เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 09:21:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุใดลูกเลื่อนซีแซดจึงสู้อันชูสต์ไม่ได้  (อ่าน 12632 ครั้ง)
poe kerpetkaew
Sr. Member

คะแนน 2

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 10:52:59 AM »

อ.ผณิศวรเคยบอกว่าลูกกรดยาวอันชูสต์แบบลูกเลื่อนจะทำกลุ่มได้ดีกว่าซีแซดนิด ๆ เมื่อทั้งคู่เลือกใช้กระสุนที่มันชอบที่สุด อยากทราบว่าจุดไหนของตัวปืนคับที่ทำให้ซีแซดสู้อันชูสต์ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2006, 10:55:54 AM โดย poe kerpetkaew » บันทึกการเข้า
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 11:26:01 AM »

อ.ผณิศวรเคยบอกว่าลูกกรดยาวอันชูสต์แบบลูกเลื่อนจะทำกลุ่มได้ดีกว่าซีแซดนิด ๆ เมื่อทั้งคู่เลือกใช้กระสุนที่มันชอบที่สุด อยากทราบว่าจุดไหนของตัวปืนคับที่ทำให้ซีแซดสู้อันชูสต์ไม่ได้
เท่าที่ทราบ..
1.ชุดลั่นไก ของอันซูตส์ดีกว่า คือสามารถปรับตั้งได้..
2.ช่องว่างหน้าลูกเลื่อนกับท้ายรังเพลิง(เฮดสเปค) ของอันชูตส์มีระยะห่างน้อยกว่าซีแซด..
3.การทำผิวภายในลำกล้องของอันซูตส์เรียบกว่าซีแซด..
4.ขนาดรังเพลิงของอันซูตส์ มีขนาดเล็กกว่าเมื่อเทียบกับซีแซด..
5.เกลียวของอันซูตส์จะจับหัวกระสุนทันทีเมื่อปิดลูกเลื่อน..
...ซีแซดทำสเปคมากว้างๆเพื่อให้สามารถใช้กับกระสุนหลายๆยี่ห้อโดยไม่มีปัญหา แต่อันซูตส์จะต้องเลือกใช้กระสุนที่มีมาตรฐานที่ดี จึงจะใส่ลงในรังเพลิงและปิดลูกเลื่อนได้..
...ตอนซื้ออันซูตส์มาใหม่ๆ ลองเอากระสุน federal หยอดใส่รังเพลิงแล้วปิดลูกเลื่อน ตกใจครับ..ปิดลูกเลื่อนไม่ได้ ต้องทุบก้านลูกเลื่อน ถึงจะลง ลองใช้ CCI แน่นน้อยหน่อย แต่ก็ยังปิดยากอยู่ดี แต่ซีแซดใช้กระสุนอะไรก็ได้ สบายมาก..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
mygun
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 11:38:06 AM »

สำหรับผมแล้ว เอาความรู้สึกตอนกำเงินไปซื้อจากร้านปืนนะครับ ผมรู้แค่เขาว่ากันว่า อันชูสต์แม่นกว่าซีแซดเท่านั้น
และผมตั้งใจเลยว่าจะซื้อ เอ็กเซมพลา หรือ 64พี เท่านั้น เพราะเปลี่ยนพานท้าย เป็น ด้ามปืนสั้นได้
   ที่ไม่เอา1710 เพราะมันแพงเว่อ ไปหน่อย

เมื่อไปถึงร้านปืน ตอนนั้นท่านนายก จะให้ร้านปืนไปขายอย่างอื่น นะครับ เจ้าของร้านเสนอขาย รูเกอร์ แฮมเมอร์ฟอร์จ
ให้ผมราคา 18,000 บาท ซึ่งถูกมาก   แต่ผมตอนนั้นตั้งใจแน่วแน่แล้วว่า ถ้าไม่ได้อันชูสต์ไม่กลับบ้านครับ

เป็นอันว่าผมเอา 64พี พร้อมด้ามสั้นกลับมาบ้านครับ 30,000 บาท แพงกว่ากัน 12,000บาท
    ตอนนั้นเมื่อเอาปืนกลับมาถึงบ้านแล้ว   ถามตัวเองว่า  โง่หรือเปล่า เราเนี่ย
   เพราะ ปืน .22 ยิงได้เหมือนกัน    รูเกอร์ แฮมเมอร์ฟอร์จ ลำกล้องก็รุ่นพิเศษ ก็ใช่ย่อย
     แล้วเราซื้อ  อันชูสต์ 64พี แพงเกินไปหรือเปล่า

แต่เมื่อมาถึงทุกวันนี้ ทุกครั้งที่เอา 64พี ขึ้นมา ยิง  ลูบคลำ  เล่น  บอกกับตัวเองเลย ตัดสินใจไม่ผิดแน่นอน
        มัน คลาสสิก มากครับ กระบอกนี้   เวลาเบื่อพานท้ายปืนยาว ก็ใส่ด้ามสั้น  ติดศูนย์กล้อง บุชแนล 3-9 เท่า(กล้องของปืนยาว)
         เวลาใส่ด้ามสั้น ก็ใช้ศูนย์กล้องอันนี้แหละครับ เพราะมันสะท้อนไม่แรง  แม่นเกินพอ

เอาเข้าป่าใส่ด้ามปืนสั้น ก็กระทัดรัด ไม่ต้องไปซื้อ ปืนสั้น.22  รูเกอร์ ลำกล้อง 10กว่านิ้วอีก
             ซื้อกระบอกเดียว เหมือนได้ สอง กระบอก   คุ้มมาก

คำ เดียว          คือ ได้ความ    คลาสิกมาก       
    ขอบอกว่าในปืนที่มีทั้งหมด   4กระบอก  กล้อก19   กล้อก21   เบเนลลี่ เอ็ม1  อันชูสต์64พี 

รัก      อันชูสต์64พี       มากที่สุด

เพราะฉะนั้น  เหตูผลที่จะซื้อ ซีแซด มีประการเดียวเท่านั้น    คือ  ปืนคุ้ม กับค่าเงินที่จ่าย แต่ไม่คลาสสิกครับ

ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 12:10:24 PM »

Grin ดีครับ  ชอบปืนแบบไหนก็เอาแบบนั้น 
ผลงานระดับมาสเตอร์พีช สำหรับผู้ต้องการความคลาสสิก
Cz นี่สำหรับชาวบ้านอย่างเราๆล่ะครับ ขอก็ยากเลือกยังยากกว่านะครับว่าไหม Grin

Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 12:12:32 PM »

เท่าที่ทราบ..
1.ชุดลั่นไก ของอันซูตส์ดีกว่า คือสามารถปรับตั้งได้..
2.ช่องว่างหน้าลูกเลื่อนกับท้ายรังเพลิง(เฮดสเปค) ของอันชูตส์มีระยะห่างน้อยกว่าซีแซด..
3.การทำผิวภายในลำกล้องของอันซูตส์เรียบกว่าซีแซด..
4.ขนาดรังเพลิงของอันซูตส์ มีขนาดเล็กกว่าเมื่อเทียบกับซีแซด..
5.เกลียวของอันซูตส์จะจับหัวกระสุนทันทีเมื่อปิดลูกเลื่อน..
...ซีแซดทำสเปคมากว้างๆเพื่อให้สามารถใช้กับกระสุนหลายๆยี่ห้อโดยไม่มีปัญหา แต่อันซูตส์จะต้องเลือกใช้กระสุนที่มีมาตรฐานที่ดี จึงจะใส่ลงในรังเพลิงและปิดลูกเลื่อนได้..
...ตอนซื้ออันซูตส์มาใหม่ๆ ลองเอากระสุน federal หยอดใส่รังเพลิงแล้วปิดลูกเลื่อน ตกใจครับ..ปิดลูกเลื่อนไม่ได้ ต้องทุบก้านลูกเลื่อน ถึงจะลง ลองใช้ CCI แน่นน้อยหน่อย แต่ก็ยังปิดยากอยู่ดี แต่ซีแซดใช้กระสุนอะไรก็ได้ สบายมาก..
เป็นคำตอบที่ถูกกกกกกกกก...ต้องนะครับ นี่ยังไม่ได้พูดถึงมาตรฐานของเครื่องจักรที่ใช้ผลิตนะครับ แต่เจ้าCZนี่ก็ไม่ธรรมาดาครับ เอามาแต่งองค์ทรงเครื่องเข้าหน่อย ความแม่นยำ+ความแข็งแรงไม่เป็นรองนะครับ ถึงแม้ว่าAnschutzจะขึ้นชื่อที่ว่าสัก1000กระบอกจะมีนอกคอกสักกระบอก ซึ่ง%errorต่ำกว่าCZมาก แต่CZก็ชดเชยด้วยความหลากหลายของกระสุนที่สามารถใช้งานได้ อย่างเช่นกระสุนCCI Stingerใครเคยได้ยิงในปืนAnschutz .22lrบ้างครับ คำตอบคือไม่มี ไม่เคยยิง แต่เจ้าCZ นี่เคี้ยวแหลกหมดครับ ว่าแล้วผมเองก็มีน้องAnsอยู่สองตัว ใช้แต่ลูกดีให้น้องเขากินอย่างเดียว ดีนะครับที่ยังยอมกินลูกCCIได้ มิเช่นนั้นก็คงเข้ากรุไปแล้ว พี่โพธิ์ลองเอาเจ้าmod 4ลำหนาที่พี่มี(จำได้ว่าพี่มี)เอามาแต่งองค์สักหน่อยแล้ว ลองไปยิงพาดแท่นแข่งกับ1710ดูซิครับ ผมว่า1710กินไม่ลงครับ(ใช้กระสุนเหมือนกันนะครับ)
   ส่วนตัว[/b]ก็ชอบCZไม่น้อยไปกว่าAnschutzเลยครับ และได้คลุกคลีสัมผัสมากกว่าAnschutzด้วยครับ เพราะผมภูมิที่มีส่วนร่วมในการแต่งปืนให้มีความแม่นยำมากขึ้น ไม่ใช่แค่นั่งปรับสกรูอย่างเดียว
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 01:12:41 PM »

ถ้าเอา CZ. เปลื่ยนลำทำรังฟิตลูกเฉพาะอย่าง จับแท่นยิงจะไปกลัวทำไมอันชูทช์.  Lips Sealed
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 01:37:00 PM »

ค่า ทำ อีก เท่าไหร่ ครับ.............

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
G1911
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

ทุกสิ่งสรรพ มิอาจได้มา โดยไม่สูญเสียสิ่งใด

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 02:17:28 PM »

แต่เมื่อมาถึงทุกวันนี้ ทุกครั้งที่เอา 64พี ขึ้นมา ยิง  ลูบคลำ  เล่น  บอกกับตัวเองเลย ตัดสินใจไม่ผิดแน่นอน
        มัน คลาสสิก มากครับ กระบอกนี้   เวลาเบื่อพานท้ายปืนยาว ก็ใส่ด้ามสั้น  ติดศูนย์กล้อง บุชแนล 3-9 เท่า(กล้องของปืนยาว)
         เวลาใส่ด้ามสั้น ก็ใช้ศูนย์กล้องอันนี้แหละครับ เพราะมันสะท้อนไม่แรง  แม่นเกินพอ

ขออนุญาตอ้างถึงท่าน Mygun

ผมสนใจเหมือนกัน
ถ้าไม่รบกวนเกินไป
ขอชมรูปด้ามสั้น ด้ามยาวเป็นบุญตาหน่อยนะคร้าบ
ขอบคุณล่วงหน้า น้ำลายหก

เดิมนั้นหรือ คือโพธิ์พฤกษ์
กระจกนึก เทียบจิตได้
หมั่นเพียร เช็ดปัดไว้
อย่าปล่อย ให้เกิดธุลี
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 03:17:05 PM »

ค่า ทำ อีก เท่าไหร่ ครับ.............
    แค่คิดๆละครับ ถ้ายิงโดยคนมันก็แพ้ที่ระบบลั่นไกแล้วฮิฮิ.  Tongue
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 04:11:15 PM »

ลองเอาเจ้าmod 4ลำหนาที่พี่มี(จำได้ว่าพี่มี)เอามาแต่งองค์สักหน่อยแล้ว ลองไปยิงพาดแท่นแข่งกับ1710ดูซิครับ ผมว่า1710กินไม่ลงครับ(ใช้กระสุนเหมือนกันนะครับ)
ตอบครุณ woody
-ลองแล้วคับ mod.4 ถอดชุดลั่นไกมาพันแกนเซียร์ด้วยเทปอลูมินั่ม (สูตร Dr.Nick) และใส่สปริงไกด้วยสปริงปากกาลูกลื่น ส่วนอันชูสต์ปรับไกให้เบาเฉย ๆ ความรู้สึกมันบอกว่าไกไม่เป็นรองอันชูสต์แล้วคับ ครือเบาและคมขึ้นมาก ยิงก็ง่ายกว่าเพราะ นน.มาก ท้องแบนนิด ๆ พาดยิงนิ่งดีด้วย แต่ผลการยิงเมื่อเทียบกันไม่ผิดจากที่ อ.ผณิศวรว่าเลย
-ตอนนี้เลยคิดจะทำเบดดิ้ง จะทำแบบหยอดกาวอีพ็อกซี่ กับ ทำแชสสีอลูมิเนียมอย่างละกระบอก แต่ยังสองจิตสองใจอยู่กลัวว่าปืนจะเสียไปเลย ผมยิ่งไม่ใช่ช่างอยู่ด้วย   

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 04:34:48 PM »

ถ้ายิงด้วยคนระหว่างไก CZ. และอันชูทช์ (ตัวเกรดสูงๆ) ไกสู้ อันชูทช์ไม่ใด้ครับ เหนี่ยวนำรอแล้วบีบอีกนิดเบาๆ แต่ CZ.เบาใด้แต่ไม่สมำเสมอๆ เบามาก ลงลูกเลื่อนลั่นตูม หรือนกไม่ขึ้น หนักอีกนิดก็ยังปั้นเนื่อยกว่าอันชูทช์ ยกเว้นคนยิงต้องนิ่งจริงๆหรือกินยาให้หัวใจเต้นช้าๆแบบที่นักยิงปืนในจังหวัดผมเคยทำ. ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2006, 04:37:44 PM โดย vuttichai » บันทึกการเข้า
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 05:02:29 PM »

ลองเอาเจ้าmod 4ลำหนาที่พี่มี(จำได้ว่าพี่มี)เอามาแต่งองค์สักหน่อยแล้ว ลองไปยิงพาดแท่นแข่งกับ1710ดูซิครับ ผมว่า1710กินไม่ลงครับ(ใช้กระสุนเหมือนกันนะครับ)
ตอบครุณ woody
-ลองแล้วคับ mod.4 ถอดชุดลั่นไกมาพันแกนเซียร์ด้วยเทปอลูมินั่ม (สูตร Dr.Nick) และใส่สปริงไกด้วยสปริงปากกาลูกลื่น ส่วนอันชูสต์ปรับไกให้เบาเฉย ๆ ความรู้สึกมันบอกว่าไกไม่เป็นรองอันชูสต์แล้วคับ ครือเบาและคมขึ้นมาก ยิงก็ง่ายกว่าเพราะ นน.มาก ท้องแบนนิด ๆ พาดยิงนิ่งดีด้วย แต่ผลการยิงเมื่อเทียบกันไม่ผิดจากที่ อ.ผณิศวรว่าเลย
-ตอนนี้เลยคิดจะทำเบดดิ้ง จะทำแบบหยอดกาวอีพ็อกซี่ กับ ทำแชสสีอลูมิเนียมอย่างละกระบอก แต่ยังสองจิตสองใจอยู่กลัวว่าปืนจะเสียไปเลย ผมยิ่งไม่ใช่ช่างอยู่ด้วย

ส่วนมากลำกล้องหนาเขาแต่งลำกล้องลอยกันนะครับ ไม่ต้องวางBeddingหรอกครับ Anschutzทำfloating Barrelทั้งนั้นครับ กลัวเดี๋ยวเสียของครับ รบกวนพี่ช่วยอธิบายผลการยิงเปรียบเทียบระหว่าง2ตัวนี้ให้ฟังหน่อยนะครับ Huh
  ปล.พี่โพธิ์พอมีเหลือแบ่งให้น้องๆสักตัวมั้ยครับ Grin
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 05:43:01 PM »

ส่วนมากลำกล้องหนาเขาแต่งลำกล้องลอยกันนะครับ ไม่ต้องวางBeddingหรอกครับ Anschutzทำfloating Barrelทั้งนั้นครับ กลัวเดี๋ยวเสียของครับ รบกวนพี่ช่วยอธิบายผลการยิงเปรียบเทียบระหว่าง2ตัวนี้ให้ฟังหน่อยนะครับ ปล.พี่โพธิ์พอมีเหลือแบ่งให้น้องๆสักตัวมั้ยครับ
-mod.4 ลำกล้องลอยอยู่แล้วคับ แต่ที่หน้ากระโจมมือดันมีสกรูยึดลำกล้องให้ติดกับไม้รางปืนอีก 1 ตัว กลายเป็นว่ามีสกรู 3 ตำแหน่งมีสต๊าฟ อวป.ท่านหนึ่ง(ใช่หมอจันทร์ ล้ำเลิศเดชาไหม ? หากผมจำผิดต้องขอภัย)เคยบอกว่าเห็นเขาทำมาอย่างประณีตแล้วถอดไม่ลง ผมก็เลยไม่ถอดบ้าง เคยลองถอดให้ลำกล้องลอยเหมือนกันแต่สงสารสกรู 2 ตัวหลังที่โครงปืนมาก เพราะ นน.ลำกล้องกดจนหัวทิ่มกลัวมันจะคดเอา
-ผลการยิง อันชูสต์ได้กลุ่มเล็กกว่าคับ กลุ่มซีแซดสม่ำเสมอดีเหมือนกันแต่ก็ยังโตกว่านิด ๆ เห็นได้ชัด แต่ผมยิงในสวนมะพร้าวมีลมพัดกลุ่มเลยไม่สวย เคยยิงในสนามอันชูสต์ร้อยรู 2 ครั้ง ซีแซดไม่เคยทำได้เลย ทั้ง 2 กระบอกมีหลายชุดมากที่เกือบดี ครือร้อยรู 4 นัด โดด 1 เป็นยังงี้ประจำ ไอ้นัดที่โดดนี่โดดซะไกลเลยร่วม ๆ นิ้วทีเดียวนะ   
-มีอยู่แค่นี้แหละ..ขอโทษคับรักมากคงไม่ปล่อย มีน้องนุ่งมาอ้อนให้ผมขออีก เอาเงินมายัดใส่มือให้เลย ทั้งค่าปืน และค่าอย่างอื่น..แต่ผมไม่มีเวลาจริง ๆ ทั้ง ๆ ที่อยากลอง 453 อยู่เหมือนกัน
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 06:23:11 PM »

สกรูตัวหน้าสุดของ M4  ที่มีสปริงอัดระหว่างลำกล้องกับรางปืน  ไม่ได้ช่วยสกรูสองตัวหลังรับน้ำหนักนะครับ  แต่เป็นตัวสำหรับปรับการสั่นของลำกล้องทำนองเดียวกับหัวจุกถ่วงน้ำหนักปลายลำกล้องครับ   มีเวลาว่าง เข้าสนามวันลมสงบ ค่อยๆ ขยับสกรูตัวนี้ทีละ 1/4 รอบ ยิงเทียบกลุ่มดูครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2006, 06:29:56 PM »

ขรอบครุณอย่างยิ่งคับท่านอาจารย์ สกรูตัวนั้นผมขันซะตึงเลย ที่จริงโรงงานให้ของดีมาแล้วผมใช้ไม่เป็นเอง..โฮ..
หน้า: [1]
  พิมพ์