เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:32:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผ่าฟันคุด......  (อ่าน 5787 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:21:08 AM »

ผมเคยผ่าฟันคุดมา4ซี่ครับ...

ซี่แรกพี่หมอใช้เวลาสองชั่วโมง...

ฉีดยาชาไปสองรอบ...

ต้องตัดฟันออกเป็น4 ส่วน งัดออกมาทีละชิ้น...

เหงื่อตกทั้งคนทำคนถูกทำ...

ทำเสร็จต้องเย็บเหงือกเพื่อห้ามเลือด...

มันไม่หยุด พี่เขาต้องเย็บด้านในของกระพุ้งแก้มเข้าติดกับเหงือกเพื่ออัดห้ามเลือด...

หลังถอน เลือดออกอยู่อีกสองวัน กินข้าวสวยไม่ได้ไปอาทิตย์กว่า...

พาเอาผมกลัวหมอฟันไปเลย...

ส่วนสามซี่หลัง ผมไปหาหมอฟันที่เชี่ยวชาญด้านการผ่าตัดโดยตรง...

ถอนซี่ละไม่เกิน 30 นาที...

วันรุ่งขึ้นกินข้าวสวยได้เลย...

คำแนะนำ...

สืบประวัติหมอก่อน....

เลือกที่ชำนาญพิเศษ เพราะหมอแต่ละท่านชำนาญไม่เหมือนกัน...

ขอให้โชคดีครับ.... Wink

ของผมคล้ายกับหมอรุทเลยครับ
ซี่แรก เจ็บมากเล่นเอาบวมจนหน้าเบี้ยว  ๓ ซี่หลัง
เลยไปหา หมอที่ชำนาญด้าน นี้  เลยค่อยยังชั่วหน่อย
       แต่ตอนนี้ปัญหาคือรำมะนาดเล่นงาน
ถอนไปแล้ว ๔ ซี่  ซี่สุดท้ายนี่ไปใช้บริการหลานสาว 
ไม่เสียตังค์สักบาท หักกะค่าล้างขี้ล้างเยี่ยว อาบน้ำป้อนนมป้อนข้าว ครับ ขำก๊าก
        สรุปถอนกรามไปแล้ว ๘ ซี่ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
รอหลานจบเฉพาะทาง ค่อยไปใช้บริการฟันเทียม คิก คิก คิก คิก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 11:32:45 AM »

ขูดหินปูน เช็คฟันกันสุดท้ายเมื่อไร Grin Grin Grin  มีผุบ้างไหม

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 11:53:25 AM »

ขูดหินปูน เช็คฟันกันสุดท้ายเมื่อไร Grin Grin Grin  มีผุบ้างไหม

Grin Grin Grin ตอนหนุ่ม...ผมอุดฟันกราม บน-ล่าง ซ้าย-ขวา รวม 5 ซี่ครับ   Grin Grin Grin

Grin Grin Grin ขุดหินปูน ในรอบ 20 ปี 2 ครั้งครับ  Grin Grin Grin

Grin Grin Grin เช็คฟันปีละครั้งครับ...ปกติดี  Cheesy

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 12:03:45 PM »

Grin Grin Grin เช็คฟันปีละครั้งครับ...ปกติดี  Cheesy[/b][/color]

ดีครับจะได้มีฟันกินอาหารไปอีกนาน Grin Grin Grin หินปูนทำฟันหลุดได้นะครับ ผมเห็นคนไม่ดูแล พอกหนาจนสงสัยว่าถ้าขูดฟันก็อาจหลุดออกมาด้วยได้

ไม่มีฟันก็อาจกินอาหารไม่อร่อยนะจ๊ะ

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 12:04:26 PM »

จำได้ว่าผ่าไปแล้วแต่ไม่รู้กี่ซี่ Grin Grin Grin คงไม่ดันแล้วมั้ง

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 12:09:32 PM »

เจ็บไหม มันขึ้นอยู่กับการรับรู้ของแต่ละคนจริงๆครับ อีกอย่างจะขึ้นอยู่ที่ว่าฟันที่จะเอาออกผุจนมีหนองที่ปลายรากรึเปล่า ถ้ามี ต่อให้ฉีดยาชาจนเหงือกซีด มันก็จะมีความรู้สึกอยู่ (พูดๆง่ายๆว่า มันไม่ชาตรงฟันนั่นที่เดียว) เพราะหนองจะทำให้ยาชาออกฤทธิ์ได้ไม่เต็มที่ในบริเวณนั้น (อธิบายง่ายๆ) ประเด็นหลังนี่รวมไปถึงการถอนฟันด้วยนะครับ ที่ร้านเคยมีคนมาถอนธรรมดานี่แหละ ดื้อจะเอาออกพูดไม่ฟัง สุดท้ายพอจับฟันโยกร้องลั่นเลย ไม่ยอมทำต่อ กลับไปปวดกว่าเดิมอีกเพราะฟันเคลื่อนจาก socket แล้ว บางคนฝืนใจทำต่อ เป็นลมคา unit ก็มีให้เห็นมาแล้วครับ แต่ส่วนใหญ่ที่มาทำไม่ค่อยมีปัญหา แป๊บๆออกละ อีกอาทิตย์มาตัดไหม จะมีส่วนน้อยที่ปวด หรือถึงกับต้องใส่เจลห้ามเลือดครับ

ส่วนนานไหม ขึ้นอยู่กับสภาพฟันครับ ถ้าเอาออกได้ปกติก็ไม่นาน ถ้าต้องกรอออก นานแน่ๆ เมื่่อย และมีระบม

แต่แปลกนะครับใครๆก็กลัวหมอฟันกันแต่ผมไม่กลัว  ขำก๊าก

ซี่แรกพี่หมอใช้เวลาสองชั่วโมง...

ต้องตัดฟันออกเป็น4 ส่วน งัดออกมาทีละชิ้น...

ทำเสร็จต้องเย็บเหงือกเพื่อห้ามเลือด...

มันไม่หยุด พี่เขาต้องเย็บด้านในของกระพุ้งแก้มเข้าติดกับเหงือกเพื่ออัดห้ามเลือด...

หลังถอน เลือดออกอยู่อีกสองวัน กินข้าวสวยไม่ได้ไปอาทิตย์กว่า...

ส่วนสามซี่หลัง ผมไปหาหมอฟันที่เชี่ยวชาญด้านการผ่าตัดโดยตรง...

วันรุ่งขึ้นกินข้าวสวยได้เลย...

คำแนะนำ...

เลือกที่ชำนาญพิเศษ เพราะหมอแต่ละท่านชำนาญไม่เหมือนกัน...

ต้องหาพวก GP สิครับพี่หมอ ลุ้นดี  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2013, 12:14:14 PM โดย -Joke- » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 12:11:47 PM »

Grin Grin Grin มีเรื่องฟันกับทุเรียนด้วยครับ แต่ลงรายละเอียดมากไม่ได้ ได้แค่ขำขัน  Cheesy

Grin Grin Grin อยากฟังมั๊ยครับ  Wink

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 12:15:51 PM »

Grin Grin Grin มีเรื่องฟันกับทุเรียนด้วยครับ แต่ลงรายละเอียดมากไม่ได้ ได้แค่ขำขัน  Cheesy

Grin Grin Grin อยากฟังมั๊ยครับ  Wink

หน่อยก็ดีครับ Grin Grin Grin ไหนๆก็เรื่องฟันอยู่

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 12:25:26 PM »

หน่อยก็ดีครับ Grin Grin Grin ไหนๆก็เรื่องฟันอยู่

Grin Grin Grin  เตะปากคนเกเรด้วยเท้าเปล่า  เท้าขวาเลือดซิบ เช้ามาบวมอักเสบ  กิ๊วก๊าว

Grin Grin Grin  โกหกหมอว่าทุเรียนหล่นใส่   Cheesy

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 02:45:45 PM »

Grin Grin Grin  เตะปากคนเกเรด้วยเท้าเปล่า  เท้าขวาเลือดซิบ เช้ามาบวมอักเสบ  กิ๊วก๊าว

Grin Grin Grin  โกหกหมอว่าทุเรียนหล่นใส่   Cheesy

สงสัยโดนฟัน Grin Grin Grin คนโดนคงเจ็บใช่ย่อยอยู่ 55555

พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 05:22:16 PM »

คำแนะนำ...

ขอบคุณครับคุณหมอ.................คุณหมอรุตก็มีฟัดคุดด้วย......มีคุณหมออีกท่านส่งตัวไปครับ  ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 05:52:13 PM »

เพิ่งกลับมาถึงครับ.......

ออกจากบ้าน 11.30 น. หมอนัด บ่ายสองครึ่ง....แวะกินข้าวข้างทางให้อิ่ทก่อนเลย........ออกจากร้านข้าวไปเดินที่บิ๊กซี อีกชั่วโมงกว่า ออกจากบิ๊กซีไปคลีนิกถึงคลินิกประมาณ บ่ายสองโมง ยื่นบัตรนั่งรอจนหลับรู้สึกอีกที่ผู้ช่วยหมอมาเรียก.......ตอนนี้แหละครับใจหายเลย เข้าไปในห้องคุณหมอให้นอนอ้าปากแล้วหมอฉีดยาชา........ผมถามคูณหมอว่าเจ็บมากไหมครับหมอ.....หมอบอก ถ้าหมอบอกว่าไม่เจ็บเลยหมอก็โกหกคุณนะสิค่ะ..... หัวเราะร่าน้ำตาริน แล้วคุณหมอก็ลงมือ งัดแงะผ่าเอาฟันออก ไม่ถึงห้านาทีเสร็จครับ แล้วก็คาบผ้าออกมารับยากลับบ้าน 640 บาทครับ....... Cheesy หยอดน้ำข้าวต้มก่อนไม่กล้าเคี้ยวข้าวสวย.......

สรุป.....ผ่าฟันคุดกรณีของผมไม่เจ็บครับ......ต้องรอดูหลังยาชาหมดฤทธิ์ครับ แต่ตอนนี้เริ่มปวดตุบๆ เลือดยังใหลอยู่ครับ....... ไหว้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 05:54:20 PM »

ออกจากบ้าน 11.30 น. หมอนัด บ่ายสองครึ่ง....แวะกินข้าวข้างทางให้อิ่ทก่อนเลย........ออกจากร้านข้าวไปเดินที่บิ๊กซี อีกชั่วโมงกว่า ออกจากบิ๊กซีไปคลีนิกถึงคลินิกประมาณ บ่ายสองโมง ยื่นบัตรนั่งรอจนหลับรู้สึกอีกที่ผู้ช่วยหมอมาเรียก.......ตอนนี้แหละครับใจหายเลย เข้าไปในห้องคุณหมอให้นอนอ้าปากแล้วหมอฉีดยาชา........ผมถามคูณหมอว่าเจ็บมากไหมครับหมอ.....หมอบอก ถ้าหมอบอกว่าไม่เจ็บเลยหมอก็โกหกคุณนะสิค่ะ..... หัวเราะร่าน้ำตาริน แล้วคุณหมอก็ลงมือ งัดแงะผ่าเอาฟันออก ไม่ถึงห้านาทีเสร็จครับ แล้วก็คาบผ้าออกมารับยากลับบ้าน 640 บาทครับ....... Cheesy หยอดน้ำข้าวต้มก่อนไม่กล้าเคี้ยวข้าวสวย.......

สรุป.....ผ่าฟันคุดกรณีของผมไม่เจ็บครับ......ต้องรอดูหลังยาชาหมดฤทธิ์ครับ แต่ตอนนี้เริ่มปวดตุบๆ เลือดยังใหลอยู่ครับ....... ไหว้

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 06:27:06 PM »

แล้วเสียวไหมครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 06:35:18 PM »

แล้วเสียวไหมครับ
ถ้าพี่จงหมายถึงหลังจากผ่าเสร็จใช่ไหมครับ.......ไม่เสียวครับแค่รู่สึกว่าปากบวม ปากใหญ่ ปากห้อยครับ อ้อ......ทั้งเสียวทั้กลัวตอนอยู่บนเตียงเก้าอี้หมอครับพี่....... ไหว้
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์