue

....ถามผู้รู้ว่า"กลิ่นระเบิด"เป็นอย่างไร และตรวจอย่างไรครับ.... Smiley

paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 08:43:14 AM »

ผมก็เพิ่งเคยได้ยินว่ามีสารเคมีไว้ตรวจกลิ่นระเบิด เคยได้ยินแต่สุนัขที่ฝึกไว้ดมกลิ่นระเบิด
ถ้าเป็นกรณีที่คุณธำรงว่าก็น่าคิดนะครับเพราะกระเป๋าคงมีแต่กลิ่นดินปืนเต็มไปหมดคงโดน
หิ้วไปสอบปากคำยาวแน่ ทางที่ดีถ้าจะไปสนามบินเปลี่ยนกระเป๋าดีกว่าครับ Grin

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
jj26621
สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

มีไว้แล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจำเป็นต้องใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 09:09:04 AM »

อืมน่าคิดๆครับ

สงครามเกิดแล้วจบแต่สหายร่วมรบไม่เคยลางหาย
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 09:10:09 AM »

About Nitrogen Oxide
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 09:16:55 AM »

หลักการก็คือวัตถุระเบิดในรูปของแข็ง ของเหลว ก๊าซ จะมีส่วนประกอบที่ระเหย(Vapour)ออกมาหรือปนเปื้อนอยู่กับภาชนะ กระเป๋า กล่อง เสื้อผ้า ฯลฯ ของผู้ประกอบ/ ขนย้าย เครื่องพวกนี้ก็อาศัยการดักจับไอระเหยแม้เพียงเล็กน้อยหรือใช้กระดาษเคมีดักจับสารเคมีที่ตกค้างตามเสื้อผ้า มือ กระเป๋าฯลฯและนำไปผ่านการวิเคราะห์ว่าน่าจะเป็นสารเคมีอะไร
ตัวอย่างวัตถุระเบิดที่สามารถตรวจพบได้
Explosives Detected Nitrates (AN/UN), EGDN, NG, DNT/TNT, PETN, RDX, TATP, HMTD, Tetryl and DNMB
เรื่องนี้ต้องถามท่านผู้การสุพินท์ครับ ท่านจะอธิบายได้ชัดเจนกว่า
Octonews
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 09:38:29 AM »

หลักการก็คือวัตถุระเบิดในรูปของแข็ง ของเหลว ก๊าซ จะมีส่วนประกอบที่ระเหย(Vapour)ออกมาหรือปนเปื้อนอยู่กับภาชนะ กระเป๋า กล่อง เสื้อผ้า ฯลฯ ของผู้ประกอบ/ ขนย้าย เครื่องพวกนี้ก็อาศัยการดักจับไอระเหยแม้เพียงเล็กน้อยหรือใช้กระดาษเคมีดักจับสารเคมีที่ตกค้างตามเสื้อผ้า มือ กระเป๋าฯลฯและนำไปผ่านการวิเคราะห์ว่าน่าจะเป็นสารเคมีอะไร
ตัวอย่างวัตถุระเบิดที่สามารถตรวจพบได้
Explosives Detected Nitrates (AN/UN), EGDN, NG, DNT/TNT, PETN, RDX, TATP, HMTD, Tetryl and DNMB
เรื่องนี้ต้องถามท่านผู้การสุพินท์ครับ ท่านจะอธิบายได้ชัดเจนกว่า

เครื่องดังกล่าวเน้นไปที่สารวัตถุระเบิดแรงสูง ดังที่ท่าน AOT ได้กล่าวมาแล้ว ซึ่งเป็นสารวัตถุระเบิดที่จะนำมาประกอบเป็นระเบิดแสวงเครื่องได้ง่าย และมีประสิทธิภาพสูง ส่วนดินขับกระสุนนั้นเป็นวัตถุระเบิดแรงต่ำ โอกาสที่จะนำมาใช้ให้เกิอผลเสียหายที่รุนแรงมีน้อยกว่าการใช้ดินระเบิดแรงสูง
ดินระเบิด Composition C4 นั้น หรือระเบิดพลาสติกก็มีส่วนประกอบหลักคือ PETN หรือ RDX ซึ่งเครื่องสามารถตรวจจับไอระเหยได้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 08:42:17 AM »

เข้าใจว่าดินปืน คงจะมีกลิ่นน้อยหรือต่างไปจากดินระเบิด  Tongue
พอจะฟันธงได้ไหมว่า กระเป๋า-เป้ที่เราเคยใส่ปืน จะไม่มี"กลิ่น"ที่ทำให้เกิดปัญหาถูกสอบเวลาเดินทางต่างประเทศ
ขอบคุณสำหรับทุกความรู้ครับ  Grin
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 10:11:18 AM »

-ฟันธงว่าตรวจพบได้ครับเพราะเทคโนโลยีปัจจุบันตรวจพบได้แม้แค่ระดับ Nanogram(หน่วยพิสูจน์หลักฐานและสนามบินที่อเมริกาใช้กันแพร่หลาย) แต่ก็ไม่ต้องกังวลถ้าในกระเป๋า(ที่เคยใส่ปลอกกระสุน มีการปนเปื้อนดินปืน แก็ป เขม่า หรือ Residue)ใบนั้นไม่มีวัตถุต้องห้ามอยู่ขณะที่ถูกตรวจค้น
-หลังจากที่กระเป๋าเดินทางที่จะใส่ใต้ท้องเครื่องทุกใบ (เน้นว่าตรวจทุกใบ100%)ผ่านการตรวจด้วยสายตาของพนักงานผ่านทางเครื่องX-Ray CTX 3มิติ (ที่ดอนเมืองมีอยู่ส่วนใหญ่เป็น2มิติแต่มีCTX3มิติอยู่1เครื่องสำหรับสายการบินที่มีความเสี่ยงสูงเช่นของอิสราเอล แต่ที่สุวรรณภูมิจะเป็นCTX 3มิติทั้งหมด)แล้ว ถ้าพนักงานสงสัยกระเป๋าใบใดก็จะนำไปผ่านเครื่องตรวจจับสารระเบิดอีกที จึงไมได้ตรวจจับสารระเบิดทุกใบครับ
-ถ้าเครื่องวิเคราะห์และส่งสัญญาณระบุความน่าจะเป็นระเบิดแล้วก็จะเรียกทีม E.O.D. มาจัดการคัดแยกและดำเนินการต่อไปตามเหมาะสม อาจจะให้เจ้าของกระเป๋ามาพิสูจน์ทราบด้วย(ถ้าเป็นระเบิดจริงก็หนีไปแล้ว)
-นอกจากจะตรวจด้วยเครื่องตรวจไอระเหยแล้ว ที่สุวรรณภูมิ กำลังตั้งหน่วย Canine K-9 โดยจะมีสุนัขที่ผ่านการฝึกที่ทำหน้าที่แยกกันในการพิสูจน์ระเบิด,ยาเสพติด,อาวุธปืน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2006, 10:13:02 AM โดย aot » บันทึกการเข้า
Jackpot
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 05:21:15 PM »

รู้สึกว่าบางครั้งไม่ต้องถึงสุนัขดม คนก็ได้กลิ่นครับ...เคยได้ยินว่ามีผู้โดยสารกับแอร์ฯช่วยกันจับผู้ก่อการร้ายคนหนึ่งได้บนเครื่องบินเพราะมีคนได้กลิ่นฉุนๆมาจากรองเท้าตาคนนั้น Cool (ไม่แน่ใจเหมือนกันว่ากลิ่นนั้นเป็นกลิ่นระเบิดหรือกลิ่นเท้ากันแน่ ตกใจ)
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 06:53:29 PM »

เข้าใจว่าดินปืน คงจะมีกลิ่นน้อยหรือต่างไปจากดินระเบิด Tongue
พอจะฟันธงได้ไหมว่า กระเป๋า-เป้ที่เราเคยใส่ปืน จะไม่มี"กลิ่น"ที่ทำให้เกิดปัญหาถูกสอบเวลาเดินทางต่างประเทศ
ขอบคุณสำหรับทุกความรู้ครับ Grin

มีครับ   พวกทดสอบเสื้อเกราะกันกระสุนเจอปัญหาจากกลิ่นเขม่าปืนบ่อยไป  โดยเฉพาะสนามบินสิงคโปร์
ส่วนระเบิดที่ยังไม่ใช้งาน จะมีอนุพันธุ์ของ NO สลายตัวออกมา
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 07:48:01 PM »

.......ฟังดูก็เหมือนกับว่าเครื่องมือเราทันสมัยจังนะครับ  แต่เราก็ไม่ค่อยจะตรวจจับกันได้เลย  อย่างเช่นในภาคใต้นั้น  ผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องระเบิดสักเท่าไร   แต่วัสดุอุปกรณ์ในการทำระเบิดนั้น  มันต้องมีการเตรียมและนำเข้ามาจากที่อื่นไม่ใช่หรือครับผม  ถ้าเอามาจากที่อื่นหรือต่างถิ่นแล้ว  การขนเข้ามาหรือการนำเข้ามาในพื้นที่  ทำไมเราถึงไม่ค่อยพบหรือจับได้เลยครับผม..........ผมอาจจะเข้าใจอะไรผิด   ก็ขอคำแนะนำด้วย  เป็นการแสดงความคิดเห็นส่วนหนึ่งเท่านั้น....ด้วยความเคารพ......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 08:50:36 PM »

.......ฟังดูก็เหมือนกับว่าเครื่องมือเราทันสมัยจังนะครับ แต่เราก็ไม่ค่อยจะตรวจจับกันได้เลย อย่างเช่นในภาคใต้นั้น ผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องระเบิดสักเท่าไร แต่วัสดุอุปกรณ์ในการทำระเบิดนั้น มันต้องมีการเตรียมและนำเข้ามาจากที่อื่นไม่ใช่หรือครับผม ถ้าเอามาจากที่อื่นหรือต่างถิ่นแล้ว การขนเข้ามาหรือการนำเข้ามาในพื้นที่ ทำไมเราถึงไม่ค่อยพบหรือจับได้เลยครับผม..........ผมอาจจะเข้าใจอะไรผิด ก็ขอคำแนะนำด้วย เป็นการแสดงความคิดเห็นส่วนหนึ่งเท่านั้น....ด้วยความเคารพ......

เรามีเฉพาะใช้ในสนามบิน เพราะเป็นข้อกำหนดสากล
ส่วนระเบิดทางใต้  จัดเตรียมขึ้นเองจากสารเคมีที่มีขายในท้องตลาด  ซึ่งสกัดกั้นยากมาก
ลองคิดดูว่าจะวุ่นวายขนาดไหน  ถ้าเราห้ามขายน้ำยาล้างส้วม,  ลูกเหม็นกันแมลง,  น้ำตาลทราย,  ยาใส่แผลเช่นเบตาดีน,  แบตเตอรี่รถยนต์,  ไฮเตอร์  น้ำยาล้างเล็บ  และสารเคมีอีกราว ๆ พันกว่าชนิด
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2006, 09:46:04 PM »

.......ฟังดูก็เหมือนกับว่าเครื่องมือเราทันสมัยจังนะครับ แต่เราก็ไม่ค่อยจะตรวจจับกันได้เลย อย่างเช่นในภาคใต้นั้น ผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องระเบิดสักเท่าไร แต่วัสดุอุปกรณ์ในการทำระเบิดนั้น มันต้องมีการเตรียมและนำเข้ามาจากที่อื่นไม่ใช่หรือครับผม ถ้าเอามาจากที่อื่นหรือต่างถิ่นแล้ว การขนเข้ามาหรือการนำเข้ามาในพื้นที่ ทำไมเราถึงไม่ค่อยพบหรือจับได้เลยครับผม..........ผมอาจจะเข้าใจอะไรผิด ก็ขอคำแนะนำด้วย เป็นการแสดงความคิดเห็นส่วนหนึ่งเท่านั้น....ด้วยความเคารพ......

เรามีเฉพาะใช้ในสนามบิน เพราะเป็นข้อกำหนดสากล
ส่วนระเบิดทางใต้ จัดเตรียมขึ้นเองจากสารเคมีที่มีขายในท้องตลาด ซึ่งสกัดกั้นยากมาก
ลองคิดดูว่าจะวุ่นวายขนาดไหน ถ้าเราห้ามขายน้ำยาล้างส้วม, ลูกเหม็นกันแมลง, น้ำตาลทราย, ยาใส่แผลเช่นเบตาดีน, แบตเตอรี่รถยนต์, ไฮเตอร์ น้ำยาล้างเล็บ และสารเคมีอีกราว ๆ พันกว่าชนิด
สวัสดีครับ ผู้การสุพินทร์  แสดงว่าคนทำนี้ต้องเชี่ยวชาญเรื่อง สารเคมี เพราะต้องรู้เรื่องส่วนผสมต่างๆๆ
                                                                             ขอบคุณครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์